• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

SoundMeter - freeware kiểm tra độ ồn

quylan87

Đây là một freeware do 1 nhóm bác sĩ Thái Lan làm ra. Phần mềm này dùng microphone của điện thoại để đo cường độ âm thanh ( decibel ) nơi ta đang đứng. Phần mềm này hửu ích cho người làm xây dựng, kiến trúc, môi trường và dĩ nhiên cho ai muốn đo tiếng ồn nơi mình đang ở, nơi làm việc.
Đã test trên WM 2003 (Dallab DP900), WM5 (Gigabyte i120), WM6.1 (Samsung i900), chạy ổn, riêng dòng HTC có thể không dùng được. File đính kèm là file tự chạy trên ppc không cần cài đặt.
Độ chính xác tùy thuộc vào mic của từng loại máy. Phần mềm này làm ra do các Bác sĩ Thái Lan dựa trên mic của IPAQ 2750 làm chuẩn, nên khi qua dòng máy khác có thay đổi. Tôi đã thử trên 3 máy : Dallab DP900, Gigabyte i120 và Samsung i900 thì thấy i900 có vẽ chính xác hơn.
Nếu bạn nào nếu dùng phần mềm này như 1 công cụ làm việc thì có thể đem so với thiết bị đo chuyên dụng rồi tính ra dung sai cộng trừ cho máy mình