• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THỦ THUẬT - TIỆN ÍCH - ỨNG DỤNG MUTIMEDIA

MinhTien

Well-Known Member
Nếu là người đang sử dụng Windows, hẳn bạn đã quen với bộ công cụ giải trí Windows Media Center với khả năng biến chiếc máy tính của bạn thành một trung tâm giải trí đa phương tiện. Người dùng Linux không có những ứng dụng "cài sẵn" như vậy, tuy nhiên, một số công cụ miễn phí sau đây sẽ đáp ứng được những nhu cầu giải trí không hề thua kém so với Windows!

1. XBMC

Dựa trên nền tảng Xbox, đội ngũ phát triển của XBMC đã biến phần mềm phổ dụng của mình trở nên nổi tiếng hơn khi có thể sử dụng trên nhiều nền tảng bao gồm cả Linux, OSX và Windows. XBMC hỗ trợ rất nhiều các giao thức và định dạng âm thanh, video. Đây là một công cụ phương tiện linh hoạt xứng đáng được các tín đồ của Linux quan tâm tới.

Với XBMC, bạn không chỉ có thể thưởng thức tài nguyên âm thanh, điện ảnh, hình ảnh có trên đĩa cứng của mình mà còn có thể thưởng thức chúng trên tài nguyên mạng, thông qua mạng chia sẻ như SAMBA hoặc các thiết bị uPnP.

Ngoài ra, người dùng còn có thể sử dụng XBMC thông qua các script. Có hẳn một trang chuyên về thư viện script của XBMC.

Thông tin chi tiết và tải về ứng dụng này tại đây

2. Entertainer

Entertainer hướng tới một giải pháp trung tâm đa phương tiện đơn giản và dễ sử dụng trên môi trường desktop Gnome và XFce. Entertainer sử dụng thư viện Gstreamer trên hệ thống Linux để chơi các nội dung đa phương tiện, giúp bạn có thể thưởng thức được các nội dung số như âm thanh, video, hình ảnh, thậm chí là RSS và ...thời tiết!

Một trong những khả năng của Entertainer là giúp người dùng tải về thông tin từ mạng nhằm giúp họ dễ dàng hơn trong việc quản lý và tìm kiếm tập tin phương tiện. Công việc cài đặt và cấu hình lần đầu tiên cho ứng dụng này tuy hơi khó khăn khi nó liên quan tới khá nhiều các script, nhưng một khi đã hoàn thành, tất cả những gì bạn cần làm nữa là...nhấp chuột và thưởng thức!

Thông tin chi tiết và tải về công cụ này tại đây.

3. Elisa

Elisa là một trung tâm đa phương tiện mã nguồn mở có thể sử dụng trên Windows và Linux (phiên bản trên máy Mac sẽ sớm được phát hành). Giao diện của chương trình khá đơn giản, với 5 biểu tượng trên màn hình chính giúp bạn lựa chọn các công cụ Picture, Video, Audio, Settings và Plugins.

Elisa có thể tương thích chặt chẽ với mạng internet và cho phép bạn xem video trên Youtube, nghe nhạc tại Shoutcast và thưởng thức ảnh với Flickr cũng như một số dịch vụ phổ thông khác. Elisa còn có thể mở rộng tính năng với thư viện các plugin.

Thông tin chi tiết và tải Elisa về này tại đây.

4. MythTV

Với thiết bị phần cứng cần thiết, MythTV có thể biến chiếc máy tính của bạn thành công cụ ghi hình cá nhân PVR (Personal Video Recorder), một hệ thống giải trí đa phương tiện số tại nhà hoặc một rạp hát cá nhân trên máy tính.

Nếu bạn quen dùng với TiVo thì đây là một phiên bản tương tự như phần mềm này. MythTV vốn bắt đầu với dự án PVR, nhưng nay, chỉ cần thêm các modules (như là các plugin), bạn đã có thể nghe nhạc, xem DVD và truy cập NetFlix, xem ảnh và một số tính năng khác.

Với tính phổ dụng của mình, MythTV có thể tương thích với nhiều bản phân phối Linux, tiêu biểu nhất là Mythbuntu trên Ubuntu. Các phiên bản khác gồm có KnoppMyth Mythdora.

Thông tin chi tiết và tải về ứng dụng này tại đây.

5. Freevo

Freevo là một công cụ quản lý và giúp bạn hệ thống hoá các tập tin đa phương tiện. FreeVo sử dụng Mplay hoặc Xine để chơi các nội dung đa phương tiện và có một công cụ xem ảnh có thể xoay chuyển bức ảnh dễ dàng.

Khi sử dụng card TV-tuner, FreeVo còn có thể trở thành công cụ ghi lại các chương trình tivi. Ngoài ra, với rất nhiều loại plugin, tính năng của Freevo còn có thể được mở rộng thêm chẳng hạn như chơi game (nhờ vào công cụ giả lập).

