• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN SỬ DỤNG PALM TREO-650

Namnet

Palm có thể Reset theo nhiều cách khác nhau

Soft Reset

A soft reset l
Làm Palm dừng phiên làm việc hiện hành và bắt đầu khởi động lại cho phiên làm việc mới . Các dữ liệu được giữ nguyên sau khi bạn Soft Reset cho Palm. Sau khi Soft Reset màn hình hiện lên Logo Palm ( welcom screen) sau đó là General Preferences screen.

Muốn Soft Reset Palm , bạn dùng một que nhọn , nhấn nhẹ vào nút " reset " phía đằng sau vỏ máy

Double-Soft Reset

Trong trường hợp Palm của bạn không nhúc nhích gì sau một cú " soft reset " - Màn hình treo , nút power không hoạt động , nút chức năng 'cứng ngắc " - bạn nên Double-Soft reset . Đơn giản là bạn làm giống như Soft Reset nhưng thay vì nhấn 1 lần vào nút " reset " thì bạn nhấn 2 lần - càng nhanh càng tốt .

Warm Reset
Một cú "Warm Reset" sẽ giúp bạn bỏ qua phần load những chức năng mở rộng của hệ thống đôi khi làm treo máy như XXXXMaster XXXXs, OS patches, Alarm settings,... Đôi khi một Soft hay Application không tương thích cũng làm cho máy treo không " cục cựa " gì
Sau khi Warm Reset bạn có thể delete Soft không tương thích , sau đó Soft Reset để đảm bảo Palm của bạn chạy bình thường trở lại .
Muốn Warm Reset bạn bấm và giữ phần trên của nút cuộn ( scroll button ) đồng thời dùng que nhấn vào nút reset ( Soft Reset ) sau thân máy . Vẫn giữ bấm phần trên của nút cuộn ( scroll button ) cho đến khi màn hình hiện ra Palm logo thì buông tay .

Hard Reset

Với một cú " HARD RESET " các dữ liệu của bạn sẽ đi tong ngoại trừ những gì nạp default trong máy .Formats Preferences và các Setting khác sẽ trở về trạng tái factory default settings.
Từ OS 4.1 trở đi bạn vẫn restore toàn bộ dữ liệu và các Soft bằng Hotsync vì Palm đã nhớ các toàn bộ dữ liệu từ lần Hotsync trước . Tuy nhiên bạn phải Install lại các Patch update .
Tuy nhiên cực chẳng đã mới nên Hard Reset khi Warrm - Soft không làm gì đuợc con Palm của bạn .
Muốn Hard Reset - Giữ nút Power đồng thời thực hiện một cú Soft reset . Vẵn giữ nút Power cho đến màn hình hiện lên Logo PALM . Buông nút Power ra bạn sẽ được hỏi " erase all the data stored on your handheld" . Bấm phần trên của nút cuộn ( scroll button ) sẽ hoàn tất Hard Reset : Toàn bộ Data sẽ đi sạch , bạn trở về với màn hình Digitizer screen.
Nếu bạn còn phân vân , bấm nút bất kỳ - lúc đó Palm chỉ Soft Reset .

Extended Hard Reset

Extended Hard Reset xóa toàn bộ dữ liệu và bỏ qua không tạo ra các mẫu thí dụ trong các Default Application của Palm
Trong khi Hard Reset vẫn tạo ra databases cho các built-in applications, và insert vài records ví dụ trong các databases dó như : numbers for Accessories and Technical Support trong Address database, mấy mẫu tin Todo trong ToDo database, memos trong Memo database. Hard reset còn tạo sãn Network database với vài thông số default Network profiles ở trong Network panel phần Prefs, một vài file để dành cho default MIDI alarm sounds .
Nếu Palm của bạn có Notepad , hard reset vẫn tạo ra một sample note trong NotePad, và nếu Palm của bạn có Mail application, thì một email message trong 'Mail Help' sẽ tự động insert trong Inbox.

Extended Hard Reset sẽ không tạo ra tất cả những gì mà tôi vừa nói - Các file này gọi là " startup files ".
Sau khi bạn Extended Hard Reset và install một soft làm tăng khả năng của built-in Palm Application ví dụ Contact Pro thay thế built-in Palm Contact- bạn sẽ nhận đuợc câu báo lửi - "Fantal error"
Như thế , đảm bảo rằng bạn sẽ không gặp phải lửi này , lời khuyên là :Sau khi Hard Reset, bajn chạy ít nhất là 1 lần các Palm built-in applications (Datebook, Address, ToDo, Memo, NotePad và Mail) để cho Palm tạo ra built-in databases trống.
Muốn làm một cú Extended Hard Reset bạn bấm giữ nút Power và thực hiện Soft Reset Khi Palm logo screen hiện ra , buông nút Power .
Khi câu cảnh báo " erase all the data stored on your handheld" , nhấn phần trên của nút cuộn ( scroll button ) . Khi vẫn giữ phần trên của nút cuộn ( scroll button )bạn bấm theo thứ tự các nút Datebook ,Address , ToDo ,Note/Memo . Buông phần trên của nút cuộn ( scroll button ) sẽ hoàn tất Extended Hard Reset
Nếu trong lúc bấm giữ phần trên của nút cuộn bạn không bấm đầy đủ các nút chứ năng thì Palm chỉ Soft Reset mà thôi .

