• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

So sánh MMC và DV RSMMC (MMC Mobile)

blmon

Bạn tớ vừa làm con N72, thẻ DV 128 kèm theo máy nhỏ quá ko ăn thua, định làm con DVRS512 mà đắt quá, đang định làm chú RS xài tạm :D

DV sinh ra là để tiết kiệm điện hơn, nhưng ko rõ có tiết kiệm đc nhiều ko :) và tốc độ có nhanh hơn RS chút nào ko :)

Anh em cho ý kiến nha, cái thằng NóKìa ghét quá, tự nhiên sinh ra chuẩn mới mà lại cứ xài lẫn lộn cho nhau đc :-??

NguyenDucDung

Nếu mình nhớ ko nhầm thì DV là để dùng cho máy ảnh... Thế thôi (hơn cũng chẳng bít :D)

windows2000vn

MMC - Multimedia Memory Card. thẻ này dùng cho những máy có khe cắm lớn như: Nokia 3300, 3650, 6230, 6230i, 6600, 7710, 9210, 9210i, 9300, 9500, N-Gage, N-Gage QD, Siemens SX1...

RS MMC - Reduced Size Multimedia Memory Card.thẻ này dùng cho những máy có khe cắm nhỏ tính năng và cơ chế hoạt động như thẻ MMC

RS DV MMC - Reduced Size Dual Voltage (1.8/3V) Multimedia Memory Card. thẻ này dùng cho những máy có khe cắm nhỏ v2 nguồn điện sài không đáng kể ( thẻ này có 2 hàng chân đồng)

trên thị trường Việt Nam. cụ thể là thành phố Hồ Chí Minh: thời gian trước thì thấy có thằng Eagletec là đạt được tiêu chuẩn về tốc độ cũng như giá cả hợp lý. còn về những thằng Scandis,Transend.... thì tốc độ không đạt bằng, mình nói ở đây không phải chê thẻ của các hãng trên.

** Thật chất thẻ nhớ cũng có nhiều loại. loại 1, loại 2 loại 3, những thẻ này thì sẽ được sắp sế theo tốc độ X để được xếp vào các loại đó, cứ hiều nôn na nó như là ổ CD rôm của bạn nó cũng có X để chị tốc độ đọc của CD rôm. giá cả của loại thẻ chên lệch nhau từ 70 - 100k nên hầu hết các thẻ đang bán trên thị trường Thành Phố Hồ CHí Minh là loại thẻ 2 ( tiền nào của đó) không thể nói nhà cung cấp ăn bớt :D nếu các bạn có trong tay 2 thẻ nhớ 1 của Eagletec và 1 của hãng khác, căn đồng hồ chép 10 bài MP3 sẽ thấy sự khác biệt.
Mình đang sài cái SD 1GB của Eagletec 150X đọc kinh khủng :D

cfbarca

Active Member
@bro nào cho mình biết phone N7610 có support thẻ RSMMC 1G không? nếu Ở SG mua ở đâu giá mềm I ? nhãn hiệu thẻ nào tốt?

blmon

7610 sinh ra để xài RS MMC mà :) và DV cũng chơi đc tuốt :) nhãn hiệu nào có thương hiệu là ok, ko phải thẻ đểu là được :)

theo mình nhớ thì DV chỉ hơn RS ở khoản tiết kiệm điện thôi, ko rõ tốc độ thế nào

@Zoro: 1 số loại máy ảnh xài MMC, và DV RS MMC cũng tương tự nên vẫn xài đc :D

@windows2000vn: Tớ đang xài thẻ 1G tốc độ có 80x, ở HN tớ thấy Trancend 180x chỉ có loại thẻ 2G thôi. Hơn nữa tốc độ chỉ có thể cảm nhận khi xài đầu đọc thẻ :D

windows2000vn

@bro nào cho mình biết phone N7610 có support thẻ RSMMC 1G không? nếu Ở SG mua ở đâu giá mềm I ? nhãn hiệu thẻ nào tốt?

7610 chơi thẻ 1 GB thì cũng ok, tốc độ truy cập thẻ hơi chậm một chút nhưng không đáng kể nghe nhạc và xem phim vẫn chạy ào ào,

hiện nay trong thành phố thì đang có những loại thẻ này trên thị trường: Scandisk ( loại này ít gặp) Transend ( củng ít) Kingstom ( loại này rất nhiều)
....
Mình thì chỉ thích đồ của thằng Eagletac ( khi mua chú ý coi xem có tem hình chữ nhật ở phái dưới mặt chân đồng) nếu có tem này thì mới chính xác nó là thẻ của đài Loan.

về cấu tạo của thẻ nhớ theo mình đọc các thông tin thì thẻ zin ( chính hãng) thành phần cấu tạo là Cát được è lại. trên thị trường còn xuất hiện loại thẻ trung quốc làm bằng nhựa. để phân biệt thì thả thẻ xuống và nghe tiếng. đó là những phương pháp chọn thẻ nhớ mình dùng

yingzhou

Đúng là tốc độ chỉ cảm nhận trên đầu đọc thẻ! Là tốc độ chính xác của thẻ khi đọc trên đầu đọc! Còn khi vào Mobile thì phụ thuộc tốc độ ghi và đọc dữ liệu của Mobile nữa! :D

blmon

Chốt hạ là những dòng máy sinh ra để chạy DV ví dụ như N72 thì chỉ chơi với thẻ 64 trở xuống thui. còn muốn thì fải mua thẻ DV :(

yingzhou

ông đang nói đến DVRS MMC và MMC không à? 2 cái này cấu tạo khác nhau mà! :D Mấy máy dùng RSMMC thì đâu đút vừa MMC? :D

lamlcd

Member
theo mình biết thì dv rs mmc tốc độ nhanh hơn mmc or rs mmc nhiều.Với lại dùng dv rsmmc cho 7610 được chứ rsmmc thì o xài được cho n70 đâu.

