• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG DÒNG MÁY HTC RHODIUM

Tmap

Super V.I.P
HTC Rhodium

Các model thuộc dòng HTC Rhodium: HTC T737X / HTC Touch Pro2 / T-Mobile MDA Vario V

Thông số kỹ thuật:

* CPU: Qualcomm MSM7200 528MHz
* Hệ điều hành: Windows Mobile 6.1 Professional
* Bộ nhớ: 512 MB flash ROM, 288 MB RAM
* Kích thước: 116 X 59.2 X 17.25 mm (4.57 X 2.33 X 0.68 inches)
* Trọng lượng: 175.0 grams
* Màn hình: 3.6-inch TFT-LCD, độ phân giải 480 x 800 (WVGA)
* Mạng: WCDMA/HSPA: 900/2100MHz. HSDPA 7.2 Mbps
* Điều khiển thiết bị: TouchFLO 3D, Zoom bar
* Bàn phím: bàn phím trượt QWERTY 5 hàng
* GPS: GPS/A-GPS
* Kết nối: Bluetooth 2.1, Wi-Fi: IEEE 802.11b/g, HTC ExtUSB (11-pin mini-USB 2.0 ,tv-out và audio jack trong một)
* Máy ảnh: Chính: 3.2 megapixel tự động điều chỉnh tiêu cự, Phụ: VGA-camera
* Âm thanh: microphone, loa ngoài, và FM radio, Dạng nhạc chuông: AAC, AAC+, eAAC+, AMR-NB, AMR-WB, QCP, MP3, WMA, WAV, MIDI 0 và 1 (SMF)/SP MIDI
* Khe thẻ nhớ: microSD
* Pin: Li-Pol, 1500 mAh, Thời gian đàm thoại: GSM: trên 400 phút; Thời gian chờ: GSM: trên 2 tuần
* Sạc nguồn: Hiệu điện thế/Tần số: 100 240V AC, 50/60 Hz, Nguồn DC ra: 5V/1A

ROM: ROM Ship

Soft Reset:

* Mở nắp đậy phía sau, dùng bút chọt vào lỗ Reset

[Hoặc] Bấm và giữ nút Power đến khi xuất hiện thông báo > Chọn Yes > máy tự tắt nguồn > bấm nút Power lần nữa máy sẽ tự Reset

Hard Reset:

* Máy ở trạng thái không sạc hoặc không kết nối PC và đang tắt nguồn
* Bấm và giữ đồng thời các nút GỌI (màu xanh) + NÚT KẾT THÚC GỌI (màu đỏ) + NÚT NGUỒN (phía trên) cho đến khi màn hình xuất hiện thông báo: "This operation will delete all your personal data, and reset all settings to manufacturer default. Press VolUp to restore manufacturer default, or press other keys to cancel."
* Bỏ giữ tất cả các nút và bấm nút VOLUME UP (tăng âm lượng) để Hard Reset, hoặc bấm các nút khác để hủy bỏ

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=KaHxaAMIfsU&feature=player_embedded[/YOUTUBE]​

[Hoặc] Chạy Clear Storage trong Settings/System nhập mã 1234 > YES

Bootloader:

* Mở nắp đậy phía sau
* Bấm giữ nút Volume Down (giảm âm lượng)
* Dùng bút chọt lỗ Reset
* (Nếu máy không tắt nguồn, bấm nút Power để tắt)

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=sk56olMkCtU&feature=player_embedded[/YOUTUBE]​

Thêm chức năng FM Radio cho Touch Pro 2:

* Tải file HTC_FM_Radio.cab
* Cài đặt HTC_FM_Radio.cab vào bộ nhớ chính.

GPS Tweaks cho HTC Touch Pro 2:

Dùng công cụ Registry editor để chỉnh sửa các mục Registry sau đây để khắc phục tình trạng "lag" của GPS:

*Xóa các tệp DATA và tệp log cũ trong:
\windows\GPSLogFile.txt và \windows\GPSLogFileBack.txt
* HKLM\System\CurrentControlSet\GPS Intermediate Driver\Drivers\
- InputBufferSize: 1024 (DEC)
- OutputBufferSize: 1024 (DEC)
* HKLM\System\CurrentControlSet\GPS Intermediate Driver\Drivers\GPSOneDevice\
- PollInterval: 100 (DEC)
Giữ cho GPS chạy ngầm khi ở suspend-mode (tắt nguồn):
- Tải ứng dụng View attachment 129171, chép vào máy và chạy (không cần cài đặt), thiết lập chế độ thích hợp.

Cập nhật...

Nguồn: wiki.xda-developers

kain87

Mình có 1 vài thắc mắc cần tìm hiểu trước khi mua máy.
- Touch Pro 2 có bị tình trạng lọt bụi màn hình giống Diamond 2 không?
- Cáp màn hình của Touch Pro 2 có mỏng manh như của Nokia N97 (dễ bẩn, dễ đứt) không ?
Mong những ai đang sử dụng máy cho một số ý kiến về ưu khuyết điểm để mọi người cùng tham khảo.

Tmap

Super V.I.P
Cái này có thật ko vậy bác Tmap, PPC mà pin chờ được như vậy thì gần giống pin Iphone rùi :O

:D Đây là thông số do nhà sản xuất đưa ra, chỉ là lý thuyết thôi bạn, thực tế khác xa nhiều, có thể tham khảo thêm Ở đây

ghekua

Vừa lấy hộ ông bạn con Rhodium, đang chờ mang về nước.

