• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Sạc,wifi,pin dung lượng cao và tai nghe độ cho AtomLife?

truongloc1989

Em vừa mua AtomLife được khoảng 2 ngày.Trước mắt em rất thích thú khi sử dụng 1 em đt đỉnh như vậy,em nó đang sài Rom 6.1 ổn định,pin sài ổn định thì 1,5 đến 2 ngày.Nhưng em còn vài vấn đề khó hiểu mong các anh giải đáp....

1.Lúc mới mua máy về,lúc em test thì ok tất cả,nhưng về nhà rồi thì hình như hết pin,màn hình đen thui,em cắm sạc và mở máy lên(trước h sài điện thoại kiệt pin thì lúc sạc em cũng mở máy lên như vậy),ai dè vẫn đui then...hoảng quá gọi ngay cho thằng chủ nhưng nó ko bắt máy ,cứ tưởng toi rồi,bình tĩnh lại thì em nghĩ chắc pin nó phải đầy thì nó mới lên,quả đúng như vậy,sạc dc khoảng 30' thì em thử mở máy và em nó sống dậy......Các anh cho em hỏi tình hình đó có phải là bình thường ko ạ?

2.Trong lúc sạc em thấy chỉ có đèn đỏ sáng thôi.gọi cho ông chủ théc méc thì nó nói là sạc đầy thì sẽ có màu xanh....Có đúng như vậy ko ạ?Em thấy sạc thì nó đỏ nhưng lúc đầy thì nó ko cháy đèn nữa.Em cứ tưởng nó lỏng cáp nên phải mở màn hình lên kiểm tra,rất bất tiện! Có cách nào khắc phục được không các anh?

3.Lúc mua em test wifi rất kỹ,thấy nó sài rất ổn định nhưng là sài wifi mặc đình của nhà thằng bán điện thoại nên chả có thiết lập gì cả.Về nhà thì em ko có modem wifi,em chữa cháy bằng cách lấy laptop làm wifi nội bộ,thiết lập pass xong xui thì em mở Wifi On lên,em ấy lập tức dò ra được các wifi nhà em và đòi nhập pass,quái lạ là dù em nhập chính xác rồi mà nó vẫn ko chịu,em phải để là nopass thì mới oki.Cứ tưởng vậy là xong nhưng vào opera thì nó lại ko kết nối dc......Đau quá,em vào phần chọn các mạng Wifi đã kết nối nhưng ko thấy cái mạng cùi nhà em đâu cả????Như vậy là sao các anh?Vậy mình phải thiết lập làm sao ạ???

4.Em đang sử dụng Win6.1 rất ổn định nhưng em nghĩ 6.5 xuất xưởng sau này nên chắc có lẽ phải ngon hơn các anh nhỉ?Cảm ứng có lẽ mượt mà và đẹp hơn nhiều các anh nhỉ?Nhưng hình như nó hơi tốn pin các anh nhỉ? Vậy theo các anh mình chơi lun 6.5 có dc ko ạ?Em mới sài nên chả bít up iếc gì,sợ em nó die thì khổ vậy chắc anh nào hướng dẫn chi tiết dùm em hay tốt bụng up lun dùm em thì em đội ơn nhiu nhìu nhìu lắm...!hehe

5.Nếu các anh góp ý cho em sài win6.5 thì chắc em phải mua thêm 1 cục pin dung lượng cao chứ nhỉ? Vậy trong diễn đàn mình có anh nào bán pin đó ko ạ?Dc em chạy wa mua ủng hộ và tranh thủ hỏi han kinh nghiệm lun ...hehe! Mình nên mua pin loại nào,tên gì,giá cả bao nhiu thì mong các anh tư vấn dùm em lun hen!

6.Em thấy tai nghe của Atom hình như ko dc xuất sắc cho lắm hen..?Hồi đó em sài ngage C tai zin cũng dở tệ nhưng dc cái là có thể độ jack chuyển từ 2.5 sang 3.5 thông dụng nên tha hồ sài tai nghe xịn.Vậy Atom mình có jack chuyển đó ko ạ?Có anh nào nghĩ đến vấn đề này chưa ạ?Em sẽ liên lạc với các bác trong CLB đt của em xem thử có mod dc tai nghe cho Atom ko?Nếu có khả quan em sẽ làm chuột thí nghiệm và mang kết quả lên cho các anh xem xét!

Vài vấn đề mong các anh tư vấn!Thank các anh!

