• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận và sử dụng Motorola A3100

manhktqd

Active Member
Xin thông báo với cả nhà có WM6.5 cho chú dế yêu A3100 rồi nhé.
Mình hướng dẫn up lên WM6.5 luôn nhé.
đầu tiên, các bạn download Motorola_A3100_USB_Driver_0.01 này về.
http://data.mofan.mobi/Motorola/A3000-A3100/Motorola_A3100_A3000_USB_Driver_0.01.rar
Tiếp theo, download MB60_Download_Tool_V1.8
http://data.mofan.mobi/Motorola/A3000-A3100/MB60_Download_Tool_V1.8.rar
Download tiếp 2 rom, 1 rom 6.1 bản tiếng Hoa, và 1 rom 6.5 bản tiếng Anh về.
Bản WM6.1 tiếng Hoa: http://data.mofan.mobi/Motorola/A30...S.PIE_OPERA_Retail.FF.3405_WwW.MoFan.Mobi.zip
B£n WM6.5 tiếng Anh: http://www.4shared.com/file/242161224/23b9a4d0/A3100_WM65_23620_TEST.html
Các bạn up lên WM6.5 theo trình tự sau:
1. Giải nén các file đã download về.
2. Tháo pin, cắm cable vào máy tính rồi cắm vào A3100.
3. Trên A3100, nhấn và giữ nút "End call" + "track ball" + nút "power". Lúc này máy sẽ hiện lên logo của Moto và chữ "Download Mode".
4. Máy PC sẽ hỏii driver, bạn click vào file đã giải nén là "Motorola_A3100_USB_Driver_0.01"
5. Khi PC đã nhạ­nra A3100, bạn mở tiếp MB60_Download_Tool_V1.8 đã giải nén và chạy DL Tool.exe
6.Trên DL Tool, các b¡n chọn "Main", chọn tiếp "File", chọn tiếp "Add" và chạy bản rom 6.1 tiếng Hoa đã giải nén là:A3100_MB60.1FF.1.0.18.CHS.1.4.20780.PIE_OPERA_Retail.FF.3405_WwW.MoFan.Mobi.
7. Tiếp theo là các bạn chọn cổng "COM" trên" DL Tool". Các bạn cứ lưạ chọn từ cổng "COM 1" và nhấn nút "Start"
Nếu báo lỗi thì đừng sợ, tiếp tục chọn cổng COM khác. (Mình thử máy của mình đến COM 5 thì OK)--->nhơ cổng COM cho lần sau.
8. DL Tool sẽ chạy 1 lúc khoảng trên dưới 10 phút là xong. Khi nhìn thấy máy báo "Finish" thì bạn ấn OK và trên DL Tool sẽ báo là "Ready".
9. Tắt DL Too, tháo cable ral , lắp pin vào và bậ­t máy lên, lúc này máy sẽ hiện "Clean boot". Kệ nó, cho nó chạy vào màn hình chính và cài đặt các ứng dụng được tích hợp sẵn trong rom.
10. Tiếp tục thực hiện từ bước 2. đến bước 4 thì bỏ qua vì đã cài driver rồi. Đến bước 6 thì khi chọn thì chọn file là bản rom WM65. tiếng Anh đã giải nén là A3100_WM65_23620_TEST. Bước 7 thì chọn cổng com đã nhớ ở bước 7 trên. Các bước khác tương tự như trên..
Thế là trong khoảng 20 phút, các bạn đã có trong tay bản WM6.5 cho chú dế yêu. Nhớ đọc kỹ các bước nhé.
Chúc vui.

Chỉnh sửa cuối:

rangcamap

Bác mua e này ở đâu mách em với, e bồ kết quá. Địa chỉ Hà Nội bác nhé, cảm ơn Bác nhiều

h102t

Mình củng vừa cưới em nó về, nói chung là tuyệt vời. chỉ mổi cái mesages không biết làm sao cho nó rung mổi khi nhận, và cài cái vito audio notes nó không chạy

Cugat

Ái chà.Bây giờ mới thấy topic về em bé này.Thôi xin góp ít lời
ua quá trình sử dụng và tìm hiểu con Motorola SURF A3100 thấy có nhiều cái hay
Đầu tiên phải xem qua.
Cấu hình của A3100:

Kích thước: 110 x 59.7 x 13.7 mm
Trọng lượng: 119g
Màn hình: Cảm ứng 2,8'"
240 x 320 pixels
Bộ nhớ: 128 MB RAM, 256 MB ROM, khe cắm thẻ microSD
Chip xử lý: Qualcomm 582 MHz
Camera: 3.2 Megapixels, LED Flash. Camera phụ VGA
Kết nối: GSM, Wi- Fi, GPS, microUSB, HSDPA 7,2 Mbps
Pin: Li-Ion 1170 mAh. Thời gian chờ tối đa 294h, thời gian gọi tối đa 408'.

