• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DÒNG ARTEMIS

• Thread starter PPB
  • Ngày gửi
P

PPB

Guest
Dòng máy: HTC Artemis (HTC P3300)
Ra đời: Q3/2006
Các nhãn hiệu: Dopod P800W, O2 XDA Orbit, T-Mobile MDA Compact III, Orange SPV M650
Thị trường: chủ yếu ở Châu Âu, Châu Mỹ

Vài thông số cơ bản của dòng Artemis
Mạng: GSM 850MHz, GSM 900MHz, GSM 1800MHz, GSM 1900MHz, UMTS 850MHz
Kích thước: 58 x 108 x 16.3mm
Trọng lượng: 127 g
Camera: CMOS sensor, 1600x1200 (1.92 million pixels)
Video: 176x144pixel, 15frame/sec, 3GPP, MPEG4, MJPG
Bluetooth: 1.2
WiFi: 802.11b/g
Màn hình cảm ứng: TFT, 65.000 màu, kích cỡ 240 x 320 pixels
Bộ nhớ: 64MB RAM, 128MB ROM
Khe cắm thẻ nhớ: MicroSD
Bộ xử lý: Texas Instruments OMAP 850, 201 Mhz
Pin chuẩn: Lithium-ion 1200 mAh

Tôi chưa thấy có chủ đề này nên mạn phép các bác Mod tạo một cái, xem có bác nào đang dùng dòng máy này thì vào đây ta trao đổi thêm cho tập trung.

Xem cái topic tổng hợp người dùng các loại máy của bác utxd (http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=996) thì thấy mỗi 3 người dùng loại này, chiếm tỷ lệ có 0.50% trên tổng số người tham gia trả lời. Ít quá. Nhưng hy vọng là số này sẽ tăng lên khi dòng máy này được biết đến nhiều hơn, được ưa thích hơn và trở nên phổ biến hơn trong thời gian tới :D

Để mở đầu thảo luận, tôi không định đưa danh sách dài dằng dặc các ưu điểm, mà chỉ xin nêu một lỗi của dòng máy này hiện đang được đề cập đến nhiều tại các forum và bản thân tôi cũng gặp phải - lỗi phá hỏng bảng FAT của thẻ MicroSD.

Hiện tượng: sau một thời gian sử dụng một số thư mục hoặc file trên thẻ MicroSD tự nhiên bị lỗi, tên bị chuyển thành các ký tự loằng ngoằng, máy không truy cập được.

Nguyên nhân: HTC và một số chuyên gia đã phát hiện ra lỗi này nhiều khả năng là do máy vẫn dò đọc thẻ MicroSD khi đúng ra đã phải chuyển sang chế độ standby.

Cách khắc phục: HTC đang chuẩn bị đưa ra bản ROM cập nhật để sửa lỗi này (vì có nhiều người kêu quá). Nhưng trong lúc chưa có bản ROM mới, cách khắc phục tạm thời được khuyến cáo là chỉnh giá trị thời gian để máy chờ chuyển sang standby xuống còn 1 phút. Tôi đã thử cách này và thấy có tác dụng.

Các bác khác đang dùng ARTEMIS hoặc có quan tâm, có kinh nghiệm liên quan thì xin mời trao đổi tiếp nhé.

PPB

Last edited by a moderator:

qutuhu

Một vài ý kiến khi dử dụng HTC P3300

Chào các bác,

Em cũng đang xài con HTC P3300 (mới được 3 tháng) đúng là dòng ROM này có “thành tích” phá hỏng file trong MicroSD như bác PPB đã nêu ra thật. Tính em rất hay vọc nên một ngày sau là máy đã không thể nào đọc hoặc cài được bất cứ soft nào vào Storage Card được nữa. Vậy là em đành phải format lại MicroSD và cứ thế trung bình khoảng 2 tuần là em lại phải làm điều đó một lần thì mới cài lại được các soft trên Storage Card. Thật tội nghiệp con MicroSD của em. Hôm nay học được cách của bác PPB khắc phục nhược điểm trên thì hay quá rồi. Cám ơn bác PPB nhé.

Tuy vậy dùng con P3300 này thấy cũng có cái ưu của nó, như: âm thanh nghe cũng tương đối tốt (hay hơn của Atom), có GPS receiver nên thỉnh thoảng thử với Vietmap của bác Tư Triều và KiuKiu của Vega Group cũng hay hay.

Vừa rồi em đã Up thử ROM AKU3.0.1 WM5.0 của PDAMobiz (bác Phạm Quang gới thiệu) và đã thành công, mặc dù chưa unlock CID. Bản ROM này có giao diện CrossBow đẹp lắm, đặc biệt em khoái chương trình GPS Viewer, thỉnh thoảng chạy xem biết được toạ độ, cao độ của vị trí mình đang đứng nào đó, hoặc để biết tố độ mình đang ngồi trên xe lửa hoặc ôtô hay lắm.

Ngoài ra em thấy có một điểm cần lưu ý của con P3300 là: nếu cài soft LichphudongToday2.9 của bác Nguyễn Ngọc Cường trước thì khi cài các soft khác sau máy sẽ chạy rất lâu thậm chí có nhiều soft không cài được, kể cả cài vào Mainmemory hay vào Storage Card.

Trên đây là vài điểm em nhận thấy ở con P3300.

Chúc các bác vui vẻ.

P

PPB

Guest
Bạn có thể dùng công cụ MobSync (http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=5097) để back-up thẻ nhớ rất hữu hiệu, đề phòng mỗi khi thẻ bị corrupted là có thể khôi phục lại được ngay sau mấy phút.

Tôi cũng cài PhuDong 2.9 phần Today miễn phí, nhưng không thấy hiện tượng bị chậm như bạn nói.

PPB

qutuhu

Bạn có thể dùng công cụ MobSync (http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=5097) để back-up thẻ nhớ rất hữu hiệu, đề phòng mỗi khi thẻ bị corrupted là có thể khôi phục lại được ngay sau mấy phút.

Tôi cũng cài PhuDong 2.9 phần Today miễn phí, nhưng không thấy hiện tượng bị chậm như bạn nói.

PPB

@ PPB: bác có thể hướng dẫn cụ thể một chút cách SD MobSync được không? Em down MobSync về rồi chạy và kết nối PC với PPC rồi, cả Active Sync và MobSync đều connect với PPC, nhưng không biết Backup như thế nào cả.
Xin cảm ơn bác.

Trong lúc chờ bác PBB hướng dẫn thì em đã tự mò được rồi. Quả là MobSync dùng để Backup các file, thư mục trong Storage Card hay thật. Xin cảm ơn bác PBB.

P

PPB

Guest
Tôi vừa tìm được một chương trình giúp quản lý và format thẻ nhớ rất hữu hiệu, đồng thời lại rất nhỏ gọn cho phép cài trực tiếp trong Main Memory. Tôi đã upload lên tại đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=4097&page=9

Với chương trình này, khi gặp lỗi phá hỏng bảng FAT của thẻ bạn sẽ không cần phải bỏ thẻ nhớ ra để dùng PC format, vốn rất bất tiện do thẻ được để sâu trong máy (nhất là khi lại có cả case). Bạn chỉ cần format lại thẻ và copy toàn bộ dữ liệu đã backup của thẻ vào, phục hồi lại nguyên trạng chỉ trong vòng vài phút.

PPB

b_x_vinh

chào các bạn,
mình cũng vừa tậu con P3300, nhưng ko biết những lỗi mà các bạn nêu trên chỉ có HTC P3300 hay là cả O2 Orbit?à bạn "qutuhu" nói là up lên Rom 3.0.1 WM5.0, bạn chỉ cho mình cách up với.

P

PPB

Guest
chào các bạn,
mình cũng vừa tậu con P3300, nhưng ko biết những lỗi mà các bạn nêu trên chỉ có HTC P3300 hay là cả O2 Orbit?à bạn "qutuhu" nói là up lên Rom 3.0.1 WM5.0, bạn chỉ cho mình cách up với.

Lỗi phá bảng FAT của thẻ là lỗi chung của dòng P3300 chứ không phải chỉ có Orbit gặp phải. Chính vì vậy HTC đang nỗ lực để đưa ra bản cập nhật ROM sửa lỗi này. Nếu máy của bạn là P3300 với hiệu HTC thì khả năng bạn sẽ sớm được có bản ROM này hơn so với những ai sở hữu dòng máy với nhãn hiệu khác.

Bạn có thể xem hướng dẫn chi tiết về cách nâng cấp ROM do bác PhamQuang giới thiệu. Tuy vậy, bạn nên thận trọng với việc nâng cấp ROM cho dòng máy này. Trước hết bởi vì việc UnlockCID vẫn đang bị hạn chế bởi một giải pháp thương mại duy nhất. Và hơn nữa là bản ROM để nâng cấp hiện có vẫn chưa phải là hoàn chỉnh, chưa đạt tính tương thích cao.

Theo tôi bạn nên đợi bản ROM cập nhật sửa lỗi của HTC phát hành rồi hãy tính chuyện nâng cấp ROM. Chưa kể có lẽ một thời gian nữa chúng ta có thể hy vọng nâng cấp được lên WM6.

PPB

P

PPB

Guest
Một lỗi nữa thỉnh thoảng tôi gặp phải ở Orbit là lỗi Reboot / Soft Reset vòng lặp không dừng.

Lỗi này tôi chỉ gặp trong tình huống cài đặt một số chương trình phần mềm. Hoặc phần mềm có yêu cầu Restart, hoặc tự Restart, máy sẽ rơi vào vòng lặp này.

