• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ROM UNI WM6.1 Build 21040.1.6.0 Lucathebig

ngochoangimsat

Bản Rom này là bản sạch nhất, chạy ổn định nhất, nhanh nhất đến thời điểm này (theo đánh giá của mình sau khi cài hết các rom trên XDA-deverlop và trên một số các diễn đàn khác. Đây là bản đã được mình chỉnh sửa để có Flash disk 18.2 MB (bản gốc của luca khong có FD). Để có ExtendROM 9Mb các bạn dùng tools unlock-unhide ExtendROM đính kèm. Khuyên các bạn dùng uni dùng bản rom này.! Mình đã kiểm tra rất kỹ. Các lỗi đc fix hết như camera.......
Link down được 10 lần do mình không có tài khoản premium trên rapidshare các bạn có thì up lại nhé:

Bản core 21.040 : Flash disk 18,2 MB (chạy nhanh nhưng ít Flash Disk):
http://rapidshare.com/files/221264093/nk.nbf.html

http://www.mediafire.com/?ygrv2dmnkdm

2. Bản core 21.014 Flashdisk 30MB Ram free 30Mb (bản này siêu sạch, chạy siêu nhanh) chưa phát hiện một lỗi nào và khắc phục lỗi vào start chậm ở bản core 21.040 :

Link:
http://pdaviet.net/showthread.php?p=699766

Ai dùng thẻ dung lượng cao thì vào start - setting - system - SD Setting và chọn Type II hoặc I rồi reset lại máy, ok

3. nhớ trước lúc uprom thì rút thẻ nhớ ra mới úp đc

Chỉnh sửa cuối:

tigerboy

bản 8.7 lite của Toal có Flash Disk tới 25 MB kìa :D
mình down bản này về xài rồi, Luca mới release bản Vanilla thôi ko có sẵn NetCF 3.5 nên đành quay về bản Lite của Tomal
Rom của Luca bao giờ cũng free Ram nhiều hơn rom của Tomal và chạy nhanh hơn nhưng nói chung thì mình vẫn thích Tomal hơn vì chạy ổn định và ít bị treo vặt ( mấy bản Luca vẫn bị treo vặt ko thích lắm )

ngochoangimsat

Bản rom này hoàn toanàn không bị treo vặt, bản Rom của tomal mình thấy:
1. Hay bị sleep máy (không bật máy lên đc mà phải chọc soft reset mỗi khi muốn mở màn hình lên).
2. Cái phần mềm Sync time chết tiệt không đồng bộ thời gian đc mà còn toàn làm sai giờ của ppc
3. Pocket internet chậm quá thể

Chỉnh sửa cuối:
Hiện nay hầu hết các bản Rom của Uni đều có FD 29Mb mà(( như bản Tomal 8.7 hay VNInt) , sao bản này thấp thế nhỉ.

Liu_Jia_Lu

Bản rom này hoàn toanàn khôn bị treo vặt, bản om của tomal mình thấy hay bị sleep máy (không bật máy lên đc mà phải chọc soft reset mỗi khi muốn mở màn hình lên)

Tui cũng vậy nè, xài ROM Tomal bản 8.7 và bản 8.71 lâu lâu đều bị sleep, phải reset mới dậy :( Mà bạn có thể chỉnh FlashDisk lên 29MB được không vậy? tại mình thấy bản này clean mà sao FD ít quá, nếu được thì cảm ơn bạn nhiều lắm :D

Mà sao không thấy link down bạn ơi.