Tương tự như các dòng máy khác, các phím điều chỉnh âm thanh được đặt ở phía bên trái cùng với cổng USB, phím chụp ảnh đặt ở phía dưới bên phải. Có một điểm hấp dẫn đó là phím nguồn được đặt ở phía trên máy về bên tay trái, rất thuận tiện khi bấm tắt mở máy(rất tiện cho những ai chuyên dùng tay trái).
Stylus được giấu ở phía trên bên phải của máy, stylus được thiết kế có thể co ngắn hoặc kéo dài tùy theo nhu cầu, việc đặt nơi để stylus phía trên máy cũng làm người dùng yên tâm hơn vì với những máy để bút phía dưới rất có khả năng bút sẽ bị rơi ra khi cầm máy lên nghe điện thoại.
Motorola cũng hỗ trợ tối đa việc thưởng thức âm nhạc trên A3100 bằng cách dùng cổng cắm 3.5mm, với việc dùng cổng âm thanh chuẩn 3.5mm ta có thể dùng bất cứ loại tai nghe cao cấp nào để tận hưởng bài hát ưa thích của mình.

Cugat

Motosurf có một giao diện homescreen dựa trên nền WM 6.1 cực kì tiện lợi khi phối hợp với trackball. Với 7 tab: Home, Fav contacts, RSS, Application, Pics&video, Internet, Weather ta có thể truy cập hầu hết các chương trình và tính năng thường dùng.

Motorola cũng tạo một chút bất ngờ với tab Weather, đó là ta có thể đặt thời tiết của một thành phố làm phông nền và khi di chuyển đến bất cứ tab nào ta cũng có thể theo dõi được nhiệt độ vào thời điểm hiện tại.

Bàn phím của SURF A3100 bấm khá nhạy, việc nhắn tin rất dễ dàng, tuy nhiên việc chuyển đổi từ bàn phím kí tự sang bàn phím số lại hơi bất tiện do không có những shortcut cần thiết cho việc chuyển đổi nhanh.

Máy ảnh số tích hợp có độ phân giải 3.2Megapixels và camera phụ phía trước với phân giải 640x480 có chất lượng trung bình khá, đem lại những bức ảnh có thể chấp nhận được. Điểm hơn của Motorola so với một vài nhãn hàng khác là có thêm Flash và một chương trình riêng biệt trong mục Programs để tắt bật flash khi bạn cần kể cả khi không chụp ảnh.

Cugat

Có một điều đáng tiếc là A3100 vẫn dùng màn hình QVGA (320x240) mà không có màn hình VGA (640x480), điều này hạn chế người dùng khá nhiều khi muốn lướt web.

Qua đánh giá chung thì Motorola Surf A3100 là một bước tiến của Motorola khi hướng đến người dùng trẻ và xóa bỏ đi hình ảnh những chiếc PocketPC bị đánh giá là cục mịch trước đây của hãng. Tuy còn có khiếm khuyết nhưng với những người dùng tầm trung thì A3100 là một sự lựa chọn không tồi.

tung174

mình cũng vừa mua A3100 xong, thấy máy k có phần hỗ trợ từ điển đoán trước nên khi soạn tin nhắn và văn bản thấy hơi bất tiện. Có cách nào giải quyết được việc này k vậy các bác

manhktqd

Active Member
mình cũng vừa mua A3100 xong, thấy máy k có phần hỗ trợ từ điển đoán trước nên khi soạn tin nhắn và văn bản thấy hơi bất tiện. Có cách nào giải quyết được việc này k vậy các bác

Sao lại không nhỉ? Bác vào phần soạn tin nhắn hoặc văn bản, sau khi bàn phím hiện lên, bác ấn và giữ nút dưới cùng bên trái (nút có ký tự ABC), nó sẽ hiện lên một loạt các lựa chọn : Options, Orient, Layout, 12#, abc và xt9. Lúc này nếu muốn hỗ trợ từ điển đoán trước thì chọn xt9 là được.
Thêm nữa, khi soạn thảo tin nhắn hoặc văn bản, muốn chọn bàn phím hiển thị các số (1,2,3,4,5... hoặc các ký tự như @, /, -, _, =....) thì bạn không cần phải nhấn và giữ phím ABC làm gì, chỉ cần bạn vuốt ngón tay ngang theo hàng thứ 2 của bàn phím (hàng có chữ a, s, d, f, g, h ,j, k, l) là nó sẽ hiện ra bàn phím số. Và vuốt ngược lại, nó sẽ trở về bàn phím chữ. Chú ý là phải vuốt hết chiều dài của dải chữ từ chữ a đến chữ cuối là l nhé và phải vuốt nhanh một chút.

manhktqd

Active Member
Mình củng vừa cưới em nó về, nói chung là tuyệt vời. chỉ mổi cái mesages không biết làm sao cho nó rung mổi khi nhận, và cài cái vito audio notes nó không chạy

Chọn rung cho tin nhắn khi có tin nhắn mới đến thì đơn giản nhé. Bạn vào phần setings, vào phần Sounds & Notifications, vào tiếp phần notifications. Trong ô Event, chọn: Messaging: New text messaging, sau đó nhìn xuống phía dưới và đánh dấu chọn vào phần Vibrate. Thế là xong.
Thêm nữa, muốn khi tin nhắn đến và hiển thị nội dung trên màn hình luôn thì chọn luôn phần : Display message on screen. Nếu không muốn thì bỏ chọn.

