• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG HTC BLACKSTONE

NhatToai

Super V.I.P
THẢO LUẬN CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG DÒNG MÁY HTC BLACKSTONE​

Thread cũ tại đây đã quá dài hơn 100 page gây khó khăn cho việc theo dõi của thành viên,vì vậy mình lập thread mới để tất cả những người dùng HTC Touch HD tiện tham khảo và tư vấn cho nhau các khúc mắc trong quá trình sử dụng

Các thương hiệu thuộc dòng HTC BLACKSTONE: HTC T828X / HTC Touch HD / Dopod Touch HD

Soft Reset:

1. Tháo nắp đậy phía sau
2. Dùng bút chọt lỗ Reset

Hard Reset:

1. Tắt máy, bấm và giữ đồng thời 2 nút VOLUME UP và VOLUME DOWN, rồi bấm nút POWER.
2. Tiếp tục bấm và giữ 2 nút VOLUME UP và VOLUME DOWN cho đến khi xuất hiện thông báo trên màn hình:

3. Thôi giữ 2 nút VOLUME UP và VOLUME DOWN.
4. Bấm nút VOLUME UP để hard reset, hoặc bấm nút khác để hủy bỏ.

HardSPL

ROM

Nội dung và hình ảnh trong bài này được copy từ thread cũ của SVIP Tmap

dodgel360

các bác cho em hỏi, up rom cho HD1 bằng thẻ nhớ như thế nào thế ạ?
Thank 4R!

các bác cho em hỏi, up rom cho HD1 bằng thẻ nhớ như thế nào thế ạ?
Thank 4R!
Đơn giản thôi. Bạn format thẻ nhớ theo định dạng FAT32 sau đó copy file rom cần úp RUU_signed.nbh vào thư mục gốc của thẻ nhớ và đổi tên thành BLACIMG.nbh. Tắt máy hoàn toàn rồi nhấn và giữ tổ hợp phím Volume Down + Power để vào chế độ Bootloader, làm theo hướng dẫn trên màn hình nhé. Chú ý là máy bạn phải được HSPL trước thì mới úp được.

ngocquy0583

Đơn giản thôi. Bạn format thẻ nhớ theo định dạng FAT32 sau đó copy file rom cần úp RUU_signed.nbh vào thư mục gốc của thẻ nhớ và đổi tên thành BLACIMG.nbh. Tắt máy hoàn toàn rồi nhấn và giữ tổ hợp phím Volume Down + Power để vào chế độ Bootloader, làm theo hướng dẫn trên màn hình nhé. Chú ý là máy bạn phải được HSPL trước thì mới úp được.
Bạn ơi cho mình hỏi sao mình làm giống vậy, copy file ROM SHIP 1.56 (Europe) vào thẻ nhớ và đổi tên rồi thao tác như trên nhưng sao máy nó vào màn hình có 3 màu rồi đứng yên thôi. Hình như trước đó có 1 dòng thông báo (hiện ra và biến mất rất nhanh) là không thấy file img hay sao í.
Có điều kiện gì cho vị trí lưu file ROM không? bạn chỉ giúp mình với nha.

AnhPheCT

Bạn ơi cho mình hỏi sao mình làm giống vậy, copy file ROM SHIP 1.56 (Europe) vào thẻ nhớ và đổi tên rồi thao tác như trên nhưng sao máy nó vào màn hình có 3 màu rồi đứng yên thôi. Hình như trước đó có 1 dòng thông báo (hiện ra và biến mất rất nhanh) là không thấy file img hay sao í.
Có điều kiện gì cho vị trí lưu file ROM không? bạn chỉ giúp mình với nha.

