• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VỀ CÁC THỂ LOẠI KẾT NỐI CỦA PPC

AnhTu

Super V.I.P
Topic này để chúng ta có thể cùng nhau chia sẽ các cách kết nối của PPC thông qua USB Connect hay Bluetooth , Wifi, Hồng Ngoại...

Rất mong sự đóng góp của anh em để Topic này được đầy đủ hơn.

Bài đầu tiên mình xin nói rõ hơn cách kết nối giữa PC và PPC thông qua cổng Bluetooth.

Đầu tiên bạn cũng phải cài ActiveSync trong PC tốt nhất là cài bản 4.1/4.2.
-Tiếp đến trong PPC bạn vào Settings/System/Bluetooth Settings tích vào ô Authentication (Passkey) required

- Bật Bluetooth của cả PPC và PC và cho chúng nhận ra nhau(Để ý xem chúng nhận nhau bằng COM bao nhiêu )

- Tiếp theo bạn vào ActiveSync trên PC vào File/Connection Settings...đánh dấu vào Allow connections to one of the following: và chọn COM(lưu ý là khi PC và PPC nhận nhau ở COM nào thì bạn chọn COM đó cho thích hợp , có thể là COM7 hoặc COM8) rồi chọn OK.

Cuối cùng bạn vào ActiveSync trên PPC rồi vào Menu/Connect via Bluetooth và đợi 1 lát xem có biểu hiện gì không !

ActiveSync 4.1_build4807

ActiveSync 4.2

Good Luck ! :->

Chỉnh sửa cuối:

AnhTu

Super V.I.P
Kết nối với PC để truy cập internet bằng WIFI trên laptop (dùng như 1 modem wifi)

Bạn thử đi nhé bài viết hơi dài dòng một chút do mình sưu tập được.
"Bạn đang có một máy Laptop công nghệ Centrino (có tích hợp Wi-Fi) hoặc máy tính có card mạng Wi-Fi và một Pocket PC có tích hợp Wi-Fi! Một điều hiển nhiên là Pocket PC của bạn bị giới hạn về dung lượng bộ nhớ với thẻ nhớ cao lắm cho đến bây giờ là 2Gb. Bạn muốn chia sẻ tài nguyên này của máy tính để buổi tối có thể nằm khểnh trên giường trong phòng ngủ mà xem phim hoặc nghe nhạc trên Pocket PC trong khi máy tính chứa kho dữ liệu của bạn thì đặt ở một phòng khác?. Giải pháp là bạn có thể thiết lập một mạng ngang hàng với Laptop hoặc máy tính để bàn để chia sẻ dữ liệu mà không cần phải tốn chi phí cho việc trang bị một Access Point như các mạng không dây khác. Trước hết chúng ta nên tìm hiểu một số khái niệm cần thiết khi thiết lập mạng ngang hàng này:
Mạng ngang hàng (Ad-hoc hoặc Peer-to-Peer network):
Mạng Ad-hoc là một mạng được cấu thành chỉ bởi các thiết bị hoặc máy tính mà không có một thiết bị hay máy tính nào làm chức năng tổ chức và điều tiết lưu thông mạng. Mỗi máy đều có vai trò như là một Server (máy chủ) đối với máy này nhưng lại là Client (máy khách) đối với máy khác. Mạng Ad-hoc còn được gọi là mạng Peer-to-Peer (mạng ngang hàng.

Địa chỉ IP riêng (Private IP Address:
Có 3 nhóm địa chỉ IP được chỉ định đặc biệt dùng cho những mạng riêng, những nhóm này bao gồm các khối địa chỉ sau: 10.0.0.0 đến 10.255.255.255, 172.16.0.0 đến 172.31.255.255 và 192.168.0.0 đến 192.168.255.255. Khối cuối cùng thường được các Routers (bộ định tuyến) và Access point sử dụng một cách mặc định để gán địa chỉ IP cho các thiết bị trong mạng.