FlashPro Reset
Nếu Palm có cài chương trình FlashPro (soft này cho bạn can thiệp free Flash memory) và nếu bạn lỡ tay cài một chương trình hỏng vào Flash Memory thì cú FlashPro Reset sẽ reformat Flash memory cho bạn.

Bấm giữ nút memo/note và thực hiện Soft Reset
Khi Palm logo hiện ra , nhả nút memo/note ra
Lúc đó 'FlashPro' message 'Hit the ToDo button to reformat flash' sẽ hiện ra
Bạn chỉ việc bấm nút ToDo là xong .

Debug Reset

Khi bạn đang Upgrade cho PalmOS , đột nhiên báo " connection lost". Palm của bạn khônng thể "chạy được " vì incomplete operating system.
debug reset sẽ mở kết nối XXXXXX port để OS install utility viết đè bản nâng cấp OS trực tiếp vào Flash.
Bạn chỉ thực hiện khi trong quá trình OS upgarade yêu cầu
Để thực hiện Debug Reset bạn bấm giữ phần dưới của nút cuộn (Scroll Button) và thực hiện Soft Reset . Chỉ buông tay khi Palm Logo hiện ra .

Chú Ý: Backup hoặc đồng bộ với máy tính (với Phần mềm Palm Desktop) lại trước khi Reset những thứ thấy cần thiết với mình (Danh bạ, tin nhắn,nhật kí cuộc gọi.memo....... Nhưng tôi khuyên các bạn đừng có lạm dụng quá!

.

Last edited by a moderator:

centaur

Bác nào biết copy data từ Palm Déktop sang MS Outlook không ạ ?

Tình hình là em làm mất con Treo 680, đang phải xài đỡ PPC Phone :(( , như các bác biết thì con Treo em sync voi palm desktop nên all data nằm ở đó hết, bây giờ muốn chuyển data này sang Outlook để từ đó sync qua PPC mà không biét làm sao ( đã thử import/export..nhưng không được)
Nghe nói có soft "Pocket Copy" giúp làm việc này nhưng em vao web chỉ bán chứ không cho bản trial..., :-? mà mượn con palm khác để sync nối tiếp thì không quen ai, các bác giúp em với. Xin đa tạ =D>

andrey

Palm treo 650

xin chào
tui mới có cái treo 650. Muốn hỏi là ringtone của máy có thể o dang MP3 và AMR có đúng kô?
Cho hỏi cái. Tui muốn cho Transfer Ringtone tu PC vào Palm, va ringtone o dang Mp3 và AMR, sao khong vao được? Tui chỉ có thể save vao External Memory Card, vì máy nói là kô save vào Palm memory card được. Có ai có cách nao giúp với. Memory của Palm nhiều.
thanks

Sonmeo

xin chào
tui mới có cái treo 650. Muốn hỏi là ringtone của máy có thể o dang MP3 và AMR có đúng kô?
Cho hỏi cái. Tui muốn cho Transfer Ringtone tu PC vào Palm, va ringtone o dang Mp3 và AMR, sao khong vao được? Tui chỉ có thể save vao External Memory Card, vì máy nói là kô save vào Palm memory card được. Có ai có cách nao giúp với. Memory của Palm nhiều.
thanks

Nhạc chuông của Treo 650 là nhạc chuông midi bạn ơi. Bạn có thể dùng phần mềm MiniTones chạy trực tiếp trên Treo 650 để tạo file nhạc có lời từ nhạc mp3 để sử dụng trên Treo 650.
Ngoài ra, nếu bạn muốn dùng nhạc mp3 lưu trên thẻ nhớ làm nhạc chuông thì bạn có thể dùng các phần mềm như mRing, Ringo Pro, Phone Technician...

andrey

kô phải. Tui nói là làm sao mà có thể SAVE ringtone MP3, Midi, AMR tren Palm memory. Tui không muốn lúc nào cũng phải mang theo Memory card.
có cách nào save vào trong Memory cua Palm không.
Giung bluetooth khônng đươc. Dùng Hotsync cũng không được.

Sonmeo

kô phải. Tui nói là làm sao mà có thể SAVE ringtone MP3, Midi, AMR tren Palm memory. Tui không muốn lúc nào cũng phải mang theo Memory card.
có cách nào save vào trong Memory cua Palm không.
Giung bluetooth khônng đươc. Dùng Hotsync cũng không được.