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Chỉnh thì chỉnh được nhung nó sẽ mất thêm một số tính năng, bản này phần free chỉ có 18,2 nên mình chỉ làm nó trống 18,2 thôi, nếu tăng buộc phải remove thêm một số thứ (ví dụ office mobile..., cái này không muốn bỏ vì nhiều người cần). Bản ROM của tomal còn mấy lỗi như thời gian hay bị trôi về năm 2008, chỉnh lại thì được nhung soft reset thì nó lại về năm 2008. Mình thích nhất bản này, với lại 18,2 MB Flash disk + 10 MB Extend ROm cung là 28 MB rồi (của tomal lấy đâu ra Extend roM 10mb, NẾU ai cố tình unlock cái này của rom tomal sẽ bị lỗi ngay), Chốt lại là cũng khoảng 28 MB như nhau cả thôi. Khuyên các bạn chân thành dùng bản rom nay cho nó ổn định. Mình up rom không mệt mỏi biết bao nhiêu cái rồi mới rút ra đc bản này của luca là tốt đấy

ngochoangimsat

bản 8.7 lite của Toal có Flash Disk tới 25 MB kìa :D
mình down bản này về xài rồi, Luca mới release bản Vanilla thôi ko có sẵn NetCF 3.5 nên đành quay về bản Lite của Tomal
Rom của Luca bao giờ cũng free Ram nhiều hơn rom của Tomal và chạy nhanh hơn nhưng nói chung thì mình vẫn thích Tomal hơn vì chạy ổn định và ít bị treo vặt ( mấy bản Luca vẫn bị treo vặt ko thích lắm )

1. Bản này có NetCF 3.5 không khó bạn ạ, với lại dù bản rom nào không có NetCF 3.5 thì cũng có thể cài thêm cái này thiếu gì trên mạng, bản rom tốt là bản thật sự ổn định, nhanh và sạch nhất có thể.Tomal có cái bệnh là cho cả tá thứ phần mềm vào rom (ví dụ TCMP -tôi và nhiều người lại thích dùng coreplayer, Total Comander - tôi và nhiều người dùng resco explorer....)
2. Bạn vào setting chỉnh lại cái phần mềm overlock là 512MHz thay vì mac định là 6xxMHz nó sẽ hết treo vặt (nếu có), mình thì chả bị treo vặt bao giờ.
3. Đây là netCF3.5 cho ai thấy cần:
http://www.mediafire.com/?zjiyyxq2z2m
http://www.mediafire.com/file/zjiyyxq2z2m/NETCFv35.zip
<a href='http://www.mediafire.com/?zjiyyxq2z2m'>http://www.mediafire.com/?zjiyyxq2z2m</a>

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Tui cũng vậy nè, xài ROM Tomal bản 8.7 và bản 8.71 lâu lâu đều bị sleep, phải reset mới dậy :( Mà bạn có thể chỉnh FlashDisk lên 29MB được không vậy? tại mình thấy bản này clean mà sao FD ít quá, nếu được thì cảm ơn bạn nhiều lắm :D

Mà sao không thấy link down bạn ơi.

Hiện giờ VNInt đã chia sẻ cách tạo flash disk, các bộ tools cookrom đầy ra mà, bạn có thể dùng bộ tool cook rom của uni giải nén cái file nk.nbf ra (dùng tool HTC64 Extended ROM Tool.exe có trong bộ kichen) thêm bớt chỉnh sửa rồi đóng gói lại và làm theo hướng dẫn để có FD của VNInt
Đây là một đoạn của bài viêt hướng dẫn cook rom trích từ địa chỉ:
http://pdaviet.net/showthread.php?t=26084 (bài viết số #9)

Đây là địa chỉ bài viết thêm Flash disk vào rom:
http://pdaviet.net/showthread.php?p=544889#post544889 (bài số #1)