Gateway (Cổng vào):
Là một thiết bị làm nhiệm vụ kết nối hai mạng không cùng họ với nhau. Thông thường, thuật ngữ này dùng để chỉ thiết bị kết nối mạng cục bộ với mạng Internet.

Streaming:
Là khả năng sử dụng những file nằm trên một thư mục được chia sẻ ở máy khác mà không cần phải mang nó về máy cục bộ của người dùng. Như vậy tài nguyên đĩa cứng của máy cục bộ sẽ không bị chiếm dụng nhưng băng thông của mạng lại bị sử dụng cao độ và kết nối với mạng phải luôn được đảm bảo.

Vì bạn chỉ có máy tính và Pocket PC mà không có Access Point hoặc Router, bạn phải thiết lập một mạng ngang hàng (Ad-hoc), sử dụng Private IP Address và thiết lập địa chỉ mạng một cách thủ công mà không dùng DHCP (Dynamic Host Configuration Protocol). Dưới đây là cách thức cài đặt, thử nghiệm trên Laptop Compaq Presario x1010 Centrino với Card WiFi Intel PRO Wireless LAN và T-Mobile MDA3/O2 Xda IIs. Đối với các máy khác bạn cũng làm theo cách tương tự
- Đầu tiên bạn phải tạo một mạng không dây trên máy tính của mình. Vào mục Settings -> Network connections, Nhấn chuột phải vào kết nối “Wireless network connection” rồi chọn Properties trên pop-up menu thả xuống. Ở Tab “General” chọn “Internet Protocol (TCP/IP)” rồi nhấn “Properties”. Tại đây bạn chọn “Use the following IP address”, bạn sử dụng một trong các địa chỉ IP thuộc dãy Private IP address nói trên. Thí dụ 192.168.0.10 với Subnet mask là 255.255.255.0. Click OK để trở về trang thuộc tính của mạng Wireless.

-Chuyển sang Tab “Wireless Networks” rồi nhấn “Add”, ở mục “Network Name (SSID)” bạn đặt tên bất kỳ cho mạng , chú ý đánh vào hộp kiểm “This is a computer-to-computer (Ad hoc) network; wireless access points are not used”. Bạn có thể bỏ qua các thiết lập chứng thực khác nếu thấy không cần thiết. Lúc này một mạng ngang hàng đã được thiết lập, nhưng vẫn chưa có tín hiệu kết nối vì chưa có thiết bị nào tham gia vào mạng này.

Bạn kích hoạt Wi-Fi của Pocket PC lên, quá trình dò sóng bắt đầu và máy sẽ nhận ra mạng mà bạn mới thiết lập. Chọn “Work” và nhấn “Connect”. Bạn phải gán địa chỉ IP cho card mạng của Pocket PC để nó nằm trong cùng mạng với máy tính. Bạn vào “Settings” , ở Tab “Connections” chọn Network Cards. Bạn đặt địa chỉ IP bất kỳ có cùng Subnet mask với máy tính thí dụ ở đây là 192.168.0.20, ở mục “Default Gateway” bạn nhập địa chỉ IP của máy tính.

Vậy là bạn đã tạo xong một mạng ngang hàng giữa Pocket PC với máy tính. Bạn có thể dùng trình duyệt File Explorer để mở các thư mục được chia sẻ trên máy tính bằng menu “Open” sau đó đánh vào tên của máy tính. Các thư mục chia sẽ của máy tính sẽ hiện lên trên Pocket PC và bạn có thể duyệt chúng, thực thi các tác vụ Copy, Paste, Delete...như đối với các thư mục khác trên Pocket PC.

