• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Rom mới-[Black Edition - 19591] Tomal's - v8.0: WM6.1 Pro

DucLong

Super V.I.P
Thông tin chính về rom v8.0:

-- WM6.1 Core + OS (Build 19591)
-- WkTask 1.1.7.3c (by waku) Task manager
-- Patched and Enhanced OEM Drivers and DirectShow filters
-- Memory Manager / Auto hibernate
-- Advanced Config tool (by Schap) with custom config
-- System Tray (delete link from startup if you don't like)
-- 6-button CommManager
-- Gray themed Calculator
-- BT & IRDA support
-- DF's Task Manager / Registry Editor 3.1
-- SD/SDHC driver switch-over tool (thanx OllieD for coding support)
-- TCPMP 0.72 (with FLV support)
-- Camera Application (Build 25626)
-- TodayAgenda 1.10 today plugin
-- Total Commander 2.5
-- Adobe Reader LE 2.5
-- Performance/overclocking applet (default 624 MHz)
-- DF's PIM Backup 2.8 (for contact, sms/mms etc. backup)
-- SynchroTime (by Grachov) for Internet time sync
-- PocketRAR 3.71 (with .zip/.rar association)
-- File-Dialog changer (for file browser enhancement)
-- Voice notification & ringtones
-- NetCF 3.5 and SQLCE 3.5
-- Fastest Phone response
-- STK srvice and all the common utilities
-- Almost all the Today item set to hidden (Unhide from Today settings, if needed)
-- Exe's & Dll's transformed to module (wherever possile)
-- Some performance tweaks

-- Dùng chung cho G3/G4
-- 12.5 MB Flashdisk (for G3/G4 both devices)
-- PagePool - 6 MB
-- 128 MB RAM Support (may need to set PP => 0)

*Cab on Flashdisk (need to be installed manually, if required):

-- Windows Live (not tested)
-- Transcriber

[xóa file cab trong flashdisk nếu bạn thấy không cần thiết).

Build v8.0:
http://vidmes.com/xda/Uni/ROMs/Tomal/TML_v80_WM61_19591_19591_1_1_7.exe

Empty ExtROM (optional):

http://vidmes.com/xda/Uni/ROMs/Tomal/Tomal_ExtROM.rar

Chỉnh sửa cuối:

TuyetKy

Cái này chính thức chưa vậy bạn, chắc bạn có tay trong hay sao mà có sớm thế?!!

TLV

Active Member
Nghĩa là mình phải unlock ext Rom bằng tay hả Pác Nguyên ?

Pác nào đã up rồi cho ý kiến cho xôm nha.

Cảm ơn nhiều

Ext.Rom đã có sẵn, không phải unlock.

Các tính năng về phone, camera, các loại kết nối (wifi, Blootooth, GPRS)... rất OK. Tóm lại nếu ai đã dùng bản RAN.77 thì có thể yên tâm với bản Rom này

Hình minh họa:

benhtamthan

Như vậy mình sẽ thử lun back up phần mềm đã cài cho Rom Ranju 7.7, sau đó cài Rom này và Restore lại coi nó thành công bao nhiêu % vì cài lại toàn bộ thì phê lém.

Pác nào đã làm vậy chưa, khi mình làm xong sẽ gửi ý kiến liền

Thanks

koolpoint

mấy bữa nay test nhiều rom quá! hơi phê nhưng thích quá! có lẽ lâu rùi rom cho UNI mới xôm tụ như vậy, ROM ra lò chóng mặt.
Bản beta của bản này ra lâu rùi nhưng chưa up, đợi bản chính thức này up luôn.
Sẽ report sau nhe các Bác!

Chỉnh sửa cuối:

rockone1909

nhận xét ban đầu, các kết nối tốt, chạy nhanh, giao diện rất cool, có sự thay đổi về theme cho wmp ( có vẻ giống với diamond hơn), thay những ứng dụng cũ bằng ứng dụng mới chuyên nghiệp hơn, vd: thay storage manager thành usb to pc (soft này pro hơn), tuy nhiên bản này lại k hỗ trợ unicode, hơi lạ vì bản 7.7 đã tích hợp sẵn rồi,ram tụt chậm hơn, trên máy mình thì thấy hết hiện tượng trễ khi nhận cuộc gọi trong tình trạng đóng máy... cảm nhận ban đầu, sẽ post tiếp

ps: hình như chỉ gửi được qua bluetooth chứ k nhận được, IR thì mình chưa thử, có bác nào test rồi thì repost xem được k nhé,
đã sync qua bluetooth được với pc (mình chạy vista), bản 7.7 mình k sync được

Chỉnh sửa cuối:

rockone1909

sau 1 hồi lần mò đã tìm ra lỗi, mình dùng tweak2k2 để kích hoạt chức năng OBEX, đã fix được, nếu bạn nào bị lỗi thì có thể chỉnh reg như sau nhé,
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Obex'
Giá trị 'IsEnabled' DWORD nếu bạn cài là '1' sẽ bật chức năng OBEX và '0' để tắt chức năng OBEX.
Để bật chức năng truyền file qua Bluetooth mình để là 1 làm như sau:
HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Obex\IsEnabl ed = 1
bảm rom này đã lược bơt mấy soft rườm rà đi rồi, đang test tiếp, thấy rất ưng ý

DucLong

Super V.I.P
Như vậy mình sẽ thử lun back up phần mềm đã cài cho Rom Ranju 7.7, sau đó cài Rom này và Restore lại coi nó thành công bao nhiêu % vì cài lại toàn bộ thì phê lém.