Trước tiên file ROM Ship là file có dạng *.exe (Bạn ko thể đổi tên giông y như Adv Mod nói). Bạn phải dùng Winrar bung nén file *.exe chỉ lấy file RUU_signed.nbh sau đó đổi tên file này thành file BLACIMG.nbh rồi chép vào thẻ nhớ đưa máy về Bootloader Up ROM bằng thẻ thôi.... Làm theo HD....

ngocquy0583

Hix, sao mình HR không được nhỉ? làm theo hướng dẫn nhưng nó cứ boot thẳng vào Win thôi. Mình đã test thử chức năng của 2 phím Up, Down thì chỉnh volume vẫn bình thường? Các bạn có ai bị trường hợp giống vậy rồi không? ai biết xin chỉ giúp mình với

AnhPheCT

Hix, sao mình HR không được nhỉ? làm theo hướng dẫn nhưng nó cứ boot thẳng vào Win thôi. Mình đã test thử chức năng của 2 phím Up, Down thì chỉnh volume vẫn bình thường? Các bạn có ai bị trường hợp giống vậy rồi không? ai biết xin chỉ giúp mình với
Vào WIN được : Hard reset HD1 như sau vào Start/Settings/System/Clear Storage/ gỏ Pass 1234.

Chỉnh sửa cuối:

NhatToai

Super V.I.P

- Bạn tháo pin rồi lắp lại(hoặc bấm giữ nút Power rồi chọn Yes để tắt hẳn nguồn)
- Bấm giữ cả 2 nút Volume down và up,bấm thả nút Power nhưng vẫn giữ 2 nút Volume là sẽ vào được HR thôi.

ngocquy0583

- Bạn tháo pin rồi lắp lại(hoặc bấm giữ nút Power rồi chọn Yes để tắt hẳn nguồn)
- Bấm giữ cả 2 nút Volume down và up,bấm thả nút Power nhưng vẫn giữ 2 nút Volume là sẽ vào được HR thôi.
Mình hiểu rồi, chỉ bấm POWER rồi thả ra liền, mình không biết bấm giữ luôn nút power nên nó vào thẳng Win. Cảm ơn các bạn nhiều lắm!

ngocquy0583

Font tiếng Việt cho HD1

Mình đang dùng HD1 và mới vừa Up lại ROM Ship 1.59.xxx
Hiện mình vào vnexpress thì bị lỗi font (ô vuông). Mình đã cài thử font Tahoma và một số bản khác nhưng sao vẫn không được. Các bạn xài cái này qua rồi xin chỉ giúp mình file cài đặt font nào dùng có thể dùng được với.
Xin cảm ơn các bạn

Mình đang dùng HD1 và mới vừa Up lại ROM Ship 1.59.xxx
Hiện mình vào vnexpress thì bị lỗi font (ô vuông). Mình đã cài thử font Tahoma và một số bản khác nhưng sao vẫn không được. Các bạn xài cái này qua rồi xin chỉ giúp mình file cài đặt font nào dùng có thể dùng được với.
Xin cảm ơn các bạn
Bạn tải font ở file đính kèm, cài vô main và khởi động lại máy là được...

ngocquy0583

Bạn tải font ở file đính kèm, cài vô main và khởi động lại máy là được...

Bạn ơi, mình làm theo hướng dẫn thì khi cài máy báo không thành công vì "...The program or setting cannot be installed because it does not have sufficient system permissions."
Máy mình đâu có phân quyền admin gì giống PC đâu mà sao lại bị vậy nhỉ??? bạn chỉ giúp mình với. Cảm ơn bạn!

NhatToai

Super V.I.P
Bạn ơi, mình làm theo hướng dẫn thì khi cài máy báo không thành công vì "...The program or setting cannot be installed because it does not have sufficient system permissions."
Máy mình đâu có phân quyền admin gì giống PC đâu mà sao lại bị vậy nhỉ??? bạn chỉ giúp mình với. Cảm ơn bạn!

Font hệ thống thì chỉ cài 1 thôi,đôi khi bạn liên tiếp cài đủ thứ sẽ gây lỗi.
Vì vậy tốt nhất nên HardReset máy và cài lại font mà AMod dinhtuandung2012 đã đưa lên là được.
Còn ROM Ship nếu bạn muốn dùng thì nên thử bản Ship 1.59.707.0