Mình vừa xài thử được 2 ngày, nghe gọi 3G, wifi xài cũng hơn tiếng, còn những 45% (sau 2 ngày nhớ) GPS đúng là hơi bị lag, nhưng sau khi tweak thì rất good, đã thử khi đi taxi, rẽ ngang dọc đều nhận được chính xác đúng thời điểm :)).
Cảm nghĩ đầu tiên là, tuyệt. Theo mình pin ko chờ được đến 2 tuần đâu, nhưng 1 tuần thì có khả năng. Màn hình 3.6'' sáng rộng sắc nét như Topaz. Cái vụ lọt bụi thì mình ko biết, vì trước mình dùng Topaz có bị đâu :D. Cáp màn hình rất chắc chắn, thiết kế gập của nó thì theo mình có thể nói là đột phá của HTC. Khuyên anh em nên mua em nó hoặc Topaz (Đây là 2 lựa chọn sáng suốt nhất vào thời điểm này, giá cũng không còn quá cao).

Tháng sau có Toshiba TG01 rồi hớ hớ hớ =))

thanhtu7777

Cho mình hỏi về Vietmap 17 có cài được trên Touch Pro2 ko nếu dùng bản của Touch HD???? vì minh cài ko được,máy cứ báo " Installation of VietMap.HTCHD.090219.cab was unsuccessful"

kain87

Nắp sau máy có phần loa rất dài, không biết được làm bằng chất liệu gì? Liệu với thời tiết nóng ẩm ở Việt Nam phần loa đó có bị gỉ không nhỉ?

ghekua

Cho Em hỏi làm sao đễ hiện thông tin birthday ngay homepage được vậy?

có 2 cách:
1. tắt TF3D đi, bật cái owner information lên, điền ngày sinh của mình vào.
2. Cài phần mềm. Cái này thì mình ko biết vì chưa làm bao giờ :D

Nắp sau máy có phần loa rất dài, không biết được làm bằng chất liệu gì? Liệu với thời tiết nóng ẩm ở Việt Nam phần loa đó có bị gỉ không nhỉ?

Hợp kim sơn ko gỉ nhé bạn. mà thực tế thì khi nghe gọi máy nó cũng nóng --> loa nóng --> hơi nước với mồ hôi chắc bốc hơi hết ---> ko gỉ đâu.

gobig2006

Bác cho em hỏi. Trước em dùng HTC tocuh pro thì bấm bào START thì nó trải dài xuống theo kiểu danh sách, còn em này thì bấm vào START thì nó hiện ra menu kiểu GRID (dạng lưới) làm em không thể nào vào các mục PROGRAM hay SETTING được. Bác nào biết bỏ kiểu giao diện này kiểu gì thì chỉ em với. Thank các bác nhiều.

betheone123

ý E là làm sao de tao duoc cái giao dien homepage giong bai gioi thieu phía trên kia. Có ca thong bao birthday ngay homepage luon

kain87

Hợp kim sơn ko gỉ nhé bạn. mà thực tế thì khi nghe gọi máy nó cũng nóng --> loa nóng --> hơi nước với mồ hôi chắc bốc hơi hết ---> ko gỉ đâu.

Hợp kim không gỉ ở nước ngoài, về nước ta nó lại gỉ thì biết làm thế nào. Mà hình như cách giải thích của bạn hơi nhầm rồi, nhiệt độ càng cao thì phản ứng Oxy hóa khử càng nhanh, dễ.
Đành chờ 1 thời gian để kiểm chứng cái này vậy.

ghekua

hì hì mình hơi dốt hóa học nên ko biết, bạn thông cảm nha :D. Nhưng mà Rhodium với Topaz dùng tốt lắm,

mua 1 trong 2 em nó đi :D.

Chỉnh sửa cuối:

ghekua

Bác cho em hỏi. Trước em dùng HTC tocuh pro thì bấm bào START thì nó trải dài xuống theo kiểu danh sách, còn em này thì bấm vào START thì nó hiện ra menu kiểu GRID (dạng lưới) làm em không thể nào vào các mục PROGRAM hay SETTING được. Bác nào biết bỏ kiểu giao diện này kiểu gì thì chỉ em với. Thank các bác nhiều.

Cái này đã được build sẵn trong rom. Hầu hết các dòng máy mới đều tích hợp OEM menu kiểu này.

Bạn có thể sử dụng phần mềm Quickmenu để tạo menu (có các tính năng tắt hết ứng dụng nguồn, soft

reset, free ram...vv rất tuyệt vời).

download file đính kèm (link mượn của mod ancola66 và bạn linhplayer)

gobig2006

Cái này đã được build sẵn trong rom. Hầu hết các dòng máy mới đều tích hợp OEM menu kiểu này.

Bạn có thể sử dụng phần mềm Quickmenu để tạo menu (có các tính năng tắt hết ứng dụng nguồn, soft

reset, free ram...vv rất tuyệt vời).

download file đính kèm (link mượn của mod ancola66 và bạn linhplayer)

Cám ơn bác nhiều. Nhưng không có cách khác hả bác ?, chứ dùng thế này nó không trực quan lắm. Trước chỉ cần vào START -> Program là xem được nhiều cái, bây giờ dùng thế này thì chuối quá.

nugift

Active Member

Của bạn đây!

gobig2006

Của bạn đây!
Rất cảm ơn bác. Em thấy bấm Thank ! chưa đủ nên phải post cảm ơn bác, đúng cái em đang cần. Chúc bác mạnh khoẻ.
Tiện thể máy em chưa đọc được đuôi *.avi, bác có phần mềm nào cho nó chạy được thì post cho em với. À, mà bác có các chương trình gì chạy được trên em này thì hướng dẫn cho em cái nhé.