Thật không may, chương trình quản lý File Explorer sẵn có trong hệ điều hành của Microsoft không cho phép bạn streaming (xem trực tiếp) các file âm thanh hay video và bạn chỉ có thể xem chúng sau khi copy về Pocket PC của mình. Tuy nhiên Resco Explorer đã giải quyết được vấn đề này. Bạn có thể sử dụng hầu hết các chức năng của một File Manager do nó cung cấp, kể cả Audio và Video streaming. Trong Resco Explorer bạn kết nối với máy tính bằng Menu “Map Driver”, Các thư mục được chia sẽ trên máy tính sẽ được liệt kê ra, bạn có thể duyệt chúng và thực thi các tác vụ giống như đối với các thư mục cục bộ. Nghe nhạc trực tuyến hầu như không có vấn đề gì, tuy nhiên khi xem phim, hình ảnh có thể sẽ hơi bị giật nếu độ nén của phim không cao."
Nguồn từ http://www.tanalong.com

Last edited by a moderator:

AnhTu

Super V.I.P
Kết nối qua bluetooth (để gửi file)
Bạn hãy làm theo các bước sau:

1.Bạn vào Start\Settings\Connectons rồi chon Bluetooth

2.Đánh dấu vào Turn on Bluetooth Make this device discoverable to other devices

3.Cũng trong cửa sổ này bạn nhìn phía dưới chọn Devices và chỉ vào New Partnership.... Đợi máy tìm thiết bị xong bạn sẽ xuất hiện thiết bị trong cửa sổ này. Chọn thiết bị đó rồi nhấn Next....

4.Tiếp theo bạn điền passkey vào (Số bất kì), máy bên kia cũng phải gõ đúng passkey này thì 2 thiết bị mới nhận nhau được.

5.Sau khi xong quá trình nhận thiết bị bạn có thể dùng Explore của PPC chọn Beam File rồi gửi như bạn thao tác gửi qua hồng ngoại , hoặc bạn có thể dùng Resco File Explorer để gửi File.

Chúc bạn thành công !

AnhTu

Super V.I.P
Cách chia sẻ mạng GPRS của PPC với PC qua USB

- Để máy tính(PC) có thể truy cập được Net thông qua PPC có kết nối GPRS trước hết bạn phải tải soft mình sẽ gửi kèm theo bài này ở phía dưới , File mình gửi có tên là USBModem_Dialer.

Sau đây là một số thao tác thực hiện đối với HĐH WM2k5 và WM2k3SE :

1. Bạn vào Programs/Modem Link(Wireless Modem)

+ Mục Connection : chọn USB
+ Mục Baud rate : để nguyên
+ Mục Access point name : không cần quan tâm lắm vì nó sẽ tự động nhận ra tên mạng (GPRS chẳng hạn )

+ Sau đó chọn Active bạn sẽ thấy sự thay đổi như hình thứ 3.

2. Sau khi tải File USBModem_Dialer bạn giải nén ra sẽ thấy 2 File : USBMDM.iniUSBModem_Dialer.exe , File *.ini có tác dụng để ta cài đặt Modem cho PPC , còn USBModem_Dialer để quay số.

- Khi cắm PPC đã kết nối GPRS vào USB thì trên PC sẽ nhận ra thiết bị mới và đòi hỏi chúng ta phải cài đặt modem cho PPC thì driver chính là File USBMDM.ini đó , bạn chỉ đường dẫn tới thư mục chứa nó và tiến hành cài đặt như 1 modem thông thường.

- Sau khi hoàn tất quá trình cài đặt modem cho PPC bạn mở File tiếp theo đó là USBModem_Dialer.exe

- Công việc cuối cùng là việc điền User name và Password sao cho thích hợp với từng mạng di động của bạn ( ví dụ như với vina thì là mms...)

Chúc các bạn sớm thành công ! Nếu có vấn để gì hãy post lên đây để chúng ta cùng nhau tháo gỡ nhé :p
USB Dialer
Good Luck !