QuangThang89

Vấn đề 1: xài pin AL cạn kiệt thì khi sạc phải mất từ 15 phút trở lên thì máy mới mở lên đc, chuyện đó là bệnh thường tình của AL => bình thường.

Vấn đề 2: Sạc thì đèn đỏ sáng để báo, khi đầy thì nó tắt, đền xanh lá cây là đèn báo sóng, xanh da trời báo Bluetooth, vàng báo Wifi.

Vấn đề 3: Máy mình bắt Wifi của các Modem Wifi đều ok kể cả có pass, nhưng khi mình bắt Wifi từ Laptop thì ko thể nào kết nối đc. Ko bít máy của mấy bro khác có thế ko.

Vấn đề 4: AL chỉ có bản WM6.0, còn 6.1 và 6.5 đều là bản "độ". Nếu bạn xài WM6.5 thì có 1 cái tiện là ít dùng đến cây bút hơn còn tính năng thì vẫn như WM6.1. Ngoài ra WM6.5 rất ngốn pin.

Vấn đề 5: Trong 4rum mình có mem huysmall chuyên bán pin dung lượng cao cho các máy PPC. Lúc trước mình mua viên 3200mah từ bro đó giá 650k ko bít bữa nay có giảm tý nào ko nữa.

Vấn đề 6: Bạn vào mục Equalizer xem đã tắt chế độ âm thanh vòm chưa. Nếu chưa thì tắt nó rùi cắm tai nghe zin của AL vào nghe lại sẽ thấy sự khác biệt. Bạn nói tai nghe của AL ko hay thì rất có thể đã nhầm đó. Loại tai nghe Inear này nghe chất hơn các loại tai nghe thông thường đó. Có thể nói là nó ko thua kém gì 1 dàn máy gồm Ampli và loa công suất mạnh vậy. Còn cấu tại jack của AL thì mình ko bít nhưng mình thử cắm những tai nghe khác vào nghe thử thì chỉ nghe đc có 1 bên thui, chỉ có tai nghe zin của máy là nghe đều đc 2 bên. Mình nghĩ jack chuyển có thể sẽ gặp lỗi như mấy tai nghe đó

Thân ^^

truongloc1989

Thank bạn QuangThang89 nhìu lắm,thật sự mình chỉ vừa cầm 1 em PPC lần đầu tiên thôi nên chả có tí kinh nghiệm gì cả...
Như vậy theo bạn nói thì vấn đề sạc và đèn báo của mình như vậy là bình thường rồi...
Nghe bạn nói WM6.5 như vậy thì mình cũng tò mò lắm,chắc bữa nào vọc thử xem sao(Cũng hy vọng bạn hay anh nào có kinh nghiệm thì chỉ dẫn cho mình chi tiết 1 lần,mấy lần sau thì mình làm theo chứ tự làm,tự up thì hơi nhát tay...hehehe )
Còn vấn đề tai nghe thì mình vốn ko thích tai inear,vì nó hơi bị bít bùng và chạy xe thì ko nghe dc tiếng động bên ngoài nhìu nên rất nguy hiểm.Không biêt bạn hay các anh có biết tai nghe nào nghe hay,bass ổn,giá phải chăng và còn sử dụng dc cả PTT thì giới thiệu giùm mình với......Còn về phần mình sẽ nghiên cứu xem thử coi có bác nào bên CLB mod dc với AD hay PTT gì hay ko sẽ báo cáo lại sau...:D
Pin dung lượng cao thì mình sẽ ráng thu xếp và liên lạc với bác huysmall xem thế nào...giá đó cũng hơi chua nhỉ???Mất cả 2 đứa học trò của em chứ đâu có ít...hì hì....:D

Thank các bạn rất nhiều

QuangThang89

Bạn muốn mod tai nghe thường thì cũng dễ thui, nhưng phải hi sinh cái tai nghe zin đó vì cấu tạo jack của AL này rất khó chịu. Cách mod là bạn kiếm 1 tai nghe thường có âm thanh hay (chẳng hạn tai nghe của Iphone hoặc của Sony). Bạn cắt dây của tai nghe zin rùi nối với dây của tai nghe 2 loại trên. Cách này nhìn có vẻ mất thẩm mỹ nhưng mình nghĩ nó khả thi nhất vì nếu mua tai nghe có jack 2.5mm như AL về mà nghe chỉ đc có 1 bên thì cũng như ko :D

