• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Phương pháp up Rom cho O2 XDA Flame bằng thẻ MicroSD

VUNHATVAN

Dòng O2 Flame hiện nay rất ít các bản Rom. Bản Rom chính hãng vẫn là bản WM5. Hiện nay đã có một số bản Rom WM6.1. Khi download các bản Rom này về thường chỉ có mỗi file: diskimage.nb0 . Để giúp anh em up Rom an toàn thưởng thức bản Rom WM6.1 và chia tay với hiện tượng ngủ gật của bản Rom cũ. Sau khi đã nghiên cứu và thực hành thành công trên máy của minh, tôi xin mạo muội hướng dẫn lại cách up Rom bằng thẻ miniSD cho cả WM5 và WM6 như sau:

Bước 1. Chuẩn bị:
- Bản Rom: Down bản Rom các bạn cần up về máy, extract nếu cần thiết để lấy file diskimage.nb0
Nếu muốn test bản Rom Flame WM6.1 19209 WWE Test 1 là bản mới nhất hiện nay, bạn có thể lấy ở đây
- Download file tên "1xdtgklo.kez" mình up ở dưới về máy
- Thẻ nhớ: Chuẩn bị một thẻ dưới 2 GB, fomat lại cho mới. Khi format chú ý đặt định dạng là FAT và Default allocation size

- Sau khi đã format xong, copy 2 (hai) file diskimage.nb01xdtgklo.kez và thẻ nhớ, chú ý là không copy bất cứ file nào khác vào.
- Bấm phím Wireless Manager và chọn All Wireless off
- Kiểm tra và nạp đày Pin cho Flame, máy sẽ không thực hiện việc Up Rom nếu lượng Pin nhỏ hơn 50%, tốt nhất là Pin còn khoảng 70%-100%

Bước 2: Up rom:
Các bạn tiến hành thứ tự lần lượt như sau:
- Giữ đồng thời hai phím trên trên máy có ký hiệu là (-) như trong hình dưới

Dùng bút chọc vào lỗ Reset, đợi khoảng 3 giây thì bỏ bút ra và vẫn giữ hai phím (-) cho đến khi nào xuất hiện màn hình xanh thì lá cây thì bỏ ra, khi đó màn hình máy tính như sau:

Trên màn hình có một vạch chạy, ở phía dưới màn hình xuất hiện dòng chữ:
UPDATE DISKIMAGE.nb0 via SD CARD
Copy file from micro-SD to RAM:01%
Bạn đừng động gì đến điện thoại, đợi cho đến khi máy copy hết 100%.

- Sau khi copy xong, trên màn hình xuất hiện thêm một vạch nữa

và ở phía dưới xuất hiện dòng chữ: Erasing Flash:01% - Đừng sợ, bạn cứ đợi tiếp

- Sau khi chạy hết vạch 2, máy xuất hiện vạch thức 3:

phía dưới xuất hiện dòng chữ: Writing to Flash:01%. Bạn cứ đợi cho đến khi chạy hết 100%.

- Sau khi chạy hết vạch thứ 3 màn hình sẽ xuất hiện

có dòng chữ: Image file not found. Các bạn đừng sợ, đợi một chút máy của bạn sẽ tự động Reset. Quá trình up Rom hoàn tất.

Lưu ý: Sau khi up Rom xong thì toàn bộ Extend Rom của bạn bị mất, một số chương trình như O2mediaPlus, Video, FMRadio . . . sẽ không dùng được. Các bạn hãy download bản extend Rom ở đây và lựa chọn cài đặt những ứng dụng cần thiết.

Chúc các bạn thành công.

Last edited by a moderator:

QPhuc

cái rom win6.1 kô down được bác ơi cứ tới 99% là nó đứng cứng ngắc luôn

VUNHATVAN

Vẫn down được bình thường mà bạn. Bạn thử Resume lại xem. Mà bạn từ từ hãng down nhé, để mình thử xem bản Rom mới thế nào rồi sẽ thông báo cho bạn, bản test1 tuy dùng tốt nhưng vẫn còn nhiều lỗi.