Thông tin chi tiết và tải về Freevo này tại đây.

6. GeeXboX

GeeXboX không phải là một phần mềm bạn cài trên Linux của mình. Đây là bản cài một bản phân phối Linux với mục đích biến chiếc PC của bạn thành một rạp hát tại nhà. Bạn không cần phải cài đặt mà chỉ việc boot từ LiveCD và chạy. Bạn còn có thể sử dụng GeeXboX mà không cần ổ đĩa cứng, khi hệ thống chạy nhờ vào RAM.

Trong khi các bản phân phối Linux có kích cỡ vào khoảng 700 MB thì tập tin ISO của GeeXboX chỉ vào khoảng 9 MB, có thể tự động rò phần cứng, vì vậy không cần phải dùng tới các driver. GeeXboX hỗ trợ gần như tất cả các định dạng âm thanh, video và hình ảnh, với nhiều thiết bị như D, DVD, HDD, trên mạng LAN và internet.

Bây giờ, nếu như muốn làm mới lại chiếc máy tính đã cũ của mình thì GeeXboX có thể là một giải pháp cho bạn.

Thông tin chi tiết và tải về phiên bản Linux tí hon này tại đây.

Theo Thông tin công nghệ

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Phần Mềm Dành Cho DJ Chuyên Nghiệp

Atomix virtual DJ Pro 5.0 Rev 7

VirtualDJ là một chương trình mix nhạc tổng hợp, nhắm vào các tất cả các DJ từ DJ “phòng ngủ” đến những DJ chuyên nghiệp như Tiesto và được sử dụng hàng ngày bởi hàng triệu DJ trong các câu lạc bộ nổi tiếng. Nó nổi bật bởi kỹ thuật BeatLock, giúp những bài hát của bạn đúng điệu và hỗ trợ bạn tạo ra các đoạn nhạc nhanh hơn hẳn những DJ khác. Với kỹ thuật “automatic seamless loop engine” và “the new synchronized sampler” bạn sẽ tạo được những đoạn nhạc hay ngoài sức tưởng tượng của mình. VirtualDJ hoành toàn tương thích với các loại công cụ khác phục vụ cho công việc của một DJ. Chương trình có nhiều giao diện khác nhau dành cho người mới và các nhà chuyên nghiệp, thu những đoạn nhạc và burn chúng ra CD, tạo riêng cho bạn Internet radio, tự động kết hợp các playlist, sử dụng các hiệu ứng VST, và hiển thị karaoke.

Chức năng:
* Kỹ thuật BeatLock cho phép bạn chơi nhạc đúng điệu và nhanh hơn bao giờ hết.
* Automatic seamless loop: giúp bạn tạo các đoạn nhạc hoàn hảo mà không cần phải có sự chuẩn bị nào.
* Synchronised sample machine: giúp đỡ bạn trong khả năng sáng tạo của mình.
* Clear song structure visualization: không bao giờ bị sự gián đoạn làm phiền nữa.
* Video mix: kết hợp và chơi nhạc trong video với nhạc của bạn.
* Vinyl control: Lướt MP3 từ một mặt quay thật sự.
* Và nhiều điều thú vị khác đang đợi bạn…

Cấu hình đề nghị:
- Máy với PIV 1.2 GhZ
- 1024x768 SVGA video
- 4.1 DirectX compatible soundcard (with front and rear separate outputs)
- 512 MB RAM
- Ít nhất 20 MB trống trên ổ cứng.

XuanTruong

Super V.I.P
Google Earth - Nhìn trái đất từ ảnh vệ tinh!

Google Earth v4.3.7204.3916 Beta​
Phiên bản miễn phí!​

Phần mềm cho phép Bạn theo dõi Trái Đất từ trên cao, nhờ kho dữ liệu bản đồ không lồ được chụp từ vệ tinh! Tương thích với Windows XP, Vista, 2000!

XuanTruong

Super V.I.P
Image Xtender​
Giúp Windows XP xem được 200 định dạng ảnh!!!​

Mặc định, trình Windows Picture and Fax Viewer có sẵn của Win XP chỉ xem được 5 địng dạng ảnh thông dụng. Thay vì phải cài thêm một trình duyệt ảnh chuyên nghiệp khác (Chỉ để xem ảnh), chúng ta chỉ cần bổ xung một Plug-in khoảng 1.90 MB dưới đây là Windows XP có thể đọc được khoảng 200 định dạng ảnh khác nhau.
Sau khi quá trình cài đặt kết thúc sẽ hiện bảng danh sách các định dạng ảnh hỗ trợ, có thể chọn tất cả hoặc tùy chọn một số định dạng rồi nhấp Apply => OK. Sau đó