truongloc1989

Bạn muốn mod tai nghe thường thì cũng dễ thui, nhưng phải hi sinh cái tai nghe zin đó vì cấu tạo jack của AL này rất khó chịu. Cách mod là bạn kiếm 1 tai nghe thường có âm thanh hay (chẳng hạn tai nghe của Iphone hoặc của Sony). Bạn cắt dây của tai nghe zin rùi nối với dây của tai nghe 2 loại trên. Cách này nhìn có vẻ mất thẩm mỹ nhưng mình nghĩ nó khả thi nhất vì nếu mua tai nghe có jack 2.5mm như AL về mà nghe chỉ đc có 1 bên thì cũng như ko :D

mình hiện còn 1 tai nghe zin của iphone nhưng mà đấu nối thế nào vậy bạn? Có đơn giản hay ko?Mình thật sự là tay ngang,ko khéo phá banh lun 2 tai thì chắc chỉ biết khóc tiếng Miên! Cho mình hỏi nhà bạn ở HCM ko?Bữa nào anh em mình giao lưu cà phê gòi bạn truyển cho mình ít kinh nghiệm về uprom...v...v....dc ko?

QuangThang89

mình hiện còn 1 tai nghe zin của iphone nhưng mà đấu nối thế nào vậy bạn? Có đơn giản hay ko?Mình thật sự là tay ngang,ko khéo phá banh lun 2 tai thì chắc chỉ biết khóc tiếng Miên! Cho mình hỏi nhà bạn ở HCM ko?Bữa nào anh em mình giao lưu cà phê gòi bạn truyển cho mình ít kinh nghiệm về uprom...v...v....dc ko?

Bạn cắt dây tai nghe Iphone ra sẽ thấy có 2 lõi đồng, rồi bạn nối lõi nằm trong với lõi nằm trong của dây zin, ngoài với ngoài. Đừng phá cái tai nghe mà thêm phí. Hiện tại mình ko ở HCM, mình đang ở Huế :D.

Còn việc up rom cho AL rất đơn giản, hướng dẫn thì có trong box này đó, bạn chịu khó đọc qua 1 lượt thì sẽ rành thui

truongloc1989

hihi mình biết là làm theo bài chỉ dẫn là ok rồi nhưng mà lại nhát tay...sợ nó có chuyện gì thì lại làm phiền các chuyên gia giải quyết....Nếu dc 1 lần xem các bạn ,các anh ,các chú làm thì chắc chắn lần sau mình sẽ làm ok thôi...:D

QuangThang89

hihi mình biết là làm theo bài chỉ dẫn là ok rồi nhưng mà lại nhát tay...sợ nó có chuyện gì thì lại làm phiền các chuyên gia giải quyết....Nếu dc 1 lần xem các bạn ,các anh ,các chú làm thì chắc chắn lần sau mình sẽ làm ok thôi...:D

Nếu bạn up qua cable thì mới sợ còn up qua thẻ thì thoải mái, có trục trặc gì cũng up lại đc hết

baokhi

tai nghe thì vẫn có thể dùng jac chuyển đổi sang 3.5 , mình đang nghe vẫn ok lắm, 2 tai nghe bình thường, tiếc nhỉ, bạn lại mua rồi, mình thì muốn bán để đổi iphone xem nó thế nào :D

truongloc1989

tai nghe thì vẫn có thể dùng jac chuyển đổi sang 3.5 , mình đang nghe vẫn ok lắm, 2 tai nghe bình thường, tiếc nhỉ, bạn lại mua rồi, mình thì muốn bán để đổi iphone xem nó thế nào :D

Hihi Thank bạn,nghe jack chuyển thì oki rồi nhưng mình thích sài có ptt nữa,đi đường thì có ai gọi,móc ra nói chuyện lun,khỏi ngừng xe,cũng tiện lắm bạn!!!!Con của bạn màu trắng hay đen vậy? Hum bữa thấy ông kia rao 1 con AtomLife màu trằng,trước h cũng đang kiêm 1 con WM,đang phân vân thì thấy con màu trắng đẹp quá,lại còn tem void thế là quất lun...cũng may em nó sài cũng oki lắm bạn à.....Ah,bạn sài lâu gòi chắc kinh nghiệm cũng nhìu,bạn cho mình add nick yahoo dc ko?Mình mún up rom mà lần đầu sài nên cứ nhát tay thế nào ấy,có bạn nhìu kinh nghiệm chỉ thì mình an tâm hơn.................Thank

