• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Pin dung lượng cao, sạc và các vấn đề liên quan!

kain87

Mình dùng pin Atom dung lượng cao 3200mAh, nhưng máy không hiển thị chính xác % còn lại của pin. Không biết có cách nào hay soft nào khắc phục được vấn đề này ko, mong mọi người giúp đỡ !

VOKE

dùng pin dung lượng cao cũng không tốt lắm ... và chẳng có gì kiểm chứng cũng như ít người test Atom trên pin dung lượng cao nên khó trả lời cho bạn

kain87

dùng pin dung lượng cao cũng không tốt lắm ... và chẳng có gì kiểm chứng cũng như ít người test Atom trên pin dung lượng cao nên khó trả lời cho bạn

Tại trước mình dùng 2 cục pin thường rồi ( 1 cục theo máy và 1 cục người bán nói là pin zin) thì đều rất thất vọng, được có 1 ngày thôi à. Pin dlc ko tốt ở điểm nào vậy bạn?

hakkinen

Tại trước mình dùng 2 cục pin thường rồi ( 1 cục theo máy và 1 cục người bán nói là pin zin) thì đều rất thất vọng, được có 1 ngày thôi à. Pin dlc ko tốt ở điểm nào vậy bạn?

Mình dùng Universal và cũng dùng pin dung lượng cao 3200mAh, dùng SPB Pocket Plus báo pin rất tốt, chỉ đôi khi mới bật màn hình lên máy báo còn 0% thôi, nhưng 1 lúc sau là hết, sau khi refresh lại. Tất nhiên việc báo pin chuẩn hay không vẫn là do máy, mà có lẽ là do Windows thì đúng hơn. Mình nghĩ việc báo pin này 1 phần cũng do bản ROM nữa đấy. Pin dung lượng cao mình dùng thấy khá ổn, tất nhiên 1 phần là do mua được quả pin cũng khá. Ngoài việc pin dung lượng cao dày hơn ra thì k có vấn đề j đâu bạn ạ.

kain87

Mình dùng Universal và cũng dùng pin dung lượng cao 3200mAh, dùng SPB Pocket Plus báo pin rất tốt, chỉ đôi khi mới bật màn hình lên máy báo còn 0% thôi, nhưng 1 lúc sau là hết, sau khi refresh lại. Tất nhiên việc báo pin chuẩn hay không vẫn là do máy, mà có lẽ là do Windows thì đúng hơn. Mình nghĩ việc báo pin này 1 phần cũng do bản ROM nữa đấy. Pin dung lượng cao mình dùng thấy khá ổn, tất nhiên 1 phần là do mua được quả pin cũng khá. Ngoài việc pin dung lượng cao dày hơn ra thì k có vấn đề j đâu bạn ạ.

Cho mình hỏi thêm là pin này bạn mua lâu chưa? Mình nghe nói pin dlc dùng qua 3 tháng là sụt thê thảm, sạc dòng output bao nhiêu thì ổn nhỉ?

shpy

Mình cũng dùng pin dung lượng cao cho atom đây. 3200mah . Nói chung với cục pin zin cũ, minh dùng đúng 1 ngày là hết sạch (đến <1% mới die), do mình dùng wifi và gprs nhiều. Cũng với số lượng công việc như vậy, cục 3200 mình lại dùng được gần 3 ngày. Dùng gần 3 tháng rồi, vẫn chưa thấy hiện tượng bị sụt gì đó !

kain87

Mình cũng dùng pin dung lượng cao cho atom đây. 3200mah . Nói chung với cục pin zin cũ, minh dùng đúng 1 ngày là hết sạch (đến <1% mới die), do mình dùng wifi và gprs nhiều. Cũng với số lượng công việc như vậy, cục 3200 mình lại dùng được gần 3 ngày. Dùng gần 3 tháng rồi, vẫn chưa thấy hiện tượng bị sụt gì đó !

Cho mình hỏi bạn dùng soft gì để hiện đúng dung lượng pin thế?

Sonblack

Super V.I.P
Mình dùng pin Atom dung lượng cao 3200mAh, nhưng máy không hiển thị chính xác % còn lại của pin. Không biết có cách nào hay soft nào khắc phục được vấn đề này ko, mong mọi người giúp đỡ !

Hiển thị như thế nào mà gọi là không chính xác???
Không chính xác ra làm sao? Câu hỏi như thách đố vậy? Nêu rõ vấn đề ra xem nào!!!

kain87

Hiển thị như thế nào mà gọi là không chính xác???
Không chính xác ra làm sao? Câu hỏi như thách đố vậy? Nêu rõ vấn đề ra xem nào!!!