Nếu bạn cố gắng sử dụng được bản tiếng Trung thì sử dụng bản mình cho dưới đây. Mình đã test rồi, đó mới là bản Rom đáng dùng.
http://rom.iio2.com/flame/Flame%20SUU_mutou%E4%BF%AE%E6%AD%A319700.rar

Chỉnh sửa cuối:

Namnet

When I set my O2 Flame in a bootloader mode, It automatically Erase Flash memory. At the same time, I do hard reset it. And when I reset I also can not return to the bootloader again. Anyone help me with this??? thank you very much!

VUNHATVAN

Con flame của tôi bị xung đột giữa soft SPB PocketPlus và soft bàn phím Việt của PPC Link. Tôi không làm sao chọn để hiện lên được bàn phím gõ tiếng Việt mặc dù đã dùng SIPChange, nó chỉ hiện ra keyboard mặc định. Nếu chọn các bàn phím khác (Resco hoặc Transcriber..) thì đều được.
Có bác nào giải quyết được thì giúp tôi với.
Thank!

Mình sử dụng SPB4 thì không thấy xung đột. Còn để sử bàn phím Việt Làm mặc định, mình đã thử nhiều cách nhưng chỉ sử dụng phần mềm PhoneAlarm thì mới set default được. Cách sử dụng: Cài PhoneAlarm -> CHọn Config -> Chọn Adv (advance) -> trong mục Set default Sip (ở gần cuối của trang) lựa chọn bàn phím làm mặc định. Ok rồi reset lại máy là được. Chúc vui

When I set my O2 Flame in a bootloader mode, It automatically Erase Flash memory. At the same time, I do hard reset it. And when I reset I also can not return to the bootloader again. Anyone help me with this??? thank you very much!

1. You need a MicroSD card with a capacity not larger than 2GB, format it

and copy to the card:

diskimage.nb0 - this file has to contain the OS image you wish to flash into your XDA Flame,
1xdtgklo.kez - any file named "1xdtgklo.kez". It serves as a password. It may be an empty file.

2. You try to set in bootloader mode again:
Reset your device pressing the reset button with stylus while holding down both soft buttons (the two buttons signed by a horizontal line beneath the screen). Keep holding the soft buttons after you release the reset button.

3. Wait for flashing the mobile untill the mobile reset

if you still can't set in bootloader mode, may be your Flame was damage, you can see here to Manual for recovery bricked FLAME

Chỉnh sửa cuối:

Namnet

Không được bạn ơi! có cách nào khác nữa không ngoài cách phải bung máy kết nối với cổng LPT1 như ở đây! http://xdaflameusers.com/viewtopic.php?id=703
nếu không còn cách khác thì mình cũng phải dùng nó thôi! mình cũng hơi ngại phải làm cách này vì mình không có cái máy tính nào có cổng LPT1 cả! nếu làm thì mình phải mất công chuyển đổi nó ( LPT1 -> Com -> USB) chứ cũng không biết phải làm như thế nào nữa! mong A/E giúp đỡ góp ý thêm!

Medkid

Không được bạn ơi! có cách nào khác nữa không ngoài cách phải bung máy kết nối với cổng LPT1 như ở đây! http://xdaflameusers.com/viewtopic.php?id=703
nếu không còn cách khác thì mình cũng phải dùng nó thôi! mình cũng hơi ngại phải làm cách này vì mình không có cái máy tính nào có cổng LPT1 cả! nếu làm thì mình phải mất công chuyển đổi nó ( LPT1 -> Com -> USB) chứ cũng không biết phải làm như thế nào nữa! mong A/E giúp đỡ góp ý thêm!

bạn thử tháo pin ra chờ khoảng 5ph, sau đó giữ các nút để máy vào bootloader, sau đó nhét pin vào (vẫn giữ các nút ấy), rồi mới buông đồng thời các nút ấy ra xem, có lẽ máy bạn sẽ vào được bootloader đấy. Vì dòng này khá giống Atom và HP 68xx, nên hi vọng là có thể làm được như thế. :)

Namnet

bạn thử tháo pin ra chờ khoảng 5ph, sau đó giữ các nút để máy vào bootloader, sau đó nhét pin vào (vẫn giữ các nút ấy), rồi mới buông đồng thời các nút ấy ra xem, có lẽ máy bạn sẽ vào được bootloader đấy. Vì dòng này khá giống Atom và HP 68xx, nên hi vọng là có thể làm được như thế. :)

Mình cũng đã thử theo cách của Atom rồi nhưng vẫn không được! mình đã làm từ tối đến giờ cả chục lần rồi!

