• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VỀ SỬ DỤNG BÀN PHÍM GÕ TIẾNG VIỆT TRÊN HTC IMAGIO

stevenpham

EM không hiểu sao khi cài bàn phím ViTelexTahoma_Input_WVGA thì máy bị đơ, không khởi động được. Em thích kiểu bàn phím này, dùng tay gõ tiếng Việt kiểu telex được. Bác nào giúp em với. Thanks

PhamQuang

Manager
EM không hiểu sao khi cài bàn phím ViTelexTahoma_Input_WVGA thì máy bị đơ, không khởi động được. Em thích kiểu bàn phím này, dùng tay gõ tiếng Việt kiểu telex được. Bác nào giúp em với. Thanks

Đơ là do trong file bàn phím sử dụng Fonts hệ thống hỗ trợ kém WM6.5.
Việc này nên đổ lỗi cho phần mềm bàn phím tương thích kém với HĐH mới chứ không đổ lỗi cho máy được.
Tuy nhiên trước khi cài bàn phím bạn thử HR lại máy xem sao, và nên cài vào Main, đừng cài vào thẻ.

stevenpham

Cám ơn bác, chắc là do không hỗ trợ 6.5, bởi vì em đã cài đủ kiểu, cả trên main và card, HR cũng 3,4 lần mà không được. Em thích bàn phím to, có thể dùng tay theo kiểu Touch mà gõ được tiếng Việt theo kiểu telex. Bác nào biết chỉ giùm em với nhé. Thanks

ThaiKien

Super V.I.P
Cám ơn bác, chắc là do không hỗ trợ 6.5, bởi vì em đã cài đủ kiểu, cả trên main và card, HR cũng 3,4 lần mà không được. Em thích bàn phím to, có thể dùng tay theo kiểu Touch mà gõ được tiếng Việt theo kiểu telex. Bác nào biết chỉ giùm em với nhé. Thanks
Bàn phím VNKeyb cũng là một sự lựa chọn đáng để suy nghĩ đấy.
Mã:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=62480

stevenpham

Cám ơn bác, em đã cài bàn phím này rồi, full qwerty nhưng bàn phím nhỏ quá, nhưn kiểu Vietnam Advanced Keyboard ấy, khó dùng ngón tay gõ được. Em rất thích kiểu bàn phím nguyên bản của Imagio (giống kiểu EzInput thì phải), gõ tiếng Việt trong Lacviet rất thích. Không biết có phải do skin làm phím bị nhỏ không nữa?! :(

Em đã cài thử lại bản 2.0.3 thì nói chung là OK. Không biết có phải do em cài bản 2.2 nữa không?!
Đã cài lại, do skin nên nhỏ, sau khi cài skin Diamond 2 thì rất đẹp. Thanks bác ThaiKien nhiều

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Cám ơn bác, em đã cài bàn phím này rồi, full qwerty nhưng bàn phím nhỏ quá, nhưn kiểu Vietnam Advanced Keyboard ấy, khó dùng ngón tay gõ được. Em rất thích kiểu bàn phím nguyên bản của Imagio (giống kiểu EzInput thì phải), gõ tiếng Việt trong Lacviet rất thích. Không biết có phải do skin làm phím bị nhỏ không nữa?! :(

Em đã cài thử lại bản 2.0.3 thì nói chung là OK. Không biết có phải do em cài bản 2.2 nữa không?!
Đã cài lại, do skin nên nhỏ, sau khi cài skin Diamond 2 thì rất đẹp. Thanks bác ThaiKien nhiều

Có phiên bản bàn phím đó dành cho màn hình WVGA đó, kích thước giống hệt EzInput, dùng rất tiện.

stevenpham

Có phiên bản bàn phím đó dành cho màn hình WVGA đó, kích thước giống hệt EzInput, dùng rất tiện.

Bác PhamQuang nói rất chính xác. Cảm ơn bác nhiều. Phải nói không có gì ngoài hai chữ "tuyệt vời" dành cho bàn phím đó.

sonkieng126

Bác PhamQuang nói rất chính xác. Cảm ơn bác nhiều. Phải nói không có gì ngoài hai chữ "tuyệt vời" dành cho bàn phím đó.

Bạn có thể chia sẽ sòt của bàn phím đó dc không?
Mình gà quá trong chuyện này!

AnhPheCT

bác Quang cho em hỏi, nếu e đã cài VNKeyb của bác ntd vậy e có cần cài font tahoma như bài giới thiệu này của bác ko? http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=74193

VNKeyb là bàn phím ảo (Có tích hợp bộ gỏ Tiếng việt ) có liên quan gì dến fonts. Cho dù Bạn đã cài bộ gỏ TV mà ko có fonts tiếng Việt thì chữ sẻ bị mã hóa (ko hiển thị tiếng Việt được đâu), font hổ trợ TV để đọc báo Việt Nam.... hiển thị tiếng Việt, Bàn phím và font hai cái này khác nhau hoàn toàn mà bạn.

hell_boy2602

thanks a pheo nhìu lắm. Đây là lần đầu e sd winmo nên gà đắm đúi:D Mong ae PV tận tình chỉ bảo.

vccru

Bac Pham Quang oi !! Tôi thấy bàn phím này hay quá, nếu Bác kèm cả tiếng Việt vào thì thật tuyệt Minisoft Keyboard v.1.09 http://myppc.ru/12639-minisoft-keyboard-v109.html

Minisoft MSH Keyboard – пальцеориентированная клавиатура, поддерживает росчерки и тонкую настройку своего вида из настроек.
Поддерживаются вертикальные росчерки (росчерк вверх заменяет нажатие Shift, вниз - Enter), но и горизонтальные (Backspace, Space), косые (заменяют нажатие клавиши с Fn).
Поддерживается портретный и ландшафтный режим.
Поддерживаются комбинации Ctrl-C, Ctrl-X, Ctrl-V, Ctrl-A, Ctrl-Z.
Версия 1.09:
1. Исправлено баг в цифровой раскладке;
2. Добавлена опция "звук при нажатии на кнопку".

ngoisao2007

Các bác dùng bàn phím gốc. Cần chữ nào trong tiếng Việt chỉ cần giữ phím đó 1s rồi lựa chọn. Ví dụ chữ Ô bấm và giữ phím O 1s và lựa chọn chữ.