Pác nào đã làm vậy chưa, khi mình làm xong sẽ gửi ý kiến liền

Thanks
nếu bạn thích test rom thì đừng nên backup phần mềm từ version này đưa sang version khác. như vậy dễ gây ra lỗi. chỉ nên cài trực tiếp lên từng phiên bản thôi.

TuyetKy

ROM bác này càng ngày càng xuống cấp hay sao ấy, bản này chả thấy cái gì hay cả, được mỗi cái RAM tốt thui. Clear Type ko hoạt động trong chế độ landscape, một số kết nối hoạt động chập chờn, soft ngày càng kén VD như Network Wizard ko chạy (phải set bằng tay), một số chức năng phải chỉnh lại bằng registry...
Waiting for nncuongb-)........

rockone1909

ROM bác này càng ngày càng xuống cấp hay sao ấy, bản này chả thấy cái gì hay cả, được mỗi cái RAM tốt thui. Clear Type ko hoạt động trong chế độ landscape, một số kết nối hoạt động chập chờn, soft ngày càng kén VD như Network Wizard ko chạy (phải set bằng tay), một số chức năng phải chỉnh lại bằng registry...

trên máy mình vẫn thấy hoạt động chức năng clear type trong trạng thái landscape.

hakkinen

Bản beta mình cài Cradle Alarm thấy k kết nối được với WMPlayer, k biết bản chính thức có fix được k nhỉ???

TuyetKy

trên máy mình vẫn thấy hoạt động chức năng clear type trong trạng thái landscape.
Sao lạ vậy, mình phải hack mới được?!!
Bản này sắp hết pin thì sóng cũng hết sóng sánh luôn! Chuyển sang thử ROM bác Cường đây, xem cuối tuần nghỉ sẽ tìm ra bản nào ngon

ChuHuyHoan

Well-Known Member
PPC của mình dùng đến "giọt" pin cuối cùng vẫn nhận card tốt, các loại sóng vẫn còn nguyên.

Cũng tùy từng loại pin nếu là pin lô thường dưới 5% là không gọi được nữa......

benhtamthan

nếu bạn thích test rom thì đừng nên backup phần mềm từ version này đưa sang version khác. như vậy dễ gây ra lỗi. chỉ nên cài trực tiếp lên từng phiên bản thôi.

Đúng như Pác longnguyen nói, sau khi thử mình có nhận xét sau:

1. Rom chạy mượt mà và nhanh hơn bản 7.7 của Ranju; hồi phục ram nhanh hơn (nhưng chưa tuyệt); Giao diện diamond đen tuyền, commanager đẹp, windows media ấn tượng... nhưng font tahoma kg có, dù vẫn coi đc vnexpress.net hoặc 24h.com.vn. Kết nối wifi, BT ok. Nói chung tốt hơn 7.7. Nghe gọi tốt kg bị hiện tượng âm thanh đôi khi chập chờn như 7.7 Ran (kg phải sóng đâu nhé), gửi nhận tin nhắn bình thường giao diện theo thread 6.1.

2. Khi xài phần restore từ bản 7.7 Ranju cho các softs: các phần khác ok trừ : cài lại font tahoma, Socket Wi-Fi Companion, Sktools, SRS WOW HD.

Hiện chỉ có bấy nhiêu thông tin

Trân trọng.

chuotdx

Tôi cũng bị lỗi cleartype này ở chế độ landscape, mà uni thì với form factor giống laptop nên tôi dùng ở chế độ landscape 80% thời gian. Hi vọng có fix sớm. Với các ringtone dạng midi cũng không chạy nữa :(.

rockone1909

mình đã test lại, chế độ landscape chỉ được kích hoạt khi bạn xoay và gập máy lại thôi, vì để ở chế độ màn hình ngang thì lựa chọn đấy k hiển thị, bản rom này mình rất thích, rất nhanh và ổn định
chắc là phải chỉnh lại reg để có thể hiển thị chế độ cleat type ở chế độ màn hình ngang, tweak hoặc sktool có thê làm được điều này thì phải, vì mình cũng k bao giờ dùng cleartype nên cũng k để ý lắm'

Chỉnh sửa cuối:

hakkinen

Đúng như Pác longnguyen nói, sau khi thử mình có nhận xét sau:

1. Rom chạy mượt mà và nhanh hơn bản 7.7 của Ranju; hồi phục ram nhanh hơn (nhưng chưa tuyệt); Giao diện diamond đen tuyền, commanager đẹp, windows media ấn tượng... nhưng font tahoma kg có, dù vẫn coi đc vnexpress.net hoặc 24h.com.vn. Kết nối wifi, BT ok. Nói chung tốt hơn 7.7. Nghe gọi tốt kg bị hiện tượng âm thanh đôi khi chập chờn như 7.7 Ran (kg phải sóng đâu nhé), gửi nhận tin nhắn bình thường giao diện theo thread 6.1.

2. Khi xài phần restore từ bản 7.7 Ranju cho các softs: các phần khác ok trừ : cài lại font tahoma, Socket Wi-Fi Companion, Sktools, SRS WOW HD.

Hiện chỉ có bấy nhiêu thông tin

Trân trọng.

Sao cái SRS Wow HD mình dùng chẳng thấy có tác dụng j nhỉ, chỉnh kiểu j cũng chẳng thấy thay đổi là sao???