• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN SỬ DỤNG XPERIA - X1

beginnner

Hi,

Em thử down và cài bản Spb cho X1 từ trang của Sony nhưng thấy máy hay treo quá (Phím unlock bị treo toàn phải tháo pin mới khởi động lại được). Có ai bị tình trạng này không ạ?

Cài xong chán quá nên phải remove luôn:((

e_binh

không phải do SPB đâu mà có thể là do bản rom của bác. tôi đã thử các bản cook trên XDA đều chưa ổn định các ứng dụng phải quay về bản rom gốc spb chạy tốt

linhnhn

Mình chạy spb trên X1 bình thường, cài các ứng dụng cho WM 6.1 hầu như ok cả :)
Bạn thử up rom xem sao ... Hiện trên xda - forum có list khoảng 10 ROM đã được update.

Tomm063

Cài chương trình cho X1 trên Windows Vista

mình sử dụng windows Vista, sài Active Sync không được. Bác nào có cao kiến nào thì cho mình xin nha! Thanks!

linhnhn

trên vista bạn phải dùng Windows Mobile Device Center 6.0 mới sync được :)

trung_bi

Xin chào mọi người ! em lập topic này nhằm kêu gọi mấy anh em đang sử dụng X1 vào trao đổi kinh nghiệm cho nhau ạh ! và 1 lẽ khác cũng là vì em chạy qua lại forum mà không có topic nào thảo luận về sử dụng X1 nên Mong mở topic này ra mọi người cùng chia sẻ cho nhau !
Sau là tình trạng của em ! em vừa mua chú X1 về xài được 1 thời gian Nhưng có 1 điểm em không biết mong những người biết chỉ giúp cho Vấn đề tuy nhỏ nhưng tương đối to với những người mới như em .!
Em xin hỏi là làm thế nào để có thể Đổi ngôn ngữ sang tiếng anh được vậy ạh ! vì máy của em đang sử dụng mà mua tại TRUNG QUỐC ... nên không biết làm cách nào cho nó sang TIẾNG ANH được .
Tiếp đến là em muốn cài 1 software vào thẻ của nó thì phải làm thế nào ạh ?
mOng được mọi người giúp ĐỠ .... THANKS MỌI người !

trung_bi

Xin hỏi mọi người thêm là khi mình sử dụng bluetooth thì máy X1 đòi pass thì là gì vậy ạh !?
thanks đã trả lời !

hoang_kim83

Xin hỏi mọi người hiện tại bây giờ mình đã sử dụng chức năng phục hồi nguyên gốc cho máy nên trở về nguyển bản là tiếng anh ! giờ mình muốn sử dụng đọc và viết được tiếng trung thì làm thế nào vậy ạh ! Mong mọi người chỉ giáo !?

Tamock

...
Em xin hỏi là làm thế nào để có thể Đổi ngôn ngữ sang tiếng anh được vậy ạh ! vì máy của em đang sử dụng mà mua tại TRUNG QUỐC ... nên không biết làm cách nào cho nó sang TIẾNG ANH được .

Tiếp đến là em muốn cài 1 software vào thẻ của nó thì phải làm thế nào ạh ?
mOng được mọi người giúp ĐỠ ....

Xin hỏi mọi người thêm là khi mình sử dụng bluetooth thì máy X1 đòi pass thì là gì vậy ạh !?
thanks đã trả lời !

1. Up lại ROM khác: ROM gốc của bạn (chứa hệ điều hành) là ROM tiếng Trung. Muốn up lại ROM khác tiếng Anh bạn bắt buộc phải chạy HardSPL trước (mở khóa vùng) không thì máy thành cục gạch. Tham khảo topic dính trên kia.