ngocquy0583

Font hệ thống thì chỉ cài 1 thôi,đôi khi bạn liên tiếp cài đủ thứ sẽ gây lỗi.
Vì vậy tốt nhất nên HardReset máy và cài lại font mà AMod dinhtuandung2012 đã đưa lên là được.
Còn ROM Ship nếu bạn muốn dùng thì nên thử bản Ship 1.59.707.0
Cám ơn bạn đã hướng dẫn, ROM mình đang dùng đúng là bản bạn nói đó.
Mình đã HR lại và cài font của AMod Dinhtuandung2012, lần này máy báo thành công và reset lại. Tuy nhiên, khi duyệt thử vnexpress hay pdaviet.net cũng đều bị lỗi font (ô vuông). Mình đã thử duyệt trên Opera và cả IE nhưng đều bị giống nhau. Có khi nào do bản ROM có vấn đề không? mình có thể sử dụng cách chép các file font trong máy PC qua thư mục windows/fonts của HD1 được không nhỉ?
Máy mình lúc mua (mua lại) thì vẫn hiển thị được font bình thường nhưng sau khi up lại ROM ship nói trên thì vẫn chưa cài được font nữa :(. Mong các bạn chỉ giúp.

AnhPheCT

Cám ơn bạn đã hướng dẫn, ROM mình đang dùng đúng là bản bạn nói đó.
Mình đã HR lại và cài font của AMod Dinhtuandung2012, lần này máy báo thành công và reset lại. Tuy nhiên, khi duyệt thử vnexpress hay pdaviet.net cũng đều bị lỗi font (ô vuông). Mình đã thử duyệt trên Opera và cả IE nhưng đều bị giống nhau. Có khi nào do bản ROM có vấn đề không? mình có thể sử dụng cách chép các file font trong máy PC qua thư mục windows/fonts của HD1 được không nhỉ?
Máy mình lúc mua (mua lại) thì vẫn hiển thị được font bình thường nhưng sau khi up lại ROM ship nói trên thì vẫn chưa cài được font nữa :(. Mong các bạn chỉ giúp.

Được chép các fonts từ PC sang thư mục windows\fonts của PPC vẫn được, nhưng chỉ chép 1 số fonts thôi, Một fonts trên PC gồm 3-4loại nhé! (Fonts bình thường, đậm, nghiêng....). Hoặc cài fonts bên dưới cũng Ok.

ngocquy0583

Được chép các fonts từ PC sang thư mục windows\fonts của PPC vẫn được, nhưng chỉ chép 1 số fonts thôi, Một fonts trên PC gồm 3-4loại nhé! (Fonts bình thường, đậm, nghiêng....). Hoặc cài fonts bên dưới cũng Ok.
Mình đã thử HR lại và cài font trên. Lần này thì được rồi! ^^ xin cám ơn các bạn rất nhiều.

ngocquy0583

Hiện tại, máy HD của mình sau khi HR lại thì lại có tình trạng là bàn phím tiếng Việt VNkeyb khi dùng trong trình nhắn tin thì lại hiện 1 thanh màu đen phía trên và lưu từ lại. Mình thấy giống như là T9. Mình đã vào "touch input setting" và bỏ chọn hết các tùy chọn "Spell Correction", "Word completion in T9 mode" nhưng vẫn không hiệu quả. Có phải là bản phần mềm bàn phím tiếng Việt của mình bị lỗi không? Mong các bạn chỉ giúp

AnhPheCT

Hiện tại, máy HD của mình sau khi HR lại thì lại có tình trạng là bàn phím tiếng Việt VNkeyb khi dùng trong trình nhắn tin thì lại hiện 1 thanh màu đen phía trên và lưu từ lại. Mình thấy giống như là T9. Mình đã vào "touch input setting" và bỏ chọn hết các tùy chọn "Spell Correction", "Word completion in T9 mode" nhưng vẫn không hiệu quả. Có phải là bản phần mềm bàn phím tiếng Việt của mình bị lỗi không? Mong các bạn chỉ giúp

VNkeyb phải cài phiên vản v2.2, cài vào bộ nhớ máy Có thể vào Options thay đổi skin, Bạn có thể dùng bản kèm sau, và file tắt đoán từ như Bạn nói sau:

viet001

giúp em với mấy bác ơi
Tình hình là dùng con hd dc mấy tháng rồi, up rom cài phần mêm nghịch ngợm đủ trò đều ok hết
nhưng có cái bluetooth và wifi thì em bó tay
Em đã thử đủ cách mò mẫm chán rồi mà nó vẫn không sao kết nối được. không biết có phải do
máy em bị hỏng không nữa. Bác nào có thể chỉ giùm em thật cụ thể từng bước để dùng đc 2 cái này
thì em vo cùng cảm on