Em dùng pin 3200 mAh, dùng Today Revolution thì báo pin lúc nào cũng là 100%, vào phần Power trong Settings thì ở ô Battery power remaining trống trơn, và ko có báo % pin. Em thử Battery Status thì nó báo -1%. Với lại từ khi dùng pin này (hôm qua) thì thỉnh thoảng đèn Bluetooth, đèn bàn phím sáng mà ko tắt được, tháo pin ra mới tắt được (em dùng bản rom mới nhất của anh). Nhờ anh tư vấn giúp em!

linh_ck01

hi`, có khi nào pin mới, sạc ko đủ dòng vì cục sạc chuẩn của Atom Output là :5v-2Amax và pin chuẩn là 1530mAh mà bạn xài tới cục pin 3200mAh thì có nghĩa là cục sạc của bạn cỡ 4Amax ==>> tư duy logic .. hi`.. do đó nếu sạc bằng sạc thường (chuẩn của Atom) thì cố nhiên là pin ko đủ dòng <== pin mau hết hay die .. kekkeke

Chỉnh sửa cuối:

kain87

hi`, có khi nào pin mới, sạc ko đủ dòng vì cục sạc chuẩn của Atom Output là :5v-2Amax và pin chuẩn là 1530mAh mà bạn xài tới cục pin 3200mAh thì có nghĩa là cục sạc của bạn cỡ 4Amax ==>> tư duy logic .. hi`.. do đó nếu sạc bằng sạc thường (chuẩn của Atom) thì cố nhiên là pin ko đủ dòng <== pin mau hết hay die .. kekkeke

Mình hỏi người bán thì người ta bảo dùng vô tư, chả biết thế nào? Muốn mua sạc 4A thì mua ở đâu bạn nhỉ?

linh_ck01

cách tốt nhất để chữa cháy cho bạn hiện nay là sạc bằng cáp sync (cáp chuẩn mới dc nhé) còn sạc thì mình cũng chưa nghe nói .. :D

shpy

1530 hay 3200 chỉ là dung lượng chứa năng lượng của pin , không liên quan gì tới dòng sạc vào của pin! Nếu 1 cục pin có dung lượng cao hơn thì sẽ tốn nhiều thòi7 gian hơn để sạc đầy thôi !!! (nếu các thông số khác như nhau)

Mà bạn có cục sạc 2A hay vậy ?! Mình chỉ có 1 cục 1A và 1 cục 800mA

linh_ck01

nói thế có hơi wá hay ko, vì cục sạc Output nó đã max là tới 2A thì khi bạn sạc cho dung lượng cao hơn nó tự nhiên mạch sẽ ngắt <--test thử đi bằng cách lấy 1 cục sạc của HTC Output có 5v-1A sạc cho cục pin 1530mA thử coi<-- kinh nghiệm bản thân lun .. coi thử xem pin yếu hay mạnh nhé bạn.
Sạc zin theo máy Atom- Output :5v-2A <-- còn ko thì bạn đang sạc laọi ko đúng chuẩn rùi .. kekkekekke

shpy

nói thế có hơi wá hay ko, vì cục sạc Output nó đã max là tới 2A thì khi bạn sạc cho dung lượng cao hơn nó tự nhiên mạch sẽ ngắt <--test thử đi bằng cách lấy 1 cục sạc của HTC Output có 5v-1A sạc cho cục pin 1530mA thử coi<-- kinh nghiệm bản thân lun .. coi thử xem pin yếu hay mạnh nhé bạn.
Sạc zin theo máy Atom- Output :5v-2A <-- còn ko thì bạn đang sạc laọi ko đúng chuẩn rùi .. kekkekekke

Chắc là cục sạc của mình không đúng chuẩn rồi ! Từ hồi mua ATOM tới giờ cứ lăn tăn cái cục sạc (vì mua cái máy 14tr mà thấy cái cục sạc nó sao sao !). Nhưng thấy sạc cũng ok nên thôi. Sau này làm mất, lấy cục của O2 mini có 1A sạc cũng được. Rồi cũng dùng chính cục đó để sạc cho pin 3200mAh thì vẫn ok thôi nhưng thời gian sạc đầy lâu hơn rất nhiều so với pin zin. À, lạ cái là xem Battery Status trong lúc sạc nó lại báo +15xx mAh tức là lớn hơn 1A (mà máy lại đang xài điện cho active today plugins + backlight nữa !)