hongphuc1983

bây giờ mình mới biết là cùng 1 loại thẻ mà có nhiều tốc độ khác nhau nhưng để phân biệt thì như thế nào ( với loại 512 chẳng hạn ) nó có ghi ở bao bì không , mình thấy thị trường hn hầu như toàn thẻ trancend còn các loại khác thì cũng nhiều nhưng để chọn ra hãng mà có tốc độ đọc ghi nhanh thì quả là khó

blmon

ông đang nói đến DVRS MMC và MMC không à? 2 cái này cấu tạo khác nhau mà! :D Mấy máy dùng RSMMC thì đâu đút vừa MMC? :D

hihiii tớ nhầm thôi, bản chất MMC và RS MMC đâu có khác nhau, chỉ khác nhau ở kích cỡ thui :p lắm chiện

@hongphuc1983: Phân biệt tốc độ thì anh nên vào trang chủ của hãng sx, ví dụ 80x tốc độ đọc là 12mb/s
MMC thường có tốc độc đọc là 6mb/s

:)

MX31214

thật ra dv rs mmc cũng ko nhanh hơn mmc đâu,hiện giờ mmc plus tốc độ đọc là 99x lận,cũng rất nhanh đó,nhưng có điều là nếu máy dùng mmc thì có thể dùng rs mmc,còn ngược lại thì ko được,vì vậy rs mmc tiện lợi hơn.

blmon

thật ra dv rs mmc cũng ko nhanh hơn mmc đâu,hiện giờ mmc plus tốc độ đọc là 99x lận,cũng rất nhanh đó,nhưng có điều là nếu máy dùng mmc thì có thể dùng rs mmc,còn ngược lại thì ko được,vì vậy rs mmc tiện lợi hơn.

cho tớ mạn phép sửa lại chút nhé, MMC có thể xài DV RSMMC nhưng ngược lại thì ko :)

@sáu béo: 6630 chơi đc cả 1G đấy, tốt nhất để confirm lại thì lúc mua cứ thử lắp vào xem máy nhận ko (99.9% là nhận). Nhưng anh bạn cần cái j mà chơi thẻ 1G???theo tớ 512 là ok. 1 số người nói lắp thẻ dung lượng lớn vào máy sẽ làm chậm máy, nhưng tớ ko cảm thấy điều này >:)

Asmodis

MMCPlus với DV RS MMC là một mà bác, kể cả MMCmobile cũng thế! Đây chỉ là các tên gọi khác nhau của MMC theo tiêu chuẩn MMC4.x thôi! Nếu các card MMCmobile trên thị trường VN đều được sản xuất theo đúng tiêu chuẩn của MMCA thì tốc độ và mức độ tiết kiệm năng lượng của nó sẽ cao hơn nhiều so với MMC đời cũ! Tuy nhiên sự thực thế nào thì còn phải xét lại!

MX31214

nó ko p[hải lá đâu bác a,mmc plus chỉ là mmc mới có tốc độ đọc nhanh hơn,còn dv rs mmc là cái co thêm cái đuôi nữa,và kích thước chỉ bằng 1/2 mmc thôi,làm sao mà giống được chứ,còn mmc mobile thì mới giống rs mmc.Thực tế tốc độ quay của các thẻ nhớ trên đt thì ko phân biệt được rõ ràng đâu,chỉ khi đưa vào đồ đọc trên pc mới biết thôi

blmon

ấy chết, cho tớ đính chính lại chút nha

MMC Plus chính là MMC tốc độ cao

RS MMC chỉ khác MMC ở kích thước nhỏ hơn 1 chút (50%)

Nhưng DV RSMMC thì chính là MMC Mobile :)

Về tốc độ:

MMC Plus (6mb/s) > MMC = RSMMC (4mb/s)

Hình như MMC Plus nhanh hơn DV RSMMC thì fải (vụ này chưa có thông tin so sánh)

Asmodis

Có lẽ em viết không rõ ý! ý em là các loại trên đều là MMC thế hệ mới tuân theo cùng một bộ tiêu chuẩn, MMCplus, MMCmobile (DV RS MMC) là các thế hệ tuân theo bộ tiêu chuẩn MMC 4.x của MMCA (MMC Association) hai loại trên chỉ khác nhau về kích cỡ, các thông số khác là gần như hoàn toàn giống nhau! Các bác có thể vào MMCA để xem kỹ hơn. Em cũng chưa xem rõ lắm, chỉ biết đại thể là như vậy.

hongphuc1983

vậy ngage chơi đc thẻ MMC plus không nhỉ nếu nó nhanh vậy thì cắm 1G đc không nhể mình dùng thẻ nhớ thay USB luôn :D