2. Muốn cài phần mềm vào thẻ thì khi cài máy hỏi, bạn chọn Storage thay vì Device.

3. Nếu không muốn hỏi pass, vào Start> Settings>Connections> Bluetooth> Securities> Bỏ chọn Passkey Required.

4. Nếu muốn sử dụng và đọc tiếng Trung thì phải cài font và bộ gõ tiếng Trung vào máy.

tltunglan

Toi cai TouchFlo3D HD vao may sony x1 sao no hay bi treo may

Toi cai TouchFlo3D HD vao may sony x1 sao no hay bi treo may , thao pin ra roi khoi dong may lai no moi chay, ma no rat cham.Nho dien dan PDAVIET chi dum cach su dung va trong luc cai TouchFlo3D HD vao may .(TouchFlo3D HD co Lock Device de khoa may khong)..thanh that cam on dien dan .

trung_bi

thanks bạn mình đã hoàn thiện hơn được rồi hì hì hiện giờ mình đã dùng lại được bản tiếng anh và có kèm theo font tiếng trung (CE-STAR) okei rồi rất cảm ơn bạn đã chỉ bảo !

Tamock

TouchFlo 3D không phải là phần mềm thương mại viết cho X1i. Nó là phần mềm giao diện của máy khác, thường là bóc từ HTC Touch HD đem sang X1i xài tạm. Vì thế không thể chạy mượt mà như một phần mềm bình thường được.

Có vài phiên bản TouchFlo 3D của một vài người khác nhau tạo ra, ít nhất mình biết 2 phiên bản. Mình đã cài 1 bản TouchFlo (Manila) vào máy, chạy cũng tạm, không nhanh lắm.

Ngoài ra TouchFlo 3D có đi kèm rất nhiều chức năng (plugins) mà X1i không có, muốn chạy được đầy đủ phải cài thêm vào, như là Photo Album, Audio Manager, YouTube, Fullscreen Player... Nếu không thì nó báo không tìm thấy file hoặc là treo. Bạn có thể tạm thời cất đi những chức năng không dùng đến (vào settings để disable các tabs không xài đến).

TouchFlo 3D chỉ là phần mềm giao diện. Lock Device là chức năng khóa máy của X1i không liên quan gì (giữ nút End Call một lúc). Nếu muốn bạn có thể thử chương trình gọi là S2U2 để khóa máy.

tltunglan

Xin hoi các thành viên trên diển đàn PDAVIET :
1/X1 không đọc được Excel 2003 có cách nào chuyển đổi được k ?
2/ X1 của tôi sao k hiển thị báo pin trên taskbar ,nhưng lúc gần hết pin thì nó mới nổi lên
3/ Panel nghe radio X1 lấy ở đâu có (tôi lỡ bấm nhằm nút gỡ bỏ rồi)
Xin mọi thành viên chỉ dùm rất cám ơn

Chỉnh sửa cuối:

ambien10000

màn hình X1 thỉnh thoảng tự "thức dậy"

Chào các MOD.

Tôi có chiếc X1 mới dùng. Thỉnh thoảng màn hình tự nhiện "thức dậy". Xin nhờ các anh em chỉ cách khắc phục. Xin cảm ơn.

AnhPheCT

Chỉnh lại chế độ nhận mail tự động trong 2 giờ thành 1 ngày đi!! Nó thức dậy coi chừng nó test GPRS để check mail đó!! và chỉnh bỏ chế độ Auto kết nối GPRS luôn! Xem sao!!...vvv....vvv.

tmn

Ôi, cái X1 của em nó còn sáng cái keyboad QWERT liên tục mà ko sao tắt được. Khổ thế. Sao X1 nó không có chế độ off hoặc để sáng mấy s cái light keyboad như con Exec nhỉ.

Tamock

Truoc tien toi cam on Tamock. Tôi co cài 1 bản TouchFlo (Manila) vào máy roi ma khoi dong may no k chay ,nho Tamock chi dum cam on.

Cài xong rồi thì vào Start>settings>Today>Items và tick vào ô TouchFlo 3D, bỏ chọn tất cả các ô còn lại. Bấm OK.