Bài 1: Hướng dẫn Build Rom cho dòng Universal
Bộ ToolsUNI:
Gồm có 12 file chính (viewimgfs.exe; set_permissions.bat; prepare_imgfs.exe; MSVCR71.dll; make_imgfs.exe; HTC64 Extended ROM Tool.exe; Extract.bat; DBGHELP.DLL; cereg400.dll; BuildImgfs.exe; build.bat; cecompr_nt.dll)
và 2 thư mục để chỉnh sửa Registry User_hv và Default_hv trong mỗi thư mục này có 4 file ( boot_rgu__user_hv.bat; cereg400.dll; rgucomp.exe; user_hv__boot_rgu.bat)
Chức năng của các tools này đã được tôi giới thiệu rất rõ ở các bài hướng dẫn build Rom cho các dòng HTC đối với Universal cũng không có gì thay đổi nhiều...!
Bạn đang có một Rom khá hay cho dòng Universal song chưa có 1 số điểm chưa ưng ý. Bạn muốn sửa đổi thì hãy làm như sau:
Sau khi giải nén bộ tools dưới đây thì chúng ta sẽ thấy thư mục Uni_Tools
- Copy file Nk.nbf trong Rom mà bạn muốn Build vào tools bạn vừa giải nén.
- Sử dụng tools HTC64 Extended ROM Tool để thực hiện bước Decode file Nk.nbf .Sau khi Decode xong ta thấy có 2 thư mục mới xuất hiện trong bộ tools của ta. Đó là file Nk.fat và Nk.prj (Nk.fat là file chính chứa tất cả các thành phần của Rom còn Nk.prj chứa tên của Rom (bạn có thể mở file này bằng notepad và chỉnh sửa theo ý muốn của bạn, cũng có thể chỉnh sửa các thông số cho hợp với máy của bạn. Bài hướng dẫn sử dụng Tools này đã được nhiều người nói đến).
- Sau khi đã giải nén được 2 file Nk.fat và Nk.prj chúng ta sử dụng Extract.bat để giải nén file Nk.fat. Sau khi ấn vào file này có một màn hình Dos hiện lên và thực hiện công việc giải nén file Nk.fat. Sau khi giải nén xong thì trong tools của chúng ta bây giờ có thêm 3 file mới (dump_MemoryMap.txt; imgfs_raw_data.bin; imgfs_removed_data.bin) và quan trọng nhất là thư mục Dump, thư mục này chứa tất cả các giữ liệu trong Rom. Khi mở các mục này ra bạn sẽ làm quen dần dần với cấu tạo của 1 Rom của dòng Universal này, ...!
- Sau khi giải nén ra thư mục Dump rồi, chúng ta thực hiện các bước chỉnh sửa Rom chúng ta thích trong thư mục này bằng cách Remove các ứng dụng hoặc Add các ứng dụng như bài viết bên trên mình đã giới thiệu bên trên với sự hỗ trợ của 2 thư mục User_hv và Default_hv cũng đã được giới thiệu tính năng và cách sử dụng.
- Sau khi đã sửa xong các ứng dụng một phần quan trọng nữa là chỉnh sửa file initflashfiles.dat mở file này bằng notepad và chỉnh sửa đường dẫn cho ứng dụng được add thêm vào.
Ví dụ:
Khi add soft Cool_camera vào trong Dump ta thấy có shout cut của soft này. Muốn có soft này trong phần Programs trong Rom ta thực hiện viết đường dẫn cho soft trong file initflashfiles.dat
Directory("\Windows\Start Menu\Programs\Games"):-File("Cool_camera.lnk","\Windows\Cool Camera.lnk")
Save lại và chỉnh sửa 2 dòng đầu với hex editor ( 3B 00 ) bạn đã có 1 file initflashfiles.dat mới với ứng dụng Cool camera trong phần programs.
Khi mở initflashfiles.dat ra bạn sẽ làm quen dần với đường dẫn của các bản Rom nên việc thêm hoặc loại bỏ bớt đường dẫn trong Rom là công việc không quá khó, ...!
- Sau khi đã chắc chắn sửa xong các ứng dụng trong Rom, các khóa user.hv và default.hv cũng như đường dẫn của Rom file initflashfiles.dat các bạn chạy file build.bat để save lại các thay đổi của mình ở trong Rom. Khi bạn chạy file này sẽ thấy có màn hình DOS hiện ra. Vì dung lượng của Dump có hạn nên các bạn nên chú ý nếu khi các dòng lệnh DOS chạy xong nếu thấy tận cùng của nó có nhiều dòng chữ FFFFFFF hiện lên điều này có nghĩa bạn đã bị tràn dung lượng Dump bạn nên gỡ bỏ bớt 1 số Soft trong thư mục Dump.
- Sau khi chạy xong file Build.bat là tạo lại file Nk.nbf để có thể Up Rom. Bạn vào mục tools xóa bỏ file NK.nbf ban đầu đi. Vào file HTC64 Extended ROM Tool ấn vào mục Encode lấy đường dẫn đến file Nk.prj ấn next để thực hiện tạo lại file Nk.nbf . Lần đâu tiên sẽ báo lỗi,bạn ấn ok để tiếp tục. Sau khi chạy xong bạn sẽ thấy trong thư mục tools xuất hiện lại file Nk.nbf file này chính là file đã được chúng ta sửa chữa xóa bỏ những ứng dụng không cần thiết, thêm vào những ứng dụng chúng ta thích.
- Bước cuối cùng chúng ta cần làm là mang Nk.nbf này ra để up và xem thành quả chúng ta đạt được, ....!