Chỉnh sửa cuối:

MX31214

cái link bạn đưa sai rùi,ko thấy hiện link gì cả,bạn sửa lại đi
Còn muốn kết nối ppc với pc qua ÚB thì cứ cài active sync,restart lại pc sau đó cắm ppc vô cable là xong :D

Huycl2507

Mình nói đường link bài nay nè: Cách chia sẻ mạng GPRS của PPC với PC qua USB của Bác AnhTu post ở trên đó,link tải k được

mdapro

Cho hỏi về kết nối wifi pc--->ppc

Em có 1 cái Adapter Wireless Lan 802.11g, cắm vào máy tính (như cắm card mạng), sau khi cắm xong máy nhận và nó phát sóng rất tốt, MDA PRO nhận sóng cũng tốt (căng vạch) nhưng khổ nỗi kết nối rồi mà ko thể vô net trên ppc đc, mong các bác giúp em với :((

A

autumn06

Guest
À, vậy là bạn xài cái miếng nhỏ nhỏ như USB phải ko? Cái này nhiệm vụ chính là chuyên thu sóng Wifi, nhưng nếu có soft hỗ trợ, chọn Ad hoc là làm Access Point được luôn. Phải ko nhỉ? ko phải thì thôi
Sau khi đã set cho nó làm Access Point được thì bạn mở Wifi trong PPC lên, vào Wii Settings, xem thiết lập coi, sóng lên đầy ko? Qua bên tab Advanced coi coi cái Access Point có tự động cấp IP cho PPC của mình chưa, nếu có rồi là ok. ko thì phải xem lại trên PC của mình. Vẫn chưa được thì vào Network Card Settings, chọn SDIO Wireless, nhấn vào, xem thiết lập có sai ko và ok là xong.
Good luck

mdapro

ko hiểu lắm, cái của mình nó như cái card mạng nhưng có 1 cái ăng ten phát sóng ---> bạn hướng dẫn mình ko hiểu :((, wifi settings tìm lòi mắt chả có. Giúp mình với??????

hai

còn kết nối bluetooth để truy cập net qua pc bác nào làm được hướng dẫn em cái

poiuy

ĐỂ cho đầy đủ các bác đưa thêm kết nối internet bằng sync qua cáp, mặc dù đơn giản nhưng không fải ai cũng biết

hai

kết nối bằng sync qua cáp thì nói nhiều rồi mà
bạn chỉ việc cài active sync bản mới nhất,cắm cáp vào sync
sau khi sync được rồi thì chỉ việc mở trình duyệt web lên gõ địa chỉ vào
nếu không sync được thì thêm 1 khóa registry vào (khóa này đã có ở box thảo luận active sync)
http://pdaviet.net/showthread.php?t=861

notfourgo

Kết nối PPC & PC bằng WiFi

À, vậy là bạn xài cái miếng nhỏ nhỏ như USB phải ko? Cái này nhiệm vụ chính là chuyên thu sóng Wifi, nhưng nếu có soft hỗ trợ, chọn Ad hoc là làm Access Point được luôn. Phải ko nhỉ? ko phải thì thôi
Sau khi đã set cho nó làm Access Point được thì bạn mở Wifi trong PPC lên, vào Wii Settings, xem thiết lập coi, sóng lên đầy ko? Qua bên tab Advanced coi coi cái Access Point có tự động cấp IP cho PPC của mình chưa, nếu có rồi là ok. ko thì phải xem lại trên PC của mình. Vẫn chưa được thì vào Network Card Settings, chọn SDIO Wireless, nhấn vào, xem thiết lập có sai ko và ok là xong.
Good luck

Chuyên đề này rất hay, tuy nhiên để thành công không phải người nào cũng làm được. Bác nào đã thành công vui lòng viết chi tiết hơn.

Tôi đã cho 2 thiết bị nhìn thấy nhau rồi nhưng PPC vẫn chưa vào được các thư mục được share trên PC.

Tôi post lại bài viết của 1 bác khác, chi tiết hơn :

Với một Laptop kết nối Internet, bạn có thể chia sẻ kết nối đó với nhiều thiết bị cầm tay khác, hoặc bạn có thể chia sẻ dữ liệu giữa các thiết bị này thông qua mạng Ad-hoc. Hay nói cách khác là biến chiếc Laptop của bạn thành một Hot Spot cho các PPC khác.