Manual for recovery bricked FLAME

Symptoms: the device didn't switch on after experiments with an upgrade. Reacted only to power unit connection at the inserted battery - the orange led lights up. At this situation to bring the device back to life, only a flash bootloader (eboot.nb0) by means of interface JTAG is needed and possible.

thiết bị không thể mở lên được là do viêc chưa hoàn thành upgrade. thực hiện lại với kết nối thiết bị nguồn khi lắp pin vào và đèn tín hiệu màu cam sáng lên! lúc này đưa thiết bị về chế độ flash bootloader ( eboot.nbo) thông qua giao diện JTAG là cần thiết và có thể được!

Mình cũng rất hy vọng cách này như cũng chưa có thể thực hiện được vì mình không còn còn điện trở 100ohm nào cả! còn cách nào nữa không?! nếu không chắc hôm nay mình cũng phải ra nhật tảo kiếm đống R=100omh về làm thử rồi! Hy vọng mình không phải làm cách này! rất cám ơn bạn đã hổ trợ!

VUNHATVAN

Theo mình biết thì chỉ có cách kết nối với cổng LP1 vậy thôi bạn à, phương pháp này đã có người làm và đã thành công rồi, bạn yên tâm đi.

deadim

chú Flame của tôi chỉ sài đc thẻ micro SD sao thấy mọi người hướng dẫn up bằng thẻ mini SD lạ quá . hay máy mình là máy TQ nhái nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

deadim

chú Flame của tôi chỉ sài đc thẻ micro SD sao thấy mọi người hướng dẫn up bằng thẻ mini SD lạ quá . hay máy mình là máy TQ nhái nhỉ

Nemmatlanh

Bác chủ Topic viết nhầm bạn ạ,Flame chạy thẻ MicroSD là đúng đó :)

Namnet

Theo mình biết thì chỉ có cách kết nối với cổng LP1 vậy thôi bạn à, phương pháp này đã có người làm và đã thành công rồi, bạn yên tâm đi.

Cách này thì đã oK rồi! nhưng gặp khá nhiều rắc rối với những người làm lần đầu tiên!

Manual for recovery bricked FLAME

Symptoms:
the device didn't switch on after experiments with an upgrade. Reacted only to power unit connection at the inserted battery - the orange led lights up. At this situation to bring the device back to life, only a flash bootloader (eboot.nb0) by means of interface JTAG is needed and possible.

1. Hardware preparation.

Please disassemble the FLAME and extract board. The detailed instruction

You should make a simple JTAG - cable.

Max lenght this cable is 20-25sm. My variant:

Alsoit is posible to produce some contacts, for example (see foto)

2. Software preparation.

To be required in addition:
1. Micro-SD card and cardreader.
2. Program SDFormatter, download here or here
3. FlameRecoveryTools from Medush
, download
4. Diskimage.nb0 - any for FLAME. I extract it from official update

Well, now at all of us it is ready. We begin...

1. Extract FlameRecoveryTools on c:\
2. Run c:\FlameRecoveryTools\giveio_setup.exe (It driver for JTAG-cable). Please make sure that driver is installed and started.
3. Attach JTAG-cable to LPT-port your PC and FLAME board.
4. Plug power cable to FLAME board (or USB-cable from PC).

Warning! Do not press the button-indicator of the inserted accumulator!!!!

5. Open cmd-window. (Start-Run-cmd)
6. Go to c:\FlameRecoveryTools\JFlash_MM\
7. Run Start.bat

If everything is OK, a flash process will start and you should see:

If you see:

Please carefully check up correctness and reliability of all connections, a cause of error may be ONLY in it. Don't try to find missing file or any other program mistakes.

Ok, flash process is finished, verification successful, eboot.nbo has been flashed.

Unplug all, assemble your FLAME, plug AC-cable and turn on power.

Device is starting with error:

If you see message "battery is too low" - please wait for some time...and press reset again ))))

Ok.

