• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

PHƯƠNG PHÁP CỨU ETEN UP NHẦM ROM HOẶC ROM KHÁC NGÔN NGỮ

sonthytb

PHƯƠNG PHÁP CỨU ETEN UP NHẦM ROM HOẶC ROM KHÁC NGÔN NGỮ​

Khi Up ROM Cook và có thể Ship ROM cho ETEN xảy ra các trường hợp sau:
- Up ROM bằng thẻ nhớ bị báo là "OS is not compatible"
- Up nhầm ROM của dòng khác cho máy.
- Up ROM không hoàn thành được 100% hoặc bị treo trong quá trình Up ROM...

Khi bị các lỗi trên, dù đã tìm đúng bản ROM gốc cho máy đôi khi cũng không thể giải quyết được.

Dưới đây là cách để cứu những máy bị lỗi trên, đã thử và cứu thành công máy DX900.

Các bác down phần mềm này về Hex Editor XVI32
Chạy phần mềm, như hình sau:

Mở Open chọn file temp.dat như hình (tốt nhất lấy temp.dat từ ROM ship nếu có thể)
Sẽ thấy màn hình như sau:

Chọn Adress rồi Goto như hình;

Chọn hexadicemal, đánh giá trị $38 (mặc định là $0)

Đổi các dãy từ thứ 6 trở đi ở dòng 33 thành 0A 3D 72 F4 như hình

Save lại, đổi temp.dat thành temp.bin rồi up bằng thẻ nhớ.

PhamQuang

Manager
Phương pháp này rất hữu ích đối với những ai sử dụng ETEN-ACER mà máy bị Brick do Up nhầm ROM dòng khác hoặc lỗi khi Up ROM khác ngôn ngữ.
Cũng mới đọc qua mấy hôm trước nhưng chưa có thời gian tổng hợp lại.
Cám ơn chủ Topic đã có bài sớm. Bài đã được chỉnh sửa lại, thay đổi hình ảnh cho đúng của PDAVIET và đưa lên Stick.

Tiện đây đưa kèm xvi32 v2.31 để mọi người tiện tải sử dụng.

F900

Cách này ko có tác dụng với Acer F900.Mình đã thử và vẫn bị lỗi language and this device not match.
Có lẽ dòng Acer này hơi khác so với Eten trước kia.Anh em nào dùng F900 và up ROM thành công thì cho post hướng dẫn lên cho anh em tham khảo với.Thanks.

anhduc22375

mình đã thử cách cứu con DX900 khi o up rom được 100% thì lại bị lỗi không thể Bootloatder đc vậy bạn có cách nào để Bootloatder đc không. cám ơn bạn nhiều

luukhanhtrung

bác nào có phương pháp nào chi giáo giùm với minh dang dùng con bằng trung muốn chuyển sang tiêng anh mà không được

dannynguyen

Máy tôi cũng không vào được bootloader nữa rồi. Từ khi cài nhầm sang bản Acer, nó chạy rất hay treo máy mà không thể nào uprom lại được

anhconokia

Máy mình cũng bị ko vào được bootloader nữa rồi , các bác có cánh nào úp rom ko giúp với

vtcoma_6

e có con x600 up room bị lỗi. giờ ko vào được bootloader nữa rồi. các bác giúp e với

ndlinhql

Lưu y dùm câch trên ko thể xài được se làm hỏng Bootloader của máy , bác Quang đã thực nghiem chưa mà đưa lên vậy 100% gây mất Bootloader đối với các dòng Acer

PhamQuang

Manager
Lưu y dùm câch trên ko thể xài được se làm hỏng Bootloader của máy , bác Quang đã thực nghiem chưa mà đưa lên vậy 100% gây mất Bootloader đối với các dòng Acer

Bạn nhìn lại xem tác giả đưa bài là ai?
Mà tác giả cũng sưu tầm từ một số Site, trong đó có eten-users.eu cũng đã thảo luận.
Bạn hãy tham khảo thêm về khái niệm Bootloader của ETEN cũ và ACER bây giờ, temp.dat đâu có chứa thành phần Bootloader mà chết với sống ở đây.

Chỉ có thể nói là phương pháp này phù hợp hay không phù hợp với dòng máy nào đó hay không mà thôi.
Để khẳng định cần có kinh nghiệm thực tế.
Máy Up nhầm ROM coi như đã die, thử phương pháp này dù sao cũng không thể die hơn, tại sao chúng ta không thử nhỉ?

Bạn nói cách này làm hỏng Bootloader, có gì chứng minh không? Bạn biết cấu trúc temp.dat thế nào không mà quả quyết vậy? :))

winterday

Mình có con acer M900 úp nhâm rom F900 bây giờ chỉ sài bản tiếng pháp được thôi .mà làm theo cách trên thì ko thể nào đán chữ 0A dc kiếm ra ai làm dc làm ơn chỉ giúp mình với

dannynguyen

Vấn đề không vào được bootloader được bản thảo rất nhiều cả ở site ta lẫn site tây, tuy nhiên chưa có 1 cách khắc phục nào cả. Tôi không thể uprom dù bản rom cũ trên máy đang cực chuối, đành phải sống chung với lũ vậy. Nản quá.

etenx600

không biết các bạn dùng acer thế nào chứ riêng dòng eten tôi đã thử dùng cách này và vẫn up rom bình thường mà.1 lần nữa cảm ơn bác PHAMQUANG!

winterday

Mình cũng cảm ơn anh Quang tích cực hướng dẫn cho người mới như e heheheh
sau 3 đêm ko ngủ va đọc các bài ở 4rum này và web nước ngoài thi mình cũ đã úp đc bản WM6.5 va có tiếng Anh rồi

chimen

cảm ơn tác giả bài này nhiều nhé.
mình làm theo cách trên và đã thành công rồi!

txdv84

e có con X500, hôm vừa rồi up nhầm rom x500+. Bây giờ máy bị đơ rồi, không up lại rom được nữa, bác có cách nào giúp e không?