Mạng Ad-hoc là một mạng được cấu thành chỉ bởi các thiết bị hoặc máy tính mà không có một thiết bị hay máy tính nào làm chức năng tổ chức và điều tiết lưu thông mạng. Mỗi máy đều có vai trò như là một Server (máy chủ) đối với máy này nhưng lại là Client (máy khách) đối với máy khác. Mạng Ad-hoc còn được gọi là mạng Peer-to-Peer (mạng ngang hàng).

Cách 1
Chia sẻ file bằng cách đặt IP tĩnh và chia sẻ internet bằng cách thiết lập Proxy bằng Wingate hoặc Winrout
Yêu cầu thiết bị : Laptop, PPC, đường Internet (Dial-up hoặc ADSL)

Các bước cài đặt :
* Tạo mạng không dây trên máy Laptop : Đặt IP tĩnh và SubNet Mask cho máy tính.
Ví dụ:IP : 192.168.0.1Subnet Mask : 255.255.255.0
Chuyển sang Tab WireLess Networks chọn Add
- Đặt tên : Network Name SSID :
Ví dụ : Network Name (SSID) : PhamKhoa
- Network Authenticate : Shared
- Data Encryption : WEP
- Network Key : Có thể đặt key bằng cách bỏ dấu check ở "This key is provided for me automatically".
- Check vào ô : "This is a computer-to-computer (ad hoc) network; wireless access points are not used".
- Chọn Ok 2 lần để kết thúc.
- Share một vài thư mục trên Laptop để cho máy PPC truy cập vào.Ví dụ : Right Click vào ổ D:, chọn Web Sharing....

* Thiết lập trên máy Pocket PC (PPC):
- Bật Wireless, PPC sẽ tự động nhận NetWork Name (SSID) đã đặt từ trước trên máy laptop, nhập key (nếu có đặt) để truy cập.
- Phần Settings của Card mạng (Network Card), mục "My Network card connects to :" bạn chọn "Work" (Bạn có thể tìm thấy theo đường dẫn :Start/Settings/Connections/NetworkCards chọn tab Network Adapters)
- Quay trở lại Tab Wireless : trong mục "Networks to Access" chọn "Only Computer-to-Computer".- Chọn tên mạng vừa tìm thấy, chọn "Connect to : Work"
- Check vào ô : "This is a device-to-device(Ad-Hoc) connection"
- Nhập NetWork Key (nếu ở Laptop có đặt)
- Đặt địa chỉ IP và Subnet Mask giống như trên Laptop (không được đặt IP trên PPC trùng với IP trên Laptopý). Ví dụ:IP: 192.168.0.3Subnet Mask : 255.255.255.0

Bạn đã hoàn thành việc thiết lập mạng ngang hàng không dây để chia sẽ dữ liệu giữa máy Laptop và Pocket PC. Để thử xem mạng vừa thiết lập đã đúng chưa, bây giờ chúng ta sẽ truy cập vào các thư mục đã Shared trên Laptop ở bước trước.
Trên Pocket PC bạn có thể dùng 1 số chương trình quản lý file như File Manager tích hợp sắn trên Window Mobile hoặc phần mềm Resco Explorer để kiểm tra bằng cách mở các thư mục đã shared ở Laptop. Đối với File Explorer bạn chỉ có thể xem các file Video hoặc nghe nhạc bằng cách copy về PPC của mình.
Tuy nhiên, với Resco Explorer bạn có thể sử dụng hầu hết các chức năng như một chương trình quản lý file thông thường với thư mục đã Shared sau khi kết nối với máy tính thông qua chức năng Map Driver, các thư mục đã Shared trên Laptop sẽ được liệt kê ra.
Bây giờ bạn có thể dùng PPC để xem các file video ở trên laptop mà không cần lưu vào thẻ nhớ hay chia sẻ file một cách dễ dàng.
Để kết nối internet, bạn có thể dùng một số trình chia sẻ internet qua Proxy hiện nay mà dễ dùng nhất đó là WinGate hoặc WinRout.

