• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

So sánh PPC có RAM128/CPU200 và RAM64/CPU350

friendinyourway

em lính mơi nhập môn nên thiếu kinh nghiệm, vậy cho hỏi các tiền bối là nên chọn điện thoại:( ram 128 cpu 200 hay ram 64 mà cpu 350mhz vậy nhỉ=D> thank các cụ luôn

Sunlolo

híc,bác post thử 2 em nó lên xem, nghe thông số lạ ghê ta!
em thik em 128 - 200 kia hơn, có khả năng 200 kia là chip OMAP dual 1 nghe gọi - 1 multimedia;;)

Dung_MDA

Tư vấn điện thoại thì bác post sai chỗ rồi.........
Em vẫn thích 200Mhz-128Mb Ram,quan trọng ram mạnh mới vọc sướng.Ram mạnh thì mình có thể tùy chỉnh Paging pool lên cao để máy chạy nhanh hơn.

PhamQuang

Manager
em lính mơi nhập môn nên thiếu kinh nghiệm, vậy cho hỏi các tiền bối là nên chọn điện thoại:( ram 128 cpu 200 hay ram 64 mà cpu 350mhz vậy nhỉ=D> thank các cụ luôn

Thông số CPU cũng tuỳ thôi, phụ thuộc vào nhãn hiệu Chip. Nếu Chip OMAP mà tần số 200 thì không thua gì INTEL tần số 400 cả.
Do vậy bạn chọn máy phải xem Chip máy là hãng nào. Hiện nay các PPC đời mới đều Chip QUALCOMM được coi là tốt.
Theo số liệu trên thì máy bạn nói tới có CPU200 chắc là Chip OMAP, nó khá mạnh đấy.
Còn về RAM thì máy có RAM càng cao chạy càng tốt. Những máy có RAM 64 thường rất cũ rồi, hiện tại rất khó Update lên các HDH mới và chạy ứng dụng cũng khó.

minhthi

Thông số CPU cũng tuỳ thôi, phụ thuộc vào nhãn hiệu Chip. Nếu Chip OMAP mà tần số 200 thì không thua gì INTEL tần số 400 cả.
Do vậy bạn chọn máy phải xem Chip máy là hãng nào. Hiện nay các PPC đời mới đều Chip QUALCOMM được coi là tốt.
Theo số liệu trên thì máy bạn nói tới có CPU200 chắc là Chip OMAP, nó khá mạnh đấy.
Còn về RAM thì máy có RAM càng cao chạy càng tốt. Những máy có RAM 64 thường rất cũ rồi, hiện tại rất khó Update lên các HDH mới và chạy ứng dụng cũng khó.

vậy con số MHz làm ra để chơi hả bác.nói sảng không i
đồng ý ram nhiều chạy nhanh, mạnh hơn là chắc chắn
còn OMAP 200 mà đòi so với intel 416 Mhz.nằm mơ luôn
thử benchmark là biết liền ah.đứng xa mà ngó nhé

quên dĩ nhiên xung nhip thấp nên OMAP dùng pin lâu hơn-->điều này khá quan trọng

chuyện update thì thường tùy loại máy có dễ upROM k?và có nhiều người dùng +nhiều cooker thôi

QuangThang89

quên dĩ nhiên xung nhip thấp nên OMAP dùng pin lâu hơn-->điều này khá quan trọng

chuyện update thì thường tùy loại máy có dễ upROM k?và có nhiều người dùng +nhiều cooker thôi

Ko bít bạn có phải là người hiểu bít nhiều về PPC ko mà lại nói như vậy với người chơi PPC lâu năm như bác Quang, nghe bạn nói vậy thì đủ bít bạn là người ngoài nghề rồi, chip Omap đồng ý là xung nhịp yếu hơn chip Intel, nhưng bạn thử chạy đa nhiệm xem chip Omap mạnh hơn hay yếu hơn Intel nào, xung nhịp là 200mhz nhưng đối với dòng chip hỗ trợ chạy đa nhiệm tốt thì nó sẽ nhân đôi xung nhịp lên, từ 200 thành 400mhz, trong khi đó chip Intel dành cho các dòng máy trước chạy đa nhiệm rất yếu chưa kể ram thấp dẫn tới treo máy. Có nguyên nhân nào đó hãng sản xuất mới xài chip Omap chứ ko xài chip Intel trong khi xung nhịp Intel lớn hơn.