=========================================================================

Còn đây là bài của VNInt để tự tạo Flash Disk:
Cách thêm Flash Disk (Internal Storage) vào ROM
"Flash Disk" là gì thì mình xin... miễn giải thích ở đây, nó còn được biết với tên "Internal Storage" ở một số dòng khác. Và từ khi tập cook ROM, mình đã ra sức tìm kiếm, search... search... và search... nhưng không thấy ai trả lời cho câu hỏi "Làm sao thêm Flash Disk vào ROM?", thế là mình tự "ngâm kú" dựa trên những gì đã biết về PC nhưng đem áp dụng qua PPC thì... thành công!

Và mình đã tìm ra 2 cách để làm được điều này, như đã hứa và cũng là một cách để nói lời cảm ơn đến các bạn ở diễn đàn và ở WIKI mình sẽ "chia xẻ" cách mà mình nghĩ nó dễ nuốt hơn.

Khi mình viết bài hướng dẫn này, mình đã cố gắng đi theo từng bước, từ cơ bản nhưng... khó nuốt quá! Vì thế mình quyết định chơi... ngược lại, để các bạn làm được trên một bản ROM thực tế đã, sau đó giải thích sau.

Cách làm này áp dụng cho Universal và có thể cũng áp dụng được cho những dòng khác!

* Những thứ cần thiết:
1. Bản ROM chưa có Flash Disk của bạn(OS.nb, nk.nba hay nk.fat), kitchen khác nhau dùng tên file khác nhau.
2. Chương trình chỉnh sửa HEX, mình dùng XVI32.
3. File mẫu Flash Disk của mình.

* Nguyên lý hoạt động:
Dung lượng tối đa của ROM Universal là 63 MB (66.060.288 Byte), chúng ta thường sử dụng ít hơn con số này nên dung lượng còn lại trở thành... phí phạm, vì thế ta tận dụng nó.

* Những chỗ cần chỉnh sửa:
- Không cần thay đổi gì trong SYS và OEM.
- boot.rgu trong XIP (chỉ khi cần thiết, hầu hết XIP đã có sẵn những chỉnh sửa này )
- 512 Byte đầu tiên của file ROM (được gọi là MBR - Master Boot Record) (chỉ khi cần thiết, hầu hết các ROM mới đã có sẵn )
- 512 Byte đầu tiên của mẫu Flash Disk của mình (được gọi là Boot Sector hay Boot Record), đây là điều phải làm để xác định dung lượng Flash Disk.

* Bắt đầu:
1. Download file đính kèm, bung nén vào chung thư mục với file nk.nbf của bạn.
2. Chạy HTC64, decode nk.nbf thành 2 file (nk.prj and nk.fat).
3. Chạy XVI32, mở nk.fat và ghi lại 2 giá trị (hay nhớ trong đầu nếu có thể) giá trị 1 (3 byte ở địa chỉ từ $1E6 đến $1E8 [hay từ $1F6 đến $1F8 nếu không phải là 00 00 00]) and giá trị 2 (2 byte ở địa chỉ từ $1EA đến $1EB [hay từ $1FA đến $1FB nếu không phải là 00 00]).

