• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

QT là gì và những điều cần biết về QT

kienvp

Có rất nhiều bạn hỏi mình về QT .
Để hiểu rõ hơn về nền tảng này các bạn đọc kỹ 2 bài viết sau nhé .

Mình bổ sung thêm một bộ QT tổng hợp 35M ( Qt v4.7.3 + Qt Mobility v1.1.2 + QtWebKit v4.0.8....) cho S60v5 .bác nào cần thì tải nhé .

Mã:
[URL]http://www.mediafire.com/?xchfcv6agps1gra[/URL]

Nhằm hướng đến sự hợp nhất và đơn giản hóa trong việc phát triển phần mềm cho cả 2 nền tảng Symbian và MeeGo, Nokia hôm qua đã công bố bộ khung phát triển ứng dụng mới dành cho cộng đồng phát triển với tên gọi Qt. Việc quyết định tập trung vào Qt đảm bảo rằng các ứng dụng sẽ có thể tương thích với các thế hệ tiếp theo của Symbian cũng như nền tảng MeeGo sắp ra mắt.

Nokia cho biết, Qt sẽ là một thư viện phát triển ứng dụng mạnh mẽ để mở rộng phần cứng, phần mềm và dịch vụ của các dòng smartphone Nokia hiện có cũng như tạo cơ hội cho các sản phẩm mới trong tương lai. Ngoài ra, Nokia cũng giới thiệu Qt Quick trên khung phát triển Qt, cho phép người phát triển tạo giao diện người dùng cũng như các ứng dụng mang tính trực quang một cách nhanh chóng. Thêm vào đó, Nokia cũng sẽ hỗ trợ HTML5 trên Qt dành cho giới phát triển nội dung web và ứng dụng liên quan.

Một trong những ưu điểm mà Qt mang lại là những cải tiến tiếp theo của Symbian sẽ được phát triển trên Qt và sẽ tương thích với nền tảng Symbian^3. Điều này có nghĩa, Nokia vẫn tiếp tục cam kết phát triển nền tảng Symbian nhằm mang lại lợi ích không chỉ riêng người dùng Symbian trong tương lai mà còn cả những người dùng Symbian^3 hiện tại thông qua các bản cập nhật.

Giám đốc công nghệ của Nokia, Rich Green cho biết: "Chúng tôi đang thực hiện một chiến lược công nghệ để mang lại cơ hội cho các nhà phát triển và trải nghiệm mới cho khách hàng. Đối với giới phát triển, nó sẽ mở rộng phạm vi người dùng dành cho các ứng dụng của họ. Trong khi đó, với người dùng, các sản phẩm của Nokia hứa hẹn sẽ hấp dẫn hơn khi mang đến khả năng truy cập vào kho ứng dụng tuyệt vời nhất và không ngừng được cải tiến. Chúng tôi tin rằng sự lựa chọn của công ty không chỉ mang đến cơ hội và thành công cho các đối tác phát triển mà còn cho cả Nokia.

:))Làm mới dế yêu bằng Gói cài Nokia Qt S60v3 S60v5 S^3 signed

Thị trường Smartphone sôi động với các hệ điều hành cạnh tranh nhau. Nokia cũng là người dùng lớn của Symbian. Anh chàng nầy quyết k để mình già cỗi bằng cách cộng tác với các nhà lập trình để nâng cấp HĐH Symbian mà sản phẩm mới nhất là Symbian Anna được tích hợp trên các dòng mới như N8, X7, X8…
Đối với người dùng cũ xài S60V3, S60V5, S^3 thì sao? Mặc dù k được thưởng thức giao diện mới của HĐH Sn Anna nhưng Nokia vẫn hỗ trợ người dùng Symbian cũ engine, hiệu năng HĐH Sn Anna qua pm Nokia Qt S60v3 S60v5 ^ S 3 signed.

Người viết (HHT2010) muốn giới thiệu với mọi người Pm Nokia Qt để nâng cấp Symbian mới nhất, đồng thời xem nó là 1 công cụ tăng tốc toàn diện và cao cấp ( trình độ ĐH, hi, hi…) cho dế yêu già nua của mình, bởi vì:

1/ Đây xem là bản cập nhật toàn diện cho Symbian giống như Symbian Anna, những pm mới viết cho Symbian Anna sẽ có khả năng tương thích ngược ngoại trừ giao diện mới của HĐH Anna.
2/ Các xu hướng mới tăng tốc hiện thị đồ họa, text…như QStaticText, QPainter, OpenGL ( như trong bài tăng tốc đồ họa bằng OpenGL mình đã post ) đều có đầy đủ trong đó.
3/ Máy của bạn sẽ chạy nhanh, mượt mà, ổn định toàn diện vì đã " nâng cấp " HĐH lên rồi. Và lưu ý là cài xong nó sẽ tích hợp luôn vào HĐH, muốn tháo ra phải vào mục Quản lý pm mà tháo từng em có tên chi tiết trong gói cài đặt bên dưới. ( Cài trên thẻ vẫn đươc). Thưởng thức và tận hưởng (HHT2010)