QuangThang89

Hihi Thank bạn,nghe jack chuyển thì oki rồi nhưng mình thích sài có ptt nữa,đi đường thì có ai gọi,móc ra nói chuyện lun,khỏi ngừng xe,cũng tiện lắm bạn!!!!Con của bạn màu trắng hay đen vậy? Hum bữa thấy ông kia rao 1 con AtomLife màu trằng,trước h cũng đang kiêm 1 con WM,đang phân vân thì thấy con màu trắng đẹp quá,lại còn tem void thế là quất lun...cũng may em nó sài cũng oki lắm bạn à.....Ah,bạn sài lâu gòi chắc kinh nghiệm cũng nhìu,bạn cho mình add nick yahoo dc ko?Mình mún up rom mà lần đầu sài nên cứ nhát tay thế nào ấy,có bạn nhìu kinh nghiệm chỉ thì mình an tâm hơn.................Thank

AL lỗi thời lâu rồi, mình muốn tống nó đi nhìu lần rồi mà ko có ai rước nay bạn lại rước nó về :))

TranMinhMan

Super V.I.P
AL lỗi thời lâu rồi, mình muốn tống nó đi nhìu lần rồi mà ko có ai rước nay bạn lại rước nó về :))

Tống cho a nè Thắng!:)) AL cũng là "ông trùm" một thời chứ bộ, mẫu mã, chất lượng khá tốt, chỉ có 2 yếu điểm là pin (cái này là bệnh của dòng Atom ko riêng gì AL), loa ngoài rất dễ hư đôi khi ko làm gì cũng "bỗng nhiên muốn hư" (vào 1 ngày đẹp trời nào đó tự hiên nó tè tè rùi đi lun!)!:| X_XNhưng lâu lâu được cầm lại e nó cũng thấy lòng bồi hồi làm sao!:p

truongloc1989

hehe bạn nói làm mình nản thía,mới tập tành mà nghe vậy cũng bùn nhỉ???Chứ bi em thấy có con nào CPU bằng dc nó đâu,chỉ tội cái là íu Ram thôi

truongloc1989

Tống cho a nè Thắng!Click here to enlarge AL cũng là "ông trùm" một thời chứ bộ, mẫu mã, chất lượng khá tốt, chỉ có 2 yếu điểm là pin (cái này là bệnh của dòng Atom ko riêng gì AL), loa ngoài rất dễ hư đôi khi ko làm gì cũng "bỗng nhiên muốn hư" (vào 1 ngày đẹp trời nào đó tự hiên nó tè tè rùi đi lun!)!Nhưng lâu lâu được cầm lại e nó cũng thấy lòng bồi hồi làm sao!Click here to enlarge
Nghe anh này nói làm em dc chút an ủi...hì hì

QuangThang89

Tống cho a nè Thắng!:)) AL cũng là "ông trùm" một thời chứ bộ, mẫu mã, chất lượng khá tốt, chỉ có 2 yếu điểm là pin (cái này là bệnh của dòng Atom ko riêng gì AL), loa ngoài rất dễ hư đôi khi ko làm gì cũng "bỗng nhiên muốn hư" (vào 1 ngày đẹp trời nào đó tự hiên nó tè tè rùi đi lun!)!:| X_XNhưng lâu lâu được cầm lại e nó cũng thấy lòng bồi hồi làm sao!:p

Em đồng ý với anh là lúc mới ra nó là ông trùm thiệt, hồi mới ra em cũng ước có con này lắm, nhưng khi cầm trên tay xài 1 thời gian thấy thất vọng tràn trề :(. Cái vụ loa bị hỏng thì em chưa bị anh àh, máy em rơi vậy tới mấy lần rồi trong đó có 2 lần rơi từ độ cao tầm 1m mà loa nó vẫn như thường :D.

Khi nào em có dịp vào lại sg anh em cafe khi đó anh có dịp ôn lại kỷ niệm 1 thời anh "vùng vẫy" với nó và "làm mưa làm gió" trên thị trường rom rồi :p

cakiem123

Bác Thắng nói chí phải hết, còn tai nghe hiện jo em đg dùng tai nghe khác không phải tai nghe zin của máy nhưng vẫn nghe tốt cả 2 bên. Dòng Atom cái trấu bên trogn tai nghe nó khác, một số loại tai nghe ko hợp chỉ nghe đc có 1 bên thôi.