• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DÒNG HIMALAYA

HuuTien

Vài thông số cơ bản của dòng Himalaya
Mạng GSM 900 / GSM 1800 / GSM 1900
Kích thước 130 x 70 x 19 mm
Trọng lượng 190 g
Máy ảnh số có sẵn VGA 640x480 pixels
Bluetooth
Hệ điều hành Windows Mobile 2003 cho Pocket PC
Màn hình LCD cảm ứng, 65.000 màu Kích cở 240 x 320 pixels
Bộ nhớ 128 MB RAM , 64 MB ROM
Bộ xử lý Intel Xscale PXA 263, 400MHz
Pin chuẩn, Li-Po 1200 mAh

Dòng Himalaya của HTC gồm các thương hiệu:
Himalaya O2 Xda II / QTEK 2020 / SPV M1000/ Dopod 696

Trong quá trình sử dung dòng máy này nếu có thắc mắc thì các bạn post vào đây nhé:D

- Hard Reset: Power + Soft Reset
- Bootloader: DPad(Nút chính giữa) + Reset

Chỉnh sửa cuối:

domanhphu

Để dùng pin của con máy này lâu thì bác có biện pháp nào không?
Bác chỉ cho em cách bootloader nhé. Em mới dùng mà

HuuTien

Để dùng pin lâu thì bạn không nên mở Bluetooth thường xuyên,giảm độ sáng của màng hình xuống 50%.....
Bootloader ngay phái bài giới thiệu đó bạn!

Logout

Member
Trong quá trình sử dụng, Himalaya rất hạy bị mất rung. Trong đó chủ yếu nguyên nhân do bụi bám vào motor rung.

Nếu gặp trường hợp máy bị mất rung thì đừng vội mang ra hiệu mà hãy thử cách sau:

- Tắt máy, tháo pin ra bạn có thể nhìn thấy motor rung ở lỗ hình vuông phía đuôi máy bên phải. Dùng tăm tre đẩy cho motor quay trong vài phút. Lắp pin lại và thử rung. Nếu chưa được làm tiếp cách sau.

- Tắt máy, tháo pin, cầm máy hướng màn hình xuống dưới, dùng tay vỗ mạnh vào sườn máy khoảng 20 lần (đừng sợ hỏng) cho bụi rơi ra. Lắp pin lại và thử rung. Nếu chưa được làm lại 1 lần nữa.

Nếu máy đã rung thì nên dùng máy khác gọi đến để cho máy rung 1 lúc lâu cho hết bụi. Còn vẫn không được thì mang ra hiệu :p

slazenger

em xin phép hỏi bác 1 chút về phần cứng. con máy của em, k hiểu sao thỉnh thoảng lại bị mất speaker. em đã thay speaker rùi nhưng tình trạng vẫn k tiến triển gì cả ( đc vài hôm ổn ổn sau đó lại bị ) thỉnh thoảng lại mất chứ k phải là thường xuyên. nếu reset lại thì lại ok. trc khi thay speaker thì phải đập đập vào đùi thì nó mới lên speaker. vấn đề này các bác có thể cho em biết cách khắc phục đc không ạ? dùng khó chịu lắm. nhiều khi ng ta gọi mình chẳng nghe thấy gì hết

vấn đề nữa là nhét thẻ nhớ vào thì thỉnh thoảng nó hay bắt phải format lắm. nhưng khi chọn format thì k nhận đc thẻ nhớ, rút ra cắm lại có khi đc có khi không. em đã tiêu 1 con thể nhớ với cái kiểu này. mong các bác chỉ giúp em với ạ. cũng có thể con máy của em do cũ quá nên nó đơ đơ. mong các bác giúp em khắc phục tình trạng này với ạ

vdung1972

Máy mình cũng chập chờn nhận thẻ, đã nhận thì nhận luôn, nhưng cắm thẻ khác vào thì lại không nhận, rút ra nhét vào vài lần có khi lại được. Có cách nào xử lý không các bác nhỉ.

Utxd

Có le tiếp xúc giữa socket và thẻ không tốt, vệ sinh lại thử xem

vdung1972

Mình đã chơi hẳn giấy giáp cắt bằng cái thẻ cho vào đánh mà vẫn không được, tuy nhiên có lúc cho vào lại được. Thế mới lạ

slazenger

tình hình là máy em cũng bị bệnh thể nhớ. nhưng máy em lúc nào cũng nhận. tuy nhiên đc 1 lúc lại đòi format. mà khi máy đòi format thì nó lại mất speaker. cũng đã thử làm sạch chỗ cắm thẻ nhớ nhưng k có tác dụng gì cả. mong các bác chỉ giúp em cách khắc phục với ạ. em bực mình với nó lắm rồi.

vanhoangvdb

Giúp em với!

Em dùng O22 đã up 2k5.
Em Hard reset rồi các các phần mềm VD: HiCal.... vào Ram disk. Sau đó hôm qua em tắt máy, bỏ thẻ nhớ, bỏ pin ra khoảng 15 phút. Sau đó lắp vào thì icon của các phần mềm đã cài đều mất (thay bằng icon khác, icon trắng), khi chạy nó báo ko mở được mà bắt cài lại.
Vậy là sao hả bác.
Các bác giúp em nhé!

Logout

Member
Ram của O22 là 128MB - quá dư thừa nên trích ra 1 phần để lưu dữ liệu, gọi là Ramdisk, nếu hết pin thì ramdisk sẽ mất hết dữ liệu. Các soft hay dữ liệu quan trọng nên lưu vào device hoặc thẻ nhớ.

Apomethe

Em đang dùng ROM 3.33a Virgin, ROM chạy tốt chỉ có điều không có Smart Dial. Anh Logout có file cab nào để khắc phục không?

Logout

Member
Virgin Dialpad skin không dùng được SmartDialing, bạn phải cài lại dialpad skin kiểu thông thường (Tham khảo bên box PPC themes và Skin).
Sau đó cài Smart Dialing.

vanhoangvdb

Các bác làm ơn giúp em với.
Em mới dùng PPC O22 2K5.
Em down được 1 số themes có đuôi là *.tsk nhwng ko biết copy vào đâu để nó hiệ.n trện PPC.
Các bác giúp em nhé.
Vì em tìm mãi mà ko biết. Các bác đừng cười em nhé.
cảm ơn các bác nhiều!

Utxd

Em mới dùng PPC O22 2K5.
Em down được 1 số themes có đuôi là *.tsk nhwng ko biết copy vào đâu để nó hiệ.n trện PPC.
Các bác giúp em nhé.
cảm ơn các bác nhiều!

Chép vàp thư mục Windows của máy

dada

cho e hỏi làm thế nào để hardreset máy 02, máy của e đang dùng thì hết pin,
đến lúc cắm sạc vào bật máy lên thì nó chỉ hiện ra màn hình màu xanh (lúc đầu mỗi khi khởi động máy có chữ 02 ở giữa màn hình), e cám ơn trước nhé! :-??

Utxd

cho e hỏi làm thế nào để hardreset máy 02, máy của e đang dùng thì hết pin,
đến lúc cắm sạc vào bật máy lên thì nó chỉ hiện ra màn hình màu xanh (lúc đầu mỗi khi khởi động máy có chữ 02 ở giữa màn hình), e cám ơn trước nhé! :-??

Qua đây xem nhé

smile188

Em mới dùng PPC O22 2K5.
Các bác giúp em nhé.
cảm ơn các bác nhiều!

Bạn có thể copy vào Windows như utxd đã nói hoặc có thể copy vào My Document cũng được. Nếu sợ tốn Ram bạn để ngay trong thẻ nhớ máy cũng nhận hết. Bạn cũng có thể dùng Soft Theme Kings để hỗ trợ việc này! ;)