Nokia Qt v4.7.2 S60v3 S60v5 S ^ 3 đã signed. Nokia Qt phát triển các ứng dụng với UI framework. Nokia Qt là ngôn ngữ dễ học. Nokia Qt cho phép các nhà phát triển viết các ứng dụng một lần và triển khai chúng trên nhiều máy tính để bàn & nhúng vào hệ điều hành mà không cần viết lại mã nguồn. Phiên bản mới của Qt tính năng 'Qt Meta-Object-Language' một ngôn ngữ khai báo lập trình QML tiên tiến mới và cải tiến hiệu suất đáng kể. Ngôn ngữ khai báo của Qt là 'mô tả' giao diện của một chương trình và hành vi. Nó sẽ ngay lập tức quen thuộc để phát triển những người thích loại ngôn ngữ kịch bản như JavaScript và nó cho phép thiết kế giao diện người dùng và các nhà phát triển để làm việc cùng nhau trong một cách lặp đi lặp lại.
Bao gồm các cải tiến :
• Phần cứng tăng tốc mới tổng hợp trong QtWebkit đã tăng tốc QtWebkit dựng hình động bằng 31% so với Qt 4.6.0, kết quả là giao diện người dùng "nắm bắt tốt".
• Trong các thử nghiệm tiêu chuẩn của các trang web phổ biến, Facebook cuộn trang nhanh hơn đến 67%, và các trang khác ít phức tạp cuộn nhanh hơn trên * 350% mức trung bình do cải thiện đáng kể tốc độ di chuyển trong QtWebkit.
• Lớp QStaticText mới làm hiển thị văn bản nhanh hơn hai lần như trong Qt 4.6.
• Động cơ QPainter làm cho nó có thể vẽ các phần tử hệ thống hiệu quả hơn với OpenGL.

Gói cài đặt ( trong quản lý ứng dụng ) bao gồm :
• Open C LIBSSL Patch.
• Open C LIBSSL Commons.
• OpenC LIBS Support Files.
• Symbian OS PIPS Upgrade.
• Symbian OS Pipes Upgrade.
• PIPS Installer.
• Standard C++ library.
• Standard C++ Common.
• sqlite3.
• Qt "Qt thư viện".
• QtWebkit "QtWebkit thư viện".
• Qt Installler.

Download: http://www.mediafire.com/?xoxj0iq85jbdoaz (12.186KB)
Down từ đt: http://www.box.net/shared/9hxsyx0ols

Thấy có nhiều mem hỏi về QT quá.
Mọi người dùng thử bộ này coi sao nhé.
Mình đã test và chạy ngon các app QT
QT Installer 4.7.3 + QTMobility 1.1.3

Last edited by a moderator:

Khoaaaa

Active Member
Hay,bài viết rất có ích,các mem chưa rỏ nên đọc cho kỹ,để khỏi viết bài vô ích trong các pic apps qt,và wan trọng là để nâng chú dế lên tầm cao mới

JohnyNguyen

Hay,bài viết rất có ích,các mem chưa rỏ nên đọc cho kỹ,để khỏi viết bài vô ích trong các pic apps qt,và wan trọng là để nâng chú dế lên tầm cao mới
Chủ đề của topic này rất ... :-? "hót" nhờ mod đưa lên TOP để ae tiện theo dõi thì tốt quá,đi đâu ae cũng ý kiến về QT :(

Collider

Tại sao ngày xưa QT không được Nokia chú ý đến nhiều như bây giờ mà để bây giờ họ mới bắt đầu chú trọng phát triển nhỉ?
Có phải do QT ngày xưa chưa hoàn thiện và bây giờ mới được xây dựng đầy đủ không?
Nếu mình không nhầm thì đã có đợt Nokia phát triển Python hơn cả QT nhưng bây giờ thì lại phát triển QT hơn.

vaydima

a e cho hỏi cái QT này có xung đột vs phần mền nào không vayj. thấy 1 số bạn pm là có vẻ như xung đột vs AIO, có vẻ như xung đột thì phải, e cài vào va khởi động lại máy (không reset may nha) thì thấy RAm tụt hẳn, e delete thag AIO luôn, làm như vậy có đúng không chủTOp

Khoaaaa

Active Member
Mình nghĩ là có j đó nhầm lẩn,theo mình biết về qt thì có thể nói nôm na là ,nó là nền cho những ứng dụng qt,(dạng python)nó ko hoạt động thường trực,nên ko ảnh hưởng ram,vì là pm rất chuyên dụng nên khó có thể xung đột với pm khác,
nói sai các vip sửa lại hộ em nha

ngoanrazor

Well-Known Member
Tại sao ngày xưa QT không được Nokia chú ý đến nhiều như bây giờ mà để bây giờ họ mới bắt đầu chú trọng phát triển nhỉ?
Có phải do QT ngày xưa chưa hoàn thiện và bây giờ mới được xây dựng đầy đủ không?
Nếu mình không nhầm thì đã có đợt Nokia phát triển Python hơn cả QT nhưng bây giờ thì lại phát triển QT hơn.