tung174

thanks bác! đúng là vuốt rất tốt. nhưng mình còn thấy không chỉ vuốt hàng 2 đâu mà vuốt cả 4 hàng đều được và vuốt theo cả hai chiều đều được chứ không phải vuốt đi vuốt lại.

manhktqd

Active Member
ặc ặc, tất nhiên là vuốt được cả 2 chiều, nhưng bạn thử vuốt chiều ngược lại từ phải qua trái xem, rất khó chịu. cách vuốt mà em nói ở trên (từ phải qua trái) rất thuận tay, nhất là bác dùng ngón tay cái để vuốt.
Hehe, thực ra cái này không có gì mới, cũng không phải mình tự tìm ra hay học mót ở diến đàn khác. Mà cái này mình đọc trong sách hướng dẫn sử dụng đi theo máy. hihi.
Mới lại lần sau bác bấm vào nút "thanks" nhá, không cần nói "thanks bác" đâu, không các mod lại xóa bài bác can tội spam đấy.

manhktqd

Active Member
Hôm nay mình đưa lên 1 giao diện màn hình today mới của MotoA3100 cho các bạn tham khảo. Có ảnh chụp màn hình luôn. (Sưu tầm)
Nhớ khi cài phải chọn là bộ nhớ máy, không nên chọn lưu trên thẻ.
Và thêm nữa là trước khi cài, vào setting, Personal, Today, tại tab Iterms, bỏ chọn Moto Homescreen. Sau khi cài xong, khởi động lại máy (nếu chương trình không hỏi). Sau đó vào lại như trên và đánh dấu chọn vào Moto Homescreen.
Nếu thấy hay thì Thanks cái nhé.
http://www.4shared.com/file/153001604/1ca7f64/MOTO_HOMEScreen.html

prusten

Chào cả làng,
Đã có bác nào kiếm room up lên 6.5 chưa vậy? E định hí hố nhưng tìm không thấy

manhktqd

Active Member
Theo tôi được biết thì chưa có WM6.5 cho con này đâu. và chắc cũng chẳng có đâu. Có lẽ các nhà điều hành Moto chờ đợi bản WM7 ra mắt mới hỗ trợ cho nó.

tenadik

bác nói đúng lắm,con này em tìm mãi với từ khóa motosurf A3100 may mới cặp bến chỗ này.
Vẫn chưa có 6.5 nhưng Moto nổi tiếng support tốt nên em nghĩ cũng sẽ sớm hoàn thành thôi.Có 1 bản mod lên 6.5 nhưng là bản demo ,lỗi tùm lum mà lại là bản của Tq nên thôi em chẳng dại.
Dùng chú này em nghĩ cái trackball lợi điểm ra phết,tay em thì hay bị ra mồ hôi,mùa lạnh ra còn ác hơn,nên cũng đỡ khổ.
Vài dòng chia xẻ của 1 chú gà mới tham gia diễn đàn.

tenadik

Bác mua e này ở đâu mách em với, e bồ kết quá. Địa chỉ Hà Nội bác nhé, cảm ơn Bác nhiều

Cửa hàng nào cũng có bác ạ,giá đang dow xuống là 6,5 triệu.Có vài hàng bán giá 6,8 và rêu rao kèm thể 1-2gb chính hãng thì bác đừng tin.
Em này bộ nhớ tương đối,em mua về có sẵn thẻ đi kèm rồi ạ.

manhktqd

Active Member
Cửa hàng nào cũng có bác ạ,giá đang dow xuống là 6,5 triệu.Có vài hàng bán giá 6,8 và rêu rao kèm thể 1-2gb chính hãng thì bác đừng tin.
Em này bộ nhớ tương đối,em mua về có sẵn thẻ đi kèm rồi ạ.

óe, 6,8 triệu là phải là thẻ 8G, chứ lúc mua là có thẻ 1G theo máy rồi.

h102t

Hôm rồi ra Xuân Hồng 6,6tr tặng phiếu mua hàng maximark 200k,
em có cài vito audio (ghi âm cuộc gọi tự động) nhưng không sài được, sau đó remove ra bây giờ phím chụp hình bị lổi khi nhấn vào nó báo "the file audionotecommands cannot be opened" Bác nào biết khác phục dùm em với.thank

tung174

bác manhktqd cho hỏi cái. mình cài rồi nhưng không hiện logo mạng và đồng hồ như hình demo cua bác.

tkim307

giup em voi

mấy anh ơi,cho em hỏi dùm chút,em mới coppy cái từ điển 17Mb vào thẻ nhớ,nhưng em ko biết làm sao để vào thẻ nhớ hay use từ điển cả. vd như máy chỉ lọc những file ảnh cho em khi em vào pictures & videos. thế làm sao em thấy từ điển.