- Chú ý: Mình sử dụng ROM luca16thebig 1.4.9 BETA1 làm ví dụ, giá trị sẽ khác đối với ROM của bạn hoặc ROM sau khi build lại.
Trích dẫn:
00000000 ...
...
000001E0 41 88 04 FF 41 F7 80 88 01 00 80 6F 00 00 00 00
000001F0 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 55 AA
4. Đóng file nk.fat lại và đừng lưu. Mở file mẫu VNIntFlashDisk.template của mình (cũng bằng XVI32).
Nhập 2 giá trị 1 và 2 mà bạn đã ghi lại vào 2 vị trí 1 (từ $1C đến $1E) và 2 (từ $13 đến $14). Kiểm tra lại xem có đúng chưa và lưu lại.
- Chú ý: File mẫu của mình đã chỉnh sẵn theo giá trị của ROM luca16thebig 1.4.9 BETA1.
Trích dẫn:
00000000 ...
00000010 02 00 02 80 6F F8 0C 00 3F 00 FF 00 80 88 01 00
5. Chạy combine.bat của mình, file rom gốc ROM sẽ được lưu thành nk.fat.original. File nk.fat bây giờ đã có Flash Disk!
6. Chạy HTC64, encode lại 2 file (nk.prj and nk.fat) thành nk.nbf và thế là xong!

* Giá trị 1 và 2 là gì?
Cả 2 giá trị này đều được lưu ở dạng thập lục và theo thứ tự đảo nghịch, trong ví dụ này ta có:
- Giá trị 1 là 80 88 01, vậy giá trị thực của nó là 1.88.80h, đổi sang hệ thập phân là 100.480, đây là số sector đã sử dụng cho ROM (1 sector = 512 Byte). Và... dung lượng ROM luca16thebig 1.4.9 BETA1 là 51.445.760 Byte = 100.480 sector x 512 Byte.
- Giá trị 2 là 80 6F, giá trị thực là 6F.80h, đổi sang hệ thập phân là 28.544, đây là số sector còn trống và ta sẽ sử dụng làm Flash Disk có dung lượng là 28.544 sector x 512 Byte = 14.614.528 Byte (khoảng 14 MB).

- Như đã nói ở trên, dung lượng tối đa của ROM Universal là 66.060.288 Byte = 51.445.760 Byte + 14.614.528 Byte.

Nếu ROM bạn đã hỗ trợ sẵn Flash Disk, mỗi lần bạn build lại, 2 giá trị này sẽ tự động thay đổi theo giá trị mới trong MBR và bạn chỉ việc nhập 2 giá trị này vào file mẫu VNIntFlashDisk.template của mình!

- Chú ý: ROM luca16thebig 1.4.9 BETA1 đã hỗ trợ Flash Disk. Nếu ROM bạn không hỗ trợ thì hãy đọc tiếp bài viết số 2.

Link: VNIntFlashDisk.rar

Chỉnh sửa cuối:
Mình thắc mắc là tại sao Luca không tạo flashdisk nhỉ. Bác nào biết nếu có FD sẽ mất đi cái gì không. Như Rom của bác PhamQuang cũng không hề có FD

trungtin83

bạn ơi , nói qua cho mình cách dùng tool unlock để có 10 MB Extend ROm với , mình dow tool về thế file UNI_EXT_UNLOCKER_PQ.cab , có phải mình cứ cái file này vào máy là có ngay 10 mb Extend ROm à ,hay phải qua thao tác nào nữa

tigerboy

mình đang chạy Tomal 8.7.1 đây ko có lỗi sleep reset và mình cũng unlock Exrom rồi chạy có bị gì đâu sao mấy bạn hay bị lỗi vặt thế nhỉ :D

Hay là sau khi uprom xong không hard reset ???