BẠn dùng dùng một chương trình quản lý file như FileZ, RescoExplorer.. để mới file đó lên sau khi đã chép vào thẻ. BẠn nhấn và giũ file nhạc đó cho đển khi mở ra một popup và chọn Install into RAm. Tuy nhiên nên hạn chế file nhạc lưu trữ trong RAm vì Ram của Treo 650 rất ít.
Nhưng mình đã nói, Treo không dùng nhạc mp3 làm nhạc chuông trừ khi bạn cài thêm soft.

nguyen12345678

Bác Sonmeo nói đúng đó, nên dùng Ringo.

Còn bác muốn copy file thì dùng mấy cái trình duyệt. Tôi thấy Resco Explorer là ok nhất

atomcuibap

bác export tu palmdektop ra dang file .vcf rồi import từ Microsoft Office Outlook 2007 file .vcf này nhé.

ngothuongtri

treo 650 phát nhạc không nghe, gọi thì nghe

chào các bác mình có 1 con treo 650 bị gảy chấu tai phone bây giờ gọi lúc nghe loa trong và loa ngoài, nhưng phát nhạc thì không nghe, mình đả kiểm tra loa không hư, mạch không đức, và đả handreset củng không hết, vậy có nên FlashPro Reset không các bác nếu FlashPro Reset có bị gì không? và mình muốn Update Firmware lại có được không các bác? vì mình chưa tưng Update Firmware lần nào lên muốn tham khảo y kiến của các bác,
mong được anh em trong diển đàn giúp đở
thank !!!!!

ngothuongtri

Palm có thể Reset theo nhiều cách khác nhau

FlashPro Reset
Nếu Palm có cài chương trình FlashPro (soft này cho bạn can thiệp free Flash memory) và nếu bạn lỡ tay cài một chương trình hỏng vào Flash Memory thì cú FlashPro Reset sẽ reformat Flash memory cho bạn.

Bấm giữ nút memo/note và thực hiện Soft Reset
Khi Palm logo hiện ra , nhả nút memo/note ra
Lúc đó 'FlashPro' message 'Hit the ToDo button to reformat flash' sẽ hiện ra
Bạn chỉ việc bấm nút ToDo là xong .

Namnet

máy bác ơi cho hỏi nút memo/note trên treo 650 nằm ở đau sao tiềm hoài không thấy, vì máy em không hiểu tai sao mà gọi điện thì nghe bình thường nhưng phát nhạc thì không nghe gì hết, đả kiểm tra nút tắt loa ở trên rồi nhueng không hết, mong các bác giúp nhe, cám ơn

MrTrung

chào các bác mình có 1 con treo 650 bị gảy chấu tai phone bây giờ gọi lúc nghe loa trong và loa ngoài, nhưng phát nhạc thì không nghe, mình đả kiểm tra loa không hư, mạch không đức, và đả handreset củng không hết, vậy có nên FlashPro Reset không các bác nếu FlashPro Reset có bị gì không? và mình muốn Update Firmware lại có được không các bác? vì mình chưa tưng Update Firmware lần nào lên muốn tham khảo y kiến của các bác,
mong được anh em trong diển đàn giúp đở
thank !!!!!

Cái này có lẽ không phải là do lỗi Flash bạn ah. Bạn hãy kiểm tra lại jiack cắm tai nghe xem. Theo mình nghĩ cái này không ảnh hưởng gì đến Flash đâu bạn ạh. Chúc bạn thành công ;;) ;;) ;;) ;;)

ngothuongtri

cám ơn anh trung
em đả xem lại jack phone thì nó súc cái jack mất luôn rồi, mà em thì không có sơ đò câu chổ đó, anh biết câu như thế nào không chỉ cho em với,
xin lổi cho hỏi thêm một câu nưa nhe, nếu bị jacs phone thì đâu có nghe loa ngoài, còn cái nầy còn nghe loa ngoài mà

huynhquang

Hỏi về kết nối BT với treo 650

Treo 650 khi kết nối với BT DS970 đang nghe nhạc có cuộc gọi đến ngưng hát nhưng khi kết thúc cuộc gọi thì ko hát lại ,có ai biết cách sử dụng ko ?

Namnet

Bạn nghe nhạc bằng Application nào! Vì cái này tùy thuộc bạn nghe bằng Application nào nữa! Còn nếu Bạn dùng PocketTunes ok luôn! không có trường hợp đó xãy ra nữa đâu! Chúc Vui!

kiennq

Sử dụng Palm treo 650

Các bạn ơi cho tôi hỏi mấy vấn đề như sau về PALM treo 650 với:

1. Làm sao để sửa số điện thoại hoặc tên liên lạc trên sim khi dùng PALM
2. Làm sao để lưu số điện thoại mới trực tiếp vào sim luôn thay vì vào máy
3. Làm sao để xóa toàn bộ tin (nhận và gửi) trong hộp tin không
4. Ai có Key Ringgo không cho mình xin với (nguyenquockien_aptech@yahoo.com)
Xin cảm ơn nhiều