Python trên symbian là 1 ngôn ngữ kịch bản tiếg anh là script. Còn qt là 1 framwork viết bằng c++ hỗ hợp nhiều kiểu lập trình như đơn thể, hướg đối tượng, khi viết sẽ ko bị gò bó như python

caominhtu36

Theo em anh Kiên nên lập 1 top tất cả các ứng dụng chạy trên nền tảng QT để anh em mới biết tiện tìm hiểu và sử dụng

Delzie

Bổ ích đấy! Tks chủ thớt! Nhưng nhìn nặng, hơi nản :-s

Khoaaaa

Active Member
Cài 12mb chưa đủ,còn fải cài thêm mibility nửa,pm j mà nặng thiệt,nếu có nhiều apps qt can thiệp hệ thống để thay đổi thì có lẽ qt sẻ hấp dẩn hơn,toàn pm giải trí đơn giản

nhaylau321

Qt mobility mình thấy có 2 loại 1 loại 2mb mấy, 1 loại có 900 mấy kb.
Qt càng mới thì không biết có gì khác
Mình cả 2 cái bộ nhớ máy chỉ mất 0,5mb :D

Dragon459

Manager
nói thật trước giờ cài QT cũng chỉ hiểu nó giống python,nhưng đọc xong bài này thì hiểu thêm chút chút thôi.chứ k phải hiểu hết.nói chung là khá hay,nhưng theo m nên dẫn link Qt dành cho v5 luôn và ngay trên topic này đê các mem có thể đao lốt luôn và trải nghiệm cái gọi là Qt :-?
^^thân ái các anh em

boy_online01

Qt mobility mình thấy có 2 loại 1 loại 2mb mấy, 1 loại có 900 mấy kb.
Qt càng mới thì không biết có gì khác
Mình cả 2 cái bộ nhớ máy chỉ mất 0,5mb :D

Bạn có bản Qt mobility 2.98 MB ko share mình với :D? Bản đó là bản Qt mobility 1.01(3), một số game hoạt động trên Qt thường hay xài bản 1.01(3) này, vậy nên mặc dù mình đã cài đầy đủ cả bộ Qt nhưng nó vẫn bắt mình phải tải thêm 2.98MB. Mò mãi mới biết nó tải Qt mobility 1.01(3), trong khi mình xài bản 1.01.(2) :|

Dragon459

Manager
Bạn có bản Qt mobility 2.98 MB ko share mình với :D? Bản đó là bản Qt mobility 1.01(3), một số game hoạt động trên Qt thường hay xài bản 1.01(3) này, vậy nên mặc dù mình đã cài đầy đủ cả bộ Qt nhưng nó vẫn bắt mình phải tải thêm 2.98MB. Mò mãi mới biết nó tải Qt mobility 1.01(3), trong khi mình xài bản 1.01.(2) :|
Qt còn mới và lạ lẫm quá.có lẽ nên mở thêm 1 mục Qt giống như python vậy.
@boy_online:chữ kí giống như nhắc khéo ấy nhở^^.thanks vì chữ kí^^

nhaylau321

Đây là qt mobility nhiều mb, không hiểu sao tới 3mb mấy http://www.mediafire.com/?tbw9csm5bq499qr
Còn Đây là Qt mình xài cài game ứng dụng bt http://www.mediafire.com/?pp7hk8t89ct80tq, mình xài qt mobility có 900 mấy kb ở topic pm xem ảnh 3D của bác kien

boy_online01

cài đè được không nhỉ???

Được chứ ạ!

Đây là qt mobility nhiều mb, không hiểu sao tới 3mb mấy http://www.mediafire.com/?tbw9csm5bq499qr
Còn Đây là Qt mình xài cài game ứng dụng bt http://www.mediafire.com/?pp7hk8t89ct80tq, mình xài qt mobility có 900 mấy kb ở topic pm xem ảnh 3D của bác kien

Link thứ nhất gồm qt mobility bản 1.01(1) và 1.01(2) nó mới nặng thế :D.

hung160990

nói thật trước giờ cài QT cũng chỉ hiểu nó giống python,nhưng đọc xong bài này thì hiểu thêm chút chút thôi.chứ k phải hiểu hết.nói chung là khá hay,nhưng theo m nên dẫn link Qt dành cho v5 luôn và ngay trên topic này đê các mem có thể đao lốt luôn và trải nghiệm cái gọi là Qt :-?
^^thân ái các anh em
mình cũng hiểu như bạn.
QT nên cài sang ổ E cho đỡ nặng chứ qt mà cài vào ổ C thì thôi khỏi dùng luôn. :|