@ Trungtin83 sau khi bạn cài file đó vào device thì trong start/program có thêm phần accessories trong đó có chương trình unlock chạy nó và ok 2 lần reset lại máy sẽ có Exrom ngay 10 MB đấy chép nhạc chuông vào tha hồ

Rom này có lỗi là sao khi khởi động muốn vào start thì phải đợi khá lâu tuy nhiên máy chạy ít khi phải soft Reset vì thế đây không phải là vấn đề lớn lắm. Rom đã khắc phục được lỗi thỉnh thoảng không nhận thẻ nhớ của Rom VNInt. Đây là điều rất tốt đối với người dùng thẻ TQ tốc độ thấp như mình. Giá như đây là Rom clean hoàn toàn thì tuyệt vời hơn vì FD hơi nhỏ còn bộ Office thì hầu như mình chẳng dùng đến bao giờ. Và bản này tốn pin hơn Rom Tomal. Dù sao thì đây cũng là 1 bản đáng để sử dụng lâu dài.
Nếu ngochoangimsat biết build Rom thì hi vọng bản sẽ làm 1 bản clean hoàn toàn cho mọi người.

ngochoangimsat

Rom này có lỗi là sao khi khởi động muốn vào start thì phải đợi khá lâu tuy nhiên máy chạy ít khi phải soft Reset vì thế đây không phải là vấn đề lớn lắm. Rom đã khắc phục được lỗi thỉnh thoảng không nhận thẻ nhớ của Rom VNInt. Đây là điều rất tốt đối với người dùng thẻ TQ tốc độ thấp như mình. Giá như đây là Rom clean hoàn toàn thì tuyệt vời hơn vì FD hơi nhỏ còn bộ Office thì hầu như mình chẳng dùng đến bao giờ. Và bản này tốn pin hơn Rom Tomal. Dù sao thì đây cũng là 1 bản đáng để sử dụng lâu dài.
Nếu ngochoangimsat biết build Rom thì hi vọng bản sẽ làm 1 bản clean hoàn toàn cho mọi người.

Gọi là biết build thì không phải, vì mình chỉ biết xào lại một bản rom của một người thôi. Không biết tạo ra một bản rom hoàn toàn mới như những người khác (tomal, Pham Quang, Lucathebig...), thú mình làm được là bỏ bớ hoặc cho thêm ứng dụng vào bản rom đã có của họ. Ví dụ bản này, có thể làm nó thừa nhiều FD hơn, nhưng các bạn dùng PPC mà không dùng đến Office mobile bao giờ thì cũng lạ nhỉ! tuy nhiên bỏ đi cũng đc, ai thích có thể cài thêm. Lỗi bạn nói sau khi khởi động vào start chậm đúng là có thật, nhung nó chỉ chậm một lần sau khi reset còn lại những lần sau nó chạy nhanh như thường.
Tối này về mình sẽ làm một bộ không có office và FD sẽ nhiều hơn khoảng 7-8 MB cho các bạn nào thích dùng clean

ngochoangimsat

mình đang chạy Tomal 8.7.1 đây ko có lỗi sleep reset và mình cũng unlock Exrom rồi chạy có bị gì đâu sao mấy bạn hay bị lỗi vặt thế nhỉ :D

Hay là sau khi uprom xong không hard reset ???

@ Trungtin83 sau khi bạn cài file đó vào device thì trong start/program có thêm phần accessories trong đó có chương trình unlock chạy nó và ok 2 lần reset lại máy sẽ có Exrom ngay 10 MB đấy chép nhạc chuông vào tha hồ

Mình đã thử nhiều lần và các kiểu rồi, vẫn bị lỗi nên mới dùng bản này. Có thể máy bạn không bị, nhưng máy mình và một số người bị, và thực tế trên xda-developer.com cũng nhiều người bị

sonvtus

Bạn ơi, bản rom này kg dọc đc thẻ 8G, mình đang dùng bản rom này UNI_20931_vanilla2 của VNInt thì đọc đc thẻ 8G bình thường. Chắc mình đành phải quay lại bản rom đó thôi, tiếc quá

trungtin83

trước hết cảm ơn bạn đã up bản rom này ,mình dùng thấy ổn , khá nhanh
tuy nhiên có 1 lỗi là không thể bật tắt wifi và blotoot ngay trên màn hình ,mình kich vào biểu tượng trên màn hình today không được mới lạ chứ