Đây có thể là do lỗi không tương thích giữa phần mềm và Orbit, nhưng cũng có thể là do tôi dùng các bản CR. Vì chưa có điều kiện thử bản xịn nên chưa dám khẳng định điều này.

Cho đến nay, các phần mềm mà tôi gặp lỗi này gồm:

1. Spb Backup (1.5.5)
2. SKTools (3.1.4.1)
3. OmegaOne 1-Calc (3.0.2)

Giải pháp khắc phục tạm thời của tôi là phải tháo vỏ, lấy thẻ cắm vào External Reader, xóa thư mục đã cài phần mềm gây lỗi, uninstall trên máy.

Tôi chưa thử cài các phần mềm có tính năng khởi động Safe Mode vì thấy nhiều người nói không có tác dụng trong trường hợp này.

Các bác khác dùng P3300 có gặp lỗi này không nhỉ? Liệu lỗi này chính xác là do đâu?

PPB

goldenhorse

Minh đã ôm nữ thần 4 tháng nay và cũng đã cài chọt ... lung tung nhưng chưa thấy Nàng dở chứng, ngoại trừ cái tai bluetooth co khi được có khi không ,phải set lại . chắc nữ thần không ưa quỉ dử hu hu .

trungnamy2000

Mình đang dùng Dopod M700, cũng cùng dòng phải không các bạn?
Mình gặp lỗi không dùng được keyboard gõ tiếng việt, sau khi cài khởi động lại co thể dùng được nhưng 1 thời gian sau lại không dùng dc nữa, chưa biết tại sao. SPB fullsreen keyboard, PPCLink Vietnamese Advanced Keyboard v1.2 cũng lúc dc lúc không. bạn nào có kinh nghiệm chia sẽ với mình với.

nguyenHuyD90

vietmap

Mình đang sử dụng htc 3300 nhưng chưa biết cài chương trình vietmap ở đâu, cậu nào biết chỉ mình với nhe.
Thanks trước.=D>

P

PPB

Guest
Cho em hỏi muốn hardreset dòng này thì bấm nút nào vậy mấy anh

Bạn cần làm như sau:

Giữ cả hai phím soft keys và chọc bút vào lỗ Soft Reset.

Thả bút khỏi lỗ Soft Reset nhưng vẫn giữ soft keys.

Màn hình sẽ hiện ra thông báo "This operation will delete all your personal data, to manufacturer default"

Ấn phím Xanh (Call) để Hard Reset, ấn phím bất kỳ khác để thoát.

PPB

duy_ctytvxdkg

Mình gặp lỗi không dùng được keyboard gõ tiếng việt, sau khi cài khởi động lại co thể dùng được nhưng 1 thời gian sau lại không dùng dc nữa, chưa biết tại sao. SPB fullsreen keyboard, PPCLink Vietnamese Advanced Keyboard v1.2 cũng lúc dc lúc không. bạn nào có kinh nghiệm chia sẽ với mình với.

Bạn dùng keyboard của Resco nhé mình dùng HTC P3300 cài các phần mềm bàn phím tiếng Việt khác ko được nhưng cài keyboard của Resco thì dùng được.

link down ở đây! Nếu dùng được nhớ thank mình nhé! (huhu từ hồi chập chững vào diễn đàn đến giờ chưa có ai thank bao giờ)

http://www.4shared.com/file/14469631/58614123/RescoKeyboardPro_Viet_v4136_withMTK.html

qutuhu

Bác PM cho em em sẽ gửi cho bác phần mềm thay đổi bàn phím mặc định của PPC rất hay và sẽ giải quyết được vấn đề của bác. Sau mỗi lần softreset máy sẽ load bàn phím đã chọn (ví dụ Vietnamese Advanced Keyboard chẳng hạn)

P

PPB

Guest
Đã có giải pháp sửa lỗi của Artemis

Hiện tượng: sau một thời gian sử dụng một số thư mục hoặc file trên thẻ MicroSD tự nhiên bị lỗi, tên bị chuyển thành các ký tự loằng ngoằng, máy không truy cập được.

Nguyên nhân: HTC và một số chuyên gia đã phát hiện ra lỗi này nhiều khả năng là do máy vẫn dò đọc thẻ MicroSD khi đúng ra đã phải chuyển sang chế độ standby.

HTC đã vừa cung cấp bản vá lỗi phá hỏng bảng FAT của SD card trên dòng Artemis. Thật là một tin tốt lành.

Các bạn có thể xem thêm thông tin ở đây: http://www.europe.htc.com/support/faq.html?id=545

Bản vá lỗi có thể tải về từ: http://www.europe.htc.com/z/pdf/guides/ArtemisSDEnhancement.CAB

PPB

qutuhu

P

PPB

Guest
Bác PPB ơi sao em không vào được link vậy? bác còn link nào khác không cho em down với. Thanks

Tôi vừa thử lại thấy link vẫn tốt đấy chứ. Up lên đây để bạn load cho tiện vậy.

PPB