Cách 2:
Chia sẻ file và Internet dùng dịch vụ DHCP và DNS của Windows XP, 2003
Theo đường dẫn Start/Settings/Control Panel/Network Connection bạn chọn kết nối Internet hiện có.
Chọn Properties/Chọn Advance
Chọn:- "Allow other network users connects thought this computer�s Network connection"
- Chọn mạng không dây Wireless Network Connection.
- Chọn Advance, chọn các dịch vụ bạn muốn chia sẻ(file, mail.v..v).Bạn không cần khai báo, cài đặt gì trên PPC cả, sau khi kết nối nếu không vào được, bạn sử dụng chức năng Repair với kết nối không dây của bạn sau đó sử dụng chức năng Renew trên PPCXong, giờ PPC của bạn đã có thể sử dụng Internet và chia sẻ file với Laptop.

Các thủ thuật đã được thử nghiệm thành công trên các thiết bị:
Laptop IBM R50e,
PPC Phone 02MiniS,
PALM Tungsten E

Nguồn của: Phạm Đăng Khoa phamkhoa751@yahoo.co.uk

cuunon

Gprs cướp quyền wifi

Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với, so em vào Internet = wifi, cứ mỗi lần mở trang web là nó lại dựng connect gprs lên . Bác nào có kinh nghiệm giúp em với

Tks

O2s-WM05-Logout 09

gauxam

Truyền file từ PC qua PPC bằng Bluetooth???

Em không biết hỏi ở chổ này có đúng không (vì em mới vô forum) nếu sai xin các mod move qua box khác dùm.

Các cao thủ giúp em một tí với. Số là em có một cái Cingular 8125 xài WM 2005 bluetooth 2.0, nó gửi file qua Bluetooth đến PC thì OK, nhưng PC không thể gửi file cho nó được (cũng như không thể AS 4.2 bằng bluetooth), cứ bị báo là "Can not connect to device". Trong khi em thử dùng PPC HP 2200 WM2003 và W800i thì truyền qua truyền lại với PC vô tư. Bluetooth em xài là version 2.0, Blue Soleil 1.6, không thể mở service File Transfer với Cingular 8125 trong PC lên được, còn trên Cingular 8125 thì không thấy có mục File Transfer. Mỗi lần muốn truyền 1 file hình ảnh hoặc một bài hát mà phải cắm dây USB thì bất tiện quá (trước đây em xài Dopod 838 cũng bị tình trạng y như vậy). Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em cái. Đa tạ các bác.

gauxam

Kết nối qua bluetooth (để gửi file)
Bạn hãy làm theo các bước sau:

1.Bạn vào Start\Settings\Connectons rồi chon Bluetooth

2.Đánh dấu vào Turn on Bluetooth Make this device discoverable to other devices

3.Cũng trong cửa sổ này bạn nhìn phía dưới chọn Devices và chỉ vào New Partnership.... Đợi máy tìm thiết bị xong bạn sẽ xuất hiện thiết bị trong cửa sổ này. Chọn thiết bị đó rồi nhấn Next....

4.Tiếp theo bạn điền passkey vào (Số bất kì), máy bên kia cũng phải gõ đúng passkey này thì 2 thiết bị mới nhận nhau được.

5.Sau khi xong quá trình nhận thiết bị bạn có thể dùng Explore của PPC chọn Beam File rồi gửi như bạn thao tác gửi qua hồng ngoại , hoặc bạn có thể dùng Resco File Explorer để gửi File.

Chúc bạn thành công !

Thanks bác AnhTu đã chỉ giúp.

Em đã làm hết các bước như bác đã chỉ rồi, vấn đề em hỏi ở đây là em không thể truyền file từ PC sang PPC (còn ngược lại thì em đã làm OK rồi)

Bác có cách nào truyền file từ PC sang PPC bằng bluetooth không? Chỉ giúp em cái :D