Còn mình nói rồi, mAh là năng lượng ! Con số đó biểu thị cho sức chứa chứ không phải sức mạnh. Sức mạnh là dòng điện ra kia. Mà muốn xài cho máy ổn định thì dòng điện ra của cục pin này cũng phải tương đương của cục pin kia. Mà dòng điện ra tương đương nhau thì yêu cầu dòng điện sạc vào cũng như nhau thôi !

linh_ck01

hi` .. vậy thì thế này nhé, do bạn sạc bằng cục 1A max cho pin Atom (1530mAh) thì pin sẽ rất mau hết(xài chừng 1 ngày<-kinh nghiệm xương máu cho 1 cục pin zin new) sau đó, mình lấy cục sạc Atom chuẩn 2A thì pin sạc 100% xài dc hơn 2 ngày
dành cho pin chuẩn 1530mAh.

ngoài ra theo 1 số KTV thì pin dung lượng cao ko tốt cho máy (con dao 2 lưỡi) bạn có thể xài lâu hơn nhưng nó sẽ phá máy vi` giống như thiết bị điện khi xài với một điện tích lớn hơn khả năng của nó-> lâu ngày sự hao mòn cũng xuất hiện và gây trục trặc với HW.

Hơn nữa có sạc 4A cho pin 3200mAh nhé, nhưng hình như ko xài cho PDA
:D

LENGOCAN

Còn mình thì pin đang 30% tự dưng tắt máy :( hic! trong khi đó minh có mở media nghe nhạc . có phải vì lý do đó không ?? mong các pro chỉ giáo :-/

linh_ck01

thật ra cũng tùy ROM và pin, bạn đừng lo lắng về con số % đó wá, nên coi về khả năng của pin sử dụng trong bao lâu (nếu như bạn đã xài 2 ngày mà pin còn 30% rùi chơi nhạc thì tắt <== hết sạch pin rùi)ngoài ra cũng nên xem lại pin và sạc như mình đã trao đổi ở trên với shpy.

shpy

hi` .. vậy thì thế này nhé, do bạn sạc bằng cục 1A max cho pin Atom (1530mAh) thì pin sẽ rất mau hết(xài chừng 1 ngày<-kinh nghiệm xương máu cho 1 cục pin zin new) sau đó, mình lấy cục sạc Atom chuẩn 2A thì pin sạc 100% xài dc hơn 2 ngày
dành cho pin chuẩn 1530mAh.

ngoài ra theo 1 số KTV thì pin dung lượng cao ko tốt cho máy (con dao 2 lưỡi) bạn có thể xài lâu hơn nhưng nó sẽ phá máy vi` giống như thiết bị điện khi xài với một điện tích lớn hơn khả năng của nó-> lâu ngày sự hao mòn cũng xuất hiện và gây trục trặc với HW.

Hơn nữa có sạc 4A cho pin 3200mAh nhé, nhưng hình như ko xài cho PDA
:D

Bạn vẫn chưa hiểu à ?! Vật lý điện cơ bản mà: mAh (+ hiệu điện thế) là đơn vị đo năng lượng. còn cái 1A 2A mà bạn nói là cường độ dòng điện max của cục sạc. Bạn đừng nhầm lẫn 2A = 2000mA (> 1530mAh nên là dành cho pin 1530 mAh) vì mA khác mAh.

Nếu muốn chính xác, bạn phải tìm hiều cường độ dòng ra tối đa của pin là bao nhiêu. Để sạc được cho pin thì cục sạc chỉ cần có dòng lớn hơn của pin (mạnh hơn thì mới ép vào được chứ ! yếu hơn thì pin nó "sạc" ra luôn !!). Giả sử pin có dùng ra tối đa 1A thì sạc phải có dòng >1A. Pin dở thì khi yêu pin dòng sẽ sụt thê thảm, lúc đó chỉ cần sạc 500mA cũng sạc được lúc đó.
Dòng của sạc càng lớn hơn pin thì sạc càng nhanh. Nhưng sạc nhanh quá thì lại không tốt cho pin, hay bị tình trạng "đầy ảo".

Còn dùng pin nào có tốt cho máy hay không thì phải: có cường độ - hiệu điện thế ổn định và thỏa mãn con số yêu cầu của máy. Không liên quan tới sức chứa.

Chỉnh sửa cuối: