• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN THẮC MẮC VỀ FONTS CHO SP

vesitinhyeu

:D Chào mọi người mình mới mua con Dopod c720w, mình cài font Arial bộ cài là (vnspfp.cab) dùng đọc được tiếng Việt nhưng lại bị mất các ký tự khi soạn tin.
Vậy ai có font nào tốt hơn xin share cho minh với. Cảm ơn nhiều.
Mình cũng có một số phầm mềm cho SPw5 mong được chia sẻ với mọi người

kiet_xu

Font WM5

bạn xài thử font này xem sao

Link:

http://www.4shared.com/file/18911014/121a26c9/Font_WM5.html

bt2000

Hỏi về Font tiếng việt

Mình vừa cài bộ fonts tiếng việt cho con SP Dopod C720W, và font hệ thống cũng lấy luôn font này (arial) nhìn to, che một số icon trên màn hình. Muốn lấy lại font hệ thống ban đầu. Vào thư mực windows\font xóa font arial hệ thống không cho. Bạn nào có biết cách thay đổi font hệ thống xin chỉ giúp. Cảm ơn các bạn.

lqulong

Mình vừa cài bộ fonts tiếng việt cho con SP Dopod C720W, và font hệ thống cũng lấy luôn font này (arial) nhìn to, che một số icon trên màn hình. Muốn lấy lại font hệ thống ban đầu. Vào thư mực windows\font xóa font arial hệ thống không cho. Bạn nào có biết cách thay đổi font hệ thống xin chỉ giúp. Cảm ơn các bạn.

Smartphone khác với bên Symbian nhiều lắm bạn! nếu như với Symbian chi cần đơn giản đổi tên fonts khác đi, khởi động lại máy là xong, còn smartphone mà làm vậy là....treo máy luôn, đây là cách giải quyết: Bạn vào Settings/Remove Program rồi chọn fonts đó thôi ( còn chuyện xóa fonts trong thư mục Window khi đang dùng fonts đó là không thể, kể cả một file bất kì nào cũng vậy, không thể xóa khi đang chạy nó :D)

bt2000

Smartphone khác với bên Symbian nhiều lắm bạn! nếu như với Symbian chi cần đơn giản đổi tên fonts khác đi, khởi động lại máy là xong, còn smartphone mà làm vậy là....treo máy luôn, đây là cách giải quyết: Bạn vào Settings/Remove Program rồi chọn fonts đó thôi ( còn chuyện xóa fonts trong thư mục Window khi đang dùng fonts đó là không thể, kể cả một file bất kì nào cũng vậy, không thể xóa khi đang chạy nó :D)

Mình đã thử remove Unicode system font từ Remove program nhưng có thông báo Unicode system font was not completely remove (có lẽ windows đang dùng font đó). Chẳng lẽ đã cài bộ font tiếng việc là không thể thay đổi font khác, đành pó tay sao :(. Có bạn nào có cao kiến không nhờ chỉ giáo. :)

anhbocau

Có cách đấy chứ . Bạn cứ hard reset lại máy là OK ngay . Có một vài chương trình không thể remove được , máy mình vẫn hay gặp tình trạng này .

rockertom

Mình cũng cài distionary cho con C720 nhưng chỉ thấy tiếng Việt bị mất dấu. Bác nào có font TV cho mình xin nhé.

rockertom

Chào bác vesitinyeu,

Mình cũng mới xài con C720 nhưng chưa có software nào cả riêng chỉ có bộ dictionary A-V, bác có software nào hay share cho mình với nhé.
Thanks

bt2000

:D Chào mọi người mình mới mua con Dopod c720w, mình cài font Arial bộ cài là (vnspfp.cab) dùng đọc được tiếng Việt nhưng lại bị mất các ký tự khi soạn tin.
Vậy ai có font nào tốt hơn xin share cho minh với. Cảm ơn nhiều.
Mình cũng có một số phầm mềm cho SPw5 mong được chia sẻ với mọi người

Bạn dùng thử font này xem. Mình đã sử dụng hiển thị tốt các font chữ việt.

http://www.4shared.com/file/19294797/8d9bab7a/TahomaSP.html

tena

Em đã cài font TV cho con i300x rồi, đọc VB tiếng Việt + vào website tiếng Việt OK. Nhưng hình như cửa sổ, giao diện của một số chương trình bị biến dạng (màn hình hiển thị không hết chữ). Bác nào có cao kiến gì không? Giúp em một tay nhé. Thanks các bác.

bt2000

Có cách đấy chứ . Bạn cứ hard reset lại máy là OK ngay . Có một vài chương trình không thể remove được , máy mình vẫn hay gặp tình trạng này .

Hard reset thì nặng nề quá, mình đã cài nhiều thứ cho con dế của mình :D. Mình vẫn đang dùng tạm font arial này, khi cần thiết sẽ hard reset. Thanks bạn.

Danvatly

Các Bác ơi. Em cũng đang sở hữu 1 chú Dopod C720w nhưng đang gặp chút vấn đề bác nào có thể chỉ bảo em chút ít. Thanks.
Xin add nick: dat_ld2000@yahoo.com.vn
Mong sớm gặp lại

minhqmh

Mình cài cả 02 loại font như trên như máy vẫn chưa đọc được Tiếng Việt, vậy phải làm thế nào.

PS: Máy của mình đang dùng là Dopod C720W

kiet_xu

khi bạn cài font xong máy đã báo successful chưa?hay là báo unscuccessful?

minhqmh

Báo successful nhưng có thêm câu thông báo là chương trình cài vào của Previous Vesion nên có thể không tương thích.

Con Dopod của mình đang là hệ điều hành WM05.

PS: Mình đã search đọc tùm lum hết, cài cả 2 cái thuốc gì đấy để unlock cái khóa Application nhưng không xong, giờ thì bí rồi.

kiet_xu

Bạn thử dùng phần mềm Registry để unlock máy thử xem. Mình hồi trước cũng ko cài được font TV nhưng sau khi unlock máy lại đc.Bạn đọc xem các phương pháp unlock Dopod C270w bằng registry trong forum thử xem. Còn con Dopod 577w của mình unlock bằng cách sau, bạn xem thử:
vào registry
[HKEY_LOCAL_MACHINE\Security\Policies\Policies]
"0000101b"=dword:1

minhqmh

Vẫn không được, dù đã thử unlock tiếp bằng registry (Mở ra thấy mặc định cái khóa ấy là 1 rồi), khởi động lại, cài font, khởi động lại, sau đó mở ClearVue Document xem file word với font Tahoma vẫn không hiện được Tiếng Việt (Bị ô vuông).

Hix, chắc số mình nó thế, cám ơn các bác đã nhiệt tình hướng dẫn.

kiet_xu

bạn đã thử với 2 font cho ở trên mà không được ah?Vậy bạn xài thử lại font VN đi.Nhưng mình quên hỏi bạn 1 điều là bạn cài font vào thẻ nhớ hay máy vây?Ban đầu bạn set up font vào thẻ nhớ,sau đó phải remove font mới cài được vào trong bộ nhớ máy \Windows\Fonts. Rồi khởi động lại máy. Còn đây là fontVN,cố gắng thử lại lần nữa xem sao. Chúc thành công!