8. Put micro-SD card in to your cardreader and run SDFormatter. Select "Full format".
9. Copy the following files to card: diskimage.nb0, eboot.nb0 (for example from my FlameRecoveryTools) end empty files-passwords rerr003a.kez and 1xdtgklo.kez.
10. Put card into device and start upgrade (press and hold soft-buttons (- and -) and press reset.

11. Finish!

Insert the accumulator into place and turn on FLAME.

{ 1 số chú ý khi cài đặt xong drive cho cổng LPT1 thì ta nên cài lại thêm 1 lần nữa.
- nhớ nhấn cái nút khóa nguồn phía sau board xuống.
- gắn cáp USB nối với máy tính hoặc xạc nối với board.
- nhấn phím reset, sau đó nhấn phím nguồn giữ lâu tí để nó kết nối giữa board flame và PC;
sau đó mới chạy file start.bat! } hic hic! mất 2 tiếng đồng hồ cuối cùng cũng đã xong!
cám ơn tất cả mọi người đã góp ý cùng mình và cám ơn tác giã! đã đưa ra 1 bộ tool hay!

Chỉnh sửa cuối:

totalnetshield

Chào các bạn.
Máy O2 Flame của tôi nhiều khi tự động không nhận thẻ nhớ MicroSD,
mỗi khi như vậy phải lấy card ra rồi gắn lại, hoặc tắt máy rồi mở lại thì nó mới nhận được card.
Máy tôi có bị lỗi phần cứng không, tôi đã test bằng phần mềm trên O2 Flame rồi, báo tốt hết.
Như vậy thì làm sao dám up lên WM 6.1 bằng card???
Xin các bạn cho ý kiến.
THANKS.

totalnetshield

Hic, thấy cái hình trên là khi up rom bị lỗi là phải bung máy à?
Ghê thật, trước giờ up mấy dòng O2 có bị thế đâu???
Vậy để WM 5.0 an toàn hơn.
THANKS.

Namnet

lổi này là lổi ngoài ý muốn! còn theo mình mua máy để xài chứ không phải mua máy để chưng! mà xài thì phá được bao nhiêu thì cứ phá! Còn bạn nào dùng bị chết bootloader như vậy. đem đến cho mình chạy lại cho! vì hiện đang có sẵn cáp!

Chỉnh sửa cuối:

VUNHATVAN

Chào các bạn.
Máy O2 Flame của tôi nhiều khi tự động không nhận thẻ nhớ MicroSD,
mỗi khi như vậy phải lấy card ra rồi gắn lại, hoặc tắt máy rồi mở lại thì nó mới nhận được card.
Máy tôi có bị lỗi phần cứng không, tôi đã test bằng phần mềm trên O2 Flame rồi, báo tốt hết.
Như vậy thì làm sao dám up lên WM 6.1 bằng card???
Xin các bạn cho ý kiến.
THANKS.

Bạn cứ yên tâm đi, nếu máy không nhận được thẻ nhớ thì nó lại khởi động lại, còn khi tìm thấy thẻ nhớ thì nó mới upRom, bạn mà format thẻ nhớ không đúng cách cũng không up được

Hic, thấy cái hình trên là khi up rom bị lỗi là phải bung máy à?
Ghê thật, trước giờ up mấy dòng O2 có bị thế đâu???
Vậy để WM 5.0 an toàn hơn.
THANKS.

Bạn cứ yên tâm mà up đi, rất hiếm khi xảy ra trường hợp như trên trừ khi bạn không làm đúng hướng dẫn. Up lên WM6 rồi bạn lại mong có WM7 để up đó

LylySlash

MÌNH UP ROM HOÀN CHỈNH THEO SỰ HƯỚNG DẪN RẤT THÀNH CÔNG
NHƯNG MÀ
nó ko synce đc với máy tính, hix, làm sao chép dữ liệu back up bi giờ?

VUNHATVAN

Cách fix để sync với PC đã nói rồi mà bạn, nói lại nhé:
- Đầu tiên bạn dùng Recco chạy file mình up dưới rồi khởi động lại máy
- Sau khi khởi động xong vào setting -> Connections -> USB to PC, bạn bỏ dấu chọn có trên màn hình đi, đóng lại, sau đó lại vào lại, đánh dấu vào dấu chọn là OK
Chúc vui