• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng Nokia 5230

ngonlua1990

Ngoài cách dùng PC Suite để cài ứng dụng. Thì làm cách nào để cho game vô thẻ nhớ rồi vào đt cài cho đt ko ạ?

Em mới dùng con này >< ko bít. mong các anh chỉ cho.
Nhiều lúc ra ngoài hàng, download pc suite về cũng ngại lắm:((

tosenzzz2

Ngoài cách dùng PC Suite để cài ứng dụng. Thì làm cách nào để cho game vô thẻ nhớ rồi vào đt cài cho đt ko ạ?

Thì bạn cứ chép game vô thẻ nhớ, gắn vào máy.
Sau đó vào Menu -> Applications -> File Manager
Duyệt đến chỗ có file cài game, cứ nhấp vô chọn Open, sau đó cứ "Next-Next-OK-OK..." là game sẽ được cài vô máy. :))
Nếu báo lỗi chứng chỉ không hợp lệ bạn cần phải Sign phần mềm hoặc Hack máy trước nhé, tìm trong diễn đàn có cả đấy.
http://pdaviet.net/showthread.php?t=63107
http://pdaviet.net/showthread.php?p=1004264

loxuanhanh

Tình hình là mình định tậu em này và định mua ở đại lý viettel nhưng lại đọc được một bài viết trên diễn đàn về việc đại lý đưa không đủ hoặc sai phụ kiện của máy http://www.pdaviet.net/showthread.php?p=1007362#post1007362 nên mình muốn hỏi (ai đã mua con này rùi) bộ bán hàng tiêu chuẩn của 5230 gồm những phụ kiện gì?

loxuanhanh

Chuyển danh bạ từ 7610 sang 5230???

Trước đây mình dùng 7610 và dùng danh bạ trên máy
Mình lưu một tên nhiều số
VD:
abc
09xxxxx
09xxxxx
09xxxxx
def
09xxxxx
09xxxxx
09xxxxx
Vì thế mình không thể dùng cách copy sang sim rùi lại cắm vào máy 5230 để cop vào máy được, Nếu như thế abc sẽ thành 3 số trên sim có phần mềm nào có thể đọc được file *.vcf trên s60v5 không?
Trên 7610 mình dùng phần mềm backup contact được file *.vcf
Thanks!!!

runsuno

các máy nokia có chức năng đồng bộ danh bạ qua blutooth đó, ko cần file backup đâu

panrai

Super V.I.P
VD:
abc
09xxxxx
09xxxxx
09xxxxx
def
09xxxxx
09xxxxx
09xxxxx
Vì thế mình không thể dùng cách copy sang sim rùi lại cắm vào máy 5230 để cop vào máy được, Nếu như thế abc sẽ thành 3 số trên sim có phần mềm nào có thể đọc được file *.vcf trên s60v5 không?
Thanks!!![/QUO
nếu đồng bộ đc thì gởi qua bằng bletooth đó bạn,thế là bên kia sau thì bên đây như vậy:p

TruongHan

Super V.I.P
VD:
abc
09xxxxx
09xxxxx
09xxxxx
def
09xxxxx
09xxxxx
09xxxxx
Thanks!!!

Cài Nokia PC Suite,kết nối với 5230,mở contact trong PC Suite rồi quăng danh bạ (.vcf) của bạn vào là xong :)

randoms

con này nghe nhạc có chấp nhận được không bác các bác cho nhận xét về Pin và chụp ảnh đi. E đang cân nhắc một trong mấy em của họ 5xxx thấy 5530 nhiều lỗi quá không biết em này thế nào.

crystalblue18

Con này nghe nhạc tạm ổn! Pin thì tớ k rõ vì mới mua hôm qua!:D
Còn chụp ảnh thì thôi rồ̀i! Xấu dã man!:)) Ấy cứ ra hàng test hết ứng dụng đi đã! Thích thì hẵng mua! h thấy hơi hối hận vì con này k có wifi!:|

Mà bác nào giải thích thắc mắc này hộ em với! Em tải theme và game về! Theme và 1 số game đuôi sis thì chạy rất là ngon! Setup và chơi khá ổn! Nhưng mà file jar thì nó chỉ chạy đc đúng 2/3 thì tắt! kêu là k install đc! Em k hiểu bị lỗi gì nữa

Còn nữa là cài game và theme bằng pc Suit như thế nào ấy nhỉ???:p

tritran18518

Hướng dẫn đổi product code để update firmware tiếng việt cho 5530

[FONT=&quot]** Trên diễn đàn đã có rất nhiều bài viết nói về chuyển update,restore, đổi product code ...bằng nhiều tool khác nhau nhưng mình thấy đa số những topic đó tuy được trình bày chi tiết-hình ảnh đầy đủ- nhưng lại yêu cầu người đọc làm khá nhiều bước, và phải biết được khá nhiều kiến thức cơ bản. Chính vì thế rất khó cho ngừoi mới lần đầu dùng điện thoại symbian, trong đó có mình. ( trong diễn đàn , hiện vẫn có rất nhiều bác hỏi về vấn đề đổi code, chuyển tiếng việt..). Cho nên hôm nay mình lam topic hướng dẫn cách làm công việc trên . Đây là cách mình tự mày mò lúc làm cho điện thoại của mình và mình nghĩ rằng cách này tuy ko phải là nhanh hay pro nhưng nó đơn giản, và rất dễ hiểu.

** Cần hiểu về product code & firmware

1. Mỗi máy điện thoại sản xuất ở mỗi khu vực khác nhau sẽ có mỗi số product code khác nhau.
2. Mỗi product code lại quyết định đến sự khác nhau giữa các firmware. Khác nhau ở đây ko phải về chức năng mà là khác biệt rất nhỏ như:
[/FONT]

• [FONT=&quot]khác nhau về các gói ngôn ngữ có trong máy.VD Nếu máy mang product code mĩ thì có tiêng anh-pháp- tây ban nha....Nhưng nếu máy mang product code việt thì chỉ có 2 gói ngôn ngữ: anh-việt[/FONT]
  • [FONT=&quot]khác nhau về font chữ: các máy ở sing thì ko đọc được font tiếng việt...[/FONT]
  • [FONT=&quot]khác nhau về thời gian update firmware: máy có product việt đôi lúc được update firmware mới , trong khi máy có product mĩ thì lại ko...[/FONT]
[FONT=&quot]3.[/FONT][FONT=&quot] Thông qua việc đổi product code, chúng ta có thể update được firmware ở vùng khác. Và đây cũng là mục đích của topic : đổi product code của 1 vùng bất kì nào đó thành product code của việt nam, từ đó chúng ta sẽ update được firmware có tiếng việt do nokia phát triển dành cho thị trường việt

**Các bước cần thực hiện
- Dưới đây là trình tự các bước chung ta cần phải làm:[/FONT]

1. [FONT=&quot]cần biết trước product code việt nam nào phù hợp với điện thoại mình đang dùng[/FONT]
  2. [FONT=&quot]sử dụng phần mềm NSS để đổi product code cũ=> product code việt nam[/FONT]
  3. [FONT=&quot]dùng nokia software update(NSU) để update firmware dành cho đt mới được đổi product code việt để có được firmware tiếng việt[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]1. Product code của điện thoại 5530 ở thị trường Việt Nam
[/FONT]
[FONT=&quot]- [/FONT][FONT=&quot]Như đã nói ở trên, mục đích chính là chuyển 1 code bất kì thành code của việt nam nên chung ta ko cần quan tâm máy chúng ta đang mang code nào. Chúng ta chỉ cần quan tấm đến code việt nam mà chúng ta muốn đổi.
- Dưới đây là product code việt nam dành cho máy 5530XM. Tùy thuộc vào điện thoại bạn đang dùng là màu gì, từ đó bạn sẽ chọn được code tương ứng với điện thoại của mình[/FONT]

• [FONT=&quot]code màu black-red 0573249[/FONT]
  • [FONT=&quot]code màu black-grey 0583793[/FONT]
  • [FONT=&quot]code màu white-blue 0578169[/FONT]
  • [FONT=&quot]code màu white-pink 0583948[/FONT]
  • [FONT=&quot]code màu white-yellow 0584091 [/FONT]
[FONT=&quot]2. Sử dụng phần mềm NSS([/FONT][FONT=&quot] Nemesis Service Suite) để đổi product code

Lưu ý: tốt nhất là thực hiện - cài đặt các phần mềm dưới đây trên vista. Mặc dù NSS đã hỗ trợ win7 nhưng thực tế mình kiểm tra thì nó lại ko hoạt động
[/FONT][FONT=&quot]+[/FONT][FONT=&quot]Down phần mềm NSU [/FONT][FONT=&quot]ở đây[/FONT][FONT=&quot] và cài đặt ( nếu cài trên win7 ko được thì trước khi cài, kích chuột phải vào file cài đặt=> properties=> compatibility =>run this program with compatibility for=> chọn window vista)[/FONT][FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]+ Down phần mềm NSS [/FONT][FONT=&quot]ở đây[/FONT][FONT=&quot] và cài đặt(chọn mục [/FONT][FONT=&quot]Virtual USB device khi cài[/FONT][FONT=&quot])+ Kết nối điện thoại với máy tính, chọn chế độ PC suit và đợi máy tính install tất cả driver, sau đó chạy phần mềm NSS.
+
Các bước tiếp theo làm theo hình dưới đây:[/FONT]

[FONT=&quot]3. Sử dụng NSU để update firmware sau khi đã đổi prodcut code[/FONT]
[FONT=&quot]Lưu ý: quá trình update firmware = NSU rất đơn giản nhưng cần phải chú ý 2 điều:
[/FONT]

• [FONT=&quot]điện thoại của bạn phải sạc đầy pin trước khi làm[/FONT]
  • [FONT=&quot]đề phòng tới tình huống nhà bị cúp điện trong quá trình làm, nếu có laptop thì khỏi sợ[/FONT]
- Sau khi máy đã được đổi code, cắm máy đt với máy tính ở chế độ PC suit, sau đó chạy phần mềm NSU
- Do phần mềm NSU ở link download trên là tiếng việt, cách thức dùng cực kì đơn giản nên mình cũng ko cần hướng dẫn nữa. Các bạn chỉ cần click theo chỉ dẫn của phần mềm và đợi. Quá trình này kéo dài lâu hay mau tùy thuộc vào đường truyên internet để down firmware về .
- Dưới đây là hình ảnh quá trình thực hiện update firmware của mình sau khi đổi product code ( mình dùng NSU phiên bản tiếng anh, cũng ko khác gì bản tiếng việt )

Phiên bản firmware mới nhất 14/12/09 dành cho nokia 5530, product code việt là 20.0.080. Chỉ sau khi đổi code mình mới có thể update lên firmware này, chứ để code usa là ko có
.

NSU đang download firmware mới về, chuẩn bị cài đặt cho đt

Trong quá trình cài firmware, đt sẽ chuyện sang màn hình trắng

Sau khi update hoàn thành, NSU sẽ báo cho bạn biết

Vào setting=>phone=>language=> bạn sẽ có được thành quả

P/s: mình nghĩ sẽ áp dụng được cho cả n97,n97 mini, 5800, 5230 và 5235....Chỉ cần có được product code việt nam tương ứng cho mỗi mẫu điện thoại thì đều có thể làm được. Dĩ nhiên bạn phải xem firmware dành cho các máy bán ở việt nam có tiếng việt hay ko rồi hãy đổi

tritran18518

hình như mình post bài nhầm box rồi thì phải, nhờ MOD kiểm tra lại giùm mình . Thanks mod trước

Chỉnh sửa cuối:

ngonlua1990

Tình hình là mình định tậu em này và định mua ở đại lý viettel nhưng lại đọc được một bài viết trên diễn đàn về việc đại lý đưa không đủ hoặc sai phụ kiện của máy http://www.pdaviet.net/showthread.php?p=1007362#post1007362 nên mình muốn hỏi (ai đã mua con này rùi) bộ bán hàng tiêu chuẩn của 5230 gồm những phụ kiện gì?

1 hop nokia 5230 gom: sac. Tai nghe. Than may. Day noi than may voi pc. Cuon sach huongdan........ko co cd (em mua cua huyen mobile)

Posted via Mobile Device

crystalblue18

Giá tại trung tâm nokia là 4tr408... Có kèm thẻ 2gb! Không kèm 2 vỏ màu!:|

Mà k ai giúp tớ giải quyết thắc mắc được à???:((((

binzhaha

Giá tại trung tâm nokia là 4tr408... Có kèm thẻ 2gb! Không kèm 2 vỏ màu!:|

Mà k ai giúp tớ giải quyết thắc mắc được à???:((((

con này lần trc' tớ lên cửa hàng thế giới di dộng thì thấy có mỗi màu trắng thôi chưa thấy mấy màu khác đâu
giá 4tr4 có vẻ hơi đắt đó khoảng 4tr - 4tr2 thôi
bạn có thể tham khảo thêm tại các cửa hàng để có thêm nhiều lựa chọn
con này mình dùng thử thấy ok
+cảm ứng nhạy,màn hình to,kiểu dáng gọn chắc (giống 5580 xm) đã khắc phục đc lỗi nắp lỏng, có 3G đang là mốt hiện nay và điều cuối cùng là 4tr cho 1 máy cảm ứng màn hình 3,1 inch của nokia là quá rẻ...
- chụp ảnh có 2.0 ,vì ko phải dòng xm nên nghe nhạc chắc se ko đc = 2 đàn anh ,ko wifi ...

aobadandohgorl

con này khi mua không kèm theo 2 vỏ máy là sao vậy mọi người. Có phải nhà phân phối ăn bớt không nhỉ. em hỏi nhân viên thì người ta bảo không biết. ai mua con này đựoc 2 vỏ không vậy

tritran18518

ko có wifi là 1 trong những điểm íu hơi bị chết người trong thời buổi như thế này, nhất là điện thoại có hệ điều hành

tritran18518

1.pc suit tự mình down về cũng được mà, lên trang nokia đó
2. cài game thì chỉ cần hack ( hoặc sign game), nối đt với máy tính, sau đó thả vào thẻ nhớ điện thoại. cuối cùng là vào máy, tìm cái game vừa thả vào, nhấn đôi 2 cú là cài đặt

randoms

ko có wifi là 1 trong những điểm íu hơi bị chết người trong thời buổi như thế này, nhất là điện thoại có hệ điều hành

Không phải là chết người đâu, thật ra đâu phải lúc nào bạn cũng dùng wifi được đâu. Mình sài thử 3g của viettel thấy cũng nhanh lắm, con này có 3G nên hỗ trợ cũng tạm chấp nhận được rồi.

barracuda

con này hình như ko đi kèm office thì phải,mình thấy trên GSMarena reviews ko có