• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THAY ĐỔI SPLASH SCREEN CHO HTC DIAMOND

etenx500

CÁC BƯỚC THAY ĐỔI HÌNH KHỞI ĐỘNG (SS) CHO DIAMOND

Dưới là bài dịch từ bên XDA-DEVELOPERS

Bạn phải làm 2 bứoc sau.

Splash Screen Converter
Chuyển file ảnh thành splash screeen

--------------------------------------------------------------------------------

So... want to make Splash screens for your device? well, now you can.

USAGE:

1) dump a splash screen from an NBH with NBHExtract. (SubSplash or MainSplash will do)
VNESE: Dump cái splash Screen từ NBH với NBHEXtract. (Subplash hoặc MainSplash sẽ làm)

2) Run the Converter program to convert the .NB to an .RSB (select VGA)
VNESE chạy trường trình chuyển đổi file .NB thành RSB ( slect VGA)

3) Run the RSB<->BMP converter to convert it to an editable BMP.
VNESE chạy RSB<-> BMP converter để chuyển đổi thành file BMP có thể thay đổi

4) edit the BMP with your preferred editor however you like, but do NOT resize or rotate it (well, if you do rotate it, rotate it back after!)
VNESE: Dùng trường trình chỉnh sửa ảnh sửa file ảnh thành bất kỳ cái gì bạn muốn.( không được thay đổi dùng lượng hay kích thước hay xoay anh)

5) Run the RSB<->BMP converter to convert BACK to a .RSB
VNESE: chạy RSB<->BMP converter để đổi file vừa sửa thành file .RSB
6) Run the Converter to convert the RSB BACK to an NB.

7) open sample.txt and edit the two file names AFTER 600, and 601, - DO NOT CHANGE ANYTHING ELSE.
VNESE: mở sample.txt và sửa 2 file tên After 600 và 601, ( không được chỉnh sửa gì)

8) open a command prompt at this folder and do "nbhgen sample.txt"
VNESE: Mở command Prompt ở folder bên trên và làm "nbhgen sample.txt"

9) flash the RUU_Signed.nbh with the Athena updater, you MUST be running Hard-SPL (1.20.Olipro) to flash!
VNESE: Chạy flash the Ruu_Signed.nbh bằng Athena Updater. ( phải có HARD-SPL(1.20.Olipro) để flash

10) Profit. - I mean erm... done.
VNESE: xong

Nguồn http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=317436

DOWNLOAD

Last edited by a moderator:

CHHN

Bạn cho hỏi mình chỉ có file uprom dạng đóng gói .exe thì làm cách nào thu được file .nbh của nó vậy?
Bạn cho hỏi thêm là khi mình extract file nbh ra thì chỉ thấy có mỗi mainsplash mà không thấy subsplash, vậy có cách nào để thay đổi subsplash không vậy?

Chỉnh sửa cuối:

etenx500

Bạn cho hỏi mình chỉ có file uprom dạng đóng gói .exe thì làm cách nào thu được file .nbh của nó vậy?
Bạn cho hỏi thêm là khi mình extract file nbh ra thì chỉ thấy có mỗi mainsplash mà không thấy subsplash, vậy có cách nào để thay đổi subsplash không vậy?

Với file exe thì bạn dùng winrar unpack ra là thấy. Còn cái kia thì mình chưa kiểm tra được vì đang ngồi thư viện ko có bản rom để kiểm tra lại

buratino_d2t

bác nào làm rồi hướng dẫn lại anh em cái, em dùng con Diamond nhưng mà khi khởi động lại có cái màn hình boot là china mobile Dopod S900 tức quá

Chỉnh sửa cuối:

ditimbantot

Dù làm mọi cách cũng ko được đâu bạn phải test trước để post lên chứ chứ post như vầy ai hiều và , sao mà làm

Đính chính lại bài của một bạn cũng gom từ nguồn XDA

Nguyên văn của ase7en

cái này đã có ng post rồi. nhưng hướng dẫn không kĩ càng. nay e mạo muội xin post 1 bài. E đã test và thành công. bài này tập hợp nhiều bài bên XDA. Thanks to XDA.

Soft cần có :
e đã up hết ở đây : http://www.mediafire.com/?5bql8vb7p3k0mbm

Chỉ chạy trên Xp + Netframe 2.0 trở lên.

Các bác lấy 1 tấm hình mà mình thích. sau đó điều chỉnh kích thước về 480 x 640 và có định dạng là .bmp nha.
Dùng "rsbbmp" trong Folder "bmp to rsb to nb" để chuyển .bmp sang .rsb ( bấm vào add Files chọn file hình .bmp )
Sau đó dùng "Splash-RSB Converter" để chuyễn từ .rbs sang .nb (chọn VGA nha).
Dùng "NBHUTIL" để chuyễn từ .nb sang .nbh. Target Device : chọn Diamond (ở dưới cùng), ở ô Splash chọn đường dẫn tới file .nb mới tạo ra. Bấn Build NBH!. hiện lên Done là ok.
các bác chép file .nbh mới tạo vào folder DiamonCustomRUU. và chạy DiamonCustomRUU để update rom. nên đặt tên file .nbh là splash.nbh
Có j các bác cứ hỏi e sẽ trả lời tận tình.
Lần đầu post bài còn nhiều sai sót mong các bác thông cảm

Thấy hay thanks e phát - có tình thần còn post tiếp.

Đã test thử và chạy ok

Chỉnh sửa cuối:

joeD

Khi bấm vô Splash RSb convert nó báo lỗi là
App.... Failed to initialize Properly (0xc0000135). Click on ok to teminate the application

Không làm được giai đoạn này bác ơi. Chỉ cách khắc phục đi