Nói 1 cách dễ hiểu hơn là bạn thử so sánh chip trên PC xem, 1 con chip Core 2 Duo có xung nhịp yếu hơn con Pentium 4, vậy mà con Core 2 Duo thực thi vẫn mạnh hơn rất nhiều con Pentium 4. Đừng nên nhìn vào xung nhịp để đánh giá 1 con chip.

Còn việc update các phiên bản rom mới thì bạn thử xem máy dùng chip yếu và ram yếu xem sao, mặc dù update được nhưng chạy rom ko mượt và hao ram thì bạn chọn phiên bản rom mới hay rom cũ, việc này giống như PC xài chip Pentium 3 mà cài Windows 7 vậy đó :))

Ngoài ra bạn nên chú ý cách ăn nói trên diễn đàn.

Thân :)

Dung_MDA

Ko bít bạn có phải là người hiểu bít nhiều về PPC ko mà lại nói như vậy với người chơi PPC lâu năm như bác Quang, nghe bạn nói vậy thì đủ bít bạn là người ngoài nghề rồi, chip Omap đồng ý là xung nhịp yếu hơn chip Intel, nhưng bạn thử chạy đa nhiệm xem chip Omap mạnh hơn hay yếu hơn Intel nào, xung nhịp là 200mhz nhưng đối với dòng chip hỗ trợ chạy đa nhiệm tốt thì nó sẽ nhân đôi xung nhịp lên, từ 200 thành 400mhz, trong khi đó chip Intel dành cho các dòng máy trước chạy đa nhiệm rất yếu chưa kể ram thấp dẫn tới treo máy. Có nguyên nhân nào đó hãng sản xuất mới xài chip Omap chứ ko xài chip Intel trong khi xung nhịp Intel lớn hơn.

Nói 1 cách dễ hiểu hơn là bạn thử so sánh chip trên PC xem, 1 con chip Core 2 Duo có xung nhịp yếu hơn con Pentium 4, vậy mà con Core 2 Duo thực thi vẫn mạnh hơn rất nhiều con Pentium 4. Đừng nên nhìn vào xung nhịp để đánh giá 1 con chip.

Còn việc update các phiên bản rom mới thì bạn thử xem máy dùng chip yếu và ram yếu xem sao, mặc dù update được nhưng chạy rom ko mượt và hao ram thì bạn chọn phiên bản rom mới hay rom cũ, việc này giống như PC xài chip Pentium 3 mà cài Windows 7 vậy đó :))

Ngoài ra bạn nên chú ý cách ăn nói trên diễn đàn.

Thân :)

http://pdaviet.net/showthread.php?t=9401&page=5
Chip Omap chạy đa nhiệm ghê nhỉ...........Hay thế nhỉ,khỏi cần nói suông làm gì,thi benchmark không bro,em dùng O2s ,cho bác dùng tất cả các con dùng chip Omap như Neo,Minis,Dopod C800...Viva ,Sau đó so sánh kết quả và in lên đây.Chịu không?;););)

Chỉnh sửa cuối:

Sunlolo

Chán ông nào so sánh Omap với dual core chưa nói là so với core2dual

Omap là chip lõi kép,nhưng mỗi lõi 1 công dụng 1 xử lí sóng GSM - 1 multimedia,tác vụ, nói từ đầu bài rồi!
cho nên nó ổn định!

nhưng thực chất max chỉ vẫn là 200 thôi, không có chuyện :"nhưng đối với dòng chip hỗ trợ chạy đa nhiệm tốt thì nó sẽ nhân đôi xung nhịp lên, từ 200 thành 400mhz" đâu!

Đừng so sánh kệch kỡm thế chứ!:O

Nếu đã thích so thì nên so:
2 em lớp 2, 1 em chỉ biết làm toán, 1 em chỉ biết làm văn, so với 1 anh lớp 4 biết cả 2, hehe=)) So sánh là khập khiễng mà!

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager

Không biết anh bạn này có bao nhiêu kiến thức về PPC và hiểu biết đến đâu mà tự cho mình cái quyền nhận xét về người khác như vậy...
Cả 1 thời kỳ các dòng máy chạy Chip OMAP như Wizard, Artemis, Herald,... người ta đã thảo luận và so sánh hàng năm trời với các máy chạy Chip INTEL như HTC Blue Angel, Himalaya,.. rồi đó bạn ạ.
Nếu cần để vỡ kiến thức về PPC hơn, bạn có thể lục tìm lại các chủ đề cũ đã có trong diễn đàn.

luongdang

:D dù j đi nữa mình đã từng xài qua Neo chip Omap 200Mhz ram 64M ở đây có ai dám khẳng định Neo chạy nhanh hơn Atom chip 416Mhz Ram 64M không ? cùng làm RAM 64M đó, giờ chỉ so sánh chip thôi.

minhthi

Không biết anh bạn này có bao nhiêu kiến thức về PPC và hiểu biết đến đâu mà tự cho mình cái quyền nhận xét về người khác như vậy...
Cả 1 thời kỳ các dòng máy chạy Chip OMAP như Wizard, Artemis, Herald,... người ta đã thảo luận và so sánh hàng năm trời với các máy chạy Chip INTEL như HTC Blue Angel, Himalaya,.. rồi đó bạn ạ.
Nếu cần để vỡ kiến thức về PPC hơn, bạn có thể lục tìm lại các chủ đề cũ đã có trong diễn đàn.

dù chưa đóng góp gì nhiều cho diễn đàn nhưng e thấy cái gì đúng thì nói đúng.sai thì nói sai thôi mà bác.có lẽ dùng từ cũng hơi quá đáng 1 tí do tự nhiên vô đọc hứng lên nói vậy.mà bác là manager lại nói điều k hợp lí cho new mem
nếu bác vẫn giữ quan điểm như vậy thì e nghĩ bác nên xem lại bài vỡ thì hơn

Wizard e chưa dùng nhưng có chọt rồi, HTC touch I có dùng và hiện đang dùng Atom
nhận xét của e là Atom mạnh hơn nhiều chĩ mỗi tội tốn pin
còn chuyện OMAP xử lí đa nhiệm tốt cái đó cũng chưa chắc.thử treo nhiều ứng dụng chạy thì con 416 của Atom cũng hơn đó bác

benchmark bằng SKtool có lẽ cũng khách quan thì mấy con OMAP nằm đâu dưới đáy bảng xếp hạng.bác thử xem con intel 416 vẫn lưng chừng núi

còn có bác gì đó so sánh OMAP 200-Intel 416 với core2 duo-pentium 4 thì thật quá nực cười

tuy nhiên k phải CPU quyết định tất cả
có gì sai sót mong ae bỏ quá cho.cám ơn

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Theo như bài đầu, chủ Topic hỏi thì mình trả lời không có gì sai cả.
Mình không có ý so sánh các Chip của các hãng cung cấp khác nhau bởi mỗi Chip có cái hay cái dở, tuỳ thuộc vào chức năng PPC mà hãng sản xuất muốn hỗ trợ, ví dụ với TouchFLO thì không chip nào chạy tốt hơn Chip OMAP,...
Nếu bạn tự cho là hiểu biết đôi chút qua việc sử dụng Atom thì hãy nên đọc lại mấy bài đầu, phân biệt cách viết đúng hay sai...
Không ai nói 200 = 400 cả, mà muốn nói rằng có những máy chạy Chip OMAP 200 nhưng tốc độ chạy không thua kém các máy chạy INTEL 400,... điều này không cần nói nhiều, ai sử dụng qua các dòng máy sẽ rõ.
Nếu bạn chỉ biết tới Atom thì tốt nhất hãy mua thêm vài dòng nữa mà nghịch cho biết.
Nếu bạn nói máy chạy không chỉ phụ thuộc vào CPU, đồng ý, vậy có phải bạn đã vô tình phủ nhận lại chính mình hay không?

Nói ngắn gọn lại, cũng là đôi ba lời khuyên cho chủ Topic để có thể mua sử dụng máy cho hợp lý chứ không hề có ý định tranh luận về hiểu biết với bạn đâu. Chỉ mong bạn hãy có tác phong nói năng cho lễ độ và khiêm tốn một chút thì có lẽ hay hơn. Nếu bạn thấy mình có kinh nghiệm hơn, sao không cho chủ chủ đề một lời khuyên mua máy sử dụng?

phamdung123

CHO EM HỎI CÒN AI TRÊN LIK NÀY KO Ạ..VÀ CHO EM HỎI LUN CÁCH UP ROM ATOM EXEC VỚI..WM6.1 JUP EM GẤP BÂY GIỜ NHÉ..THANHS ! PRO NÀO CHỈ

vndtdd

hì hì
anh em bàn luận hay tranh cãi nhìêu gê ta,
mình cũng dùng ppc mấy năm rồi,
xin ghóp ý cho chủ topic mua máy:
(ý riêng thôi chứ ko có tham gia chiến đâu nha) =))
riêng mình sẽ chọn con omap 200,vì
độ ổn định của nó khi sử dụng máy,
ví dụ như khi bạn đang chạy 1 ứng dụng hay games
nào nào khá nặng,mà có ai gọi đến, hay có sms,
thì máy omap híêm khi bị treo.
và với dòng omap mà ram 128 thì đỉnh rồi đó,
pin thì omap quá good.
còn theo kíên thức về chip omap mình bíêt thì tuy nó có total 400 mhz,nhưng
max 200mhz cho mutimedia
200mhz chỉ xử lý phone,sms

NhatToai

Super V.I.P
Bản thân mình thì cả intel và omap đều xài qua rồi nên có đôi lời để chủ topic cảm nhận.
Trước khi vọc qua Omap mình có chơi qua BlueAngel(giờ vẫn còn giữ làm kỷ niệm) và 2 cây Atom(life lấy trước và Exec lấy sau).Tuy nhiên số phận 2 em Atom ở với mình chỉ đúng 1 tuần thôi thì phải đổi lại vì yếu điểm khá nhiều.Lúc ấy vào năm 2005 thì phải,trình độ của mình vào thời điểm đó thí quá gà nhưng cũng đủ để cảm nhận vài yếu điểm:
-Hao pin vào loại vô địch,tối sạc đầy pin nhưng qua một ngày làm việc của mình(chỉ dùng nghe gọi) em nó vẫn không trụ nổi tới 5h chiều.
-Buồn buồn lôi ra test soft thì những soft lớn tí là chạy không qua...
-Sóng thì thua luôn(cùng vị trí mình làm việc tại Tân Quí Tây/Bình chánh thì cái nào cũng có sóng còn Atom thì tò tí te...)
...
Chán,sau khi trả lại Life lấy về Exec thì số phận cũng tương tự nên mình đem lại cửa hàng mà mình đã mua và quyết tâm phải nghiên cứu kỹ xem nên lấy cái nào....
Thời điểm này chưa có Qualcomm mà chỉ có Omap thôi,đại diện đứng đầu lúc đó là Artemis và Herald!
Cầm em Artemis trên tay và vọc một tí thì có người khác mua mất nên tạm đứng nhìn xem sau khi cài ứng dụng nó trông thế nào vì thấy lạ vụ con chuột(?).Tay KTV của CH cài ứng dụng tới lui cả 2 tiếng mà máy cứ bị treo(sau này mình mới biết lý do là nó cho chạy file backup!!!)
Vì vậy mình quyết định lấy con Herald và không yêu cầu cài ứng dụng,đem về tự xử!
Đem con Herald/Omap này về rồi và mình đã thật sự hài lòng với khả năng vượt trội của nó so với Atom.Tuy nhiên cái hài lòng mà mình nói ở đây không thể so sánh với thời điểm này vì giờ có quá nhiều dòng máy khủng.Riêng về Omap không cũng có nhiều loại mạnh hơn Herald nhiều như Touch II,Touch Viva...

Cả thời gian qua cùng với giao diện của Manila thì chắc các bạn cũng rõ là Omap hay Intel chạy tốt hơn rồi.
Vài dòng tỏ bày hy vọng có thể giúp chủ topic lưa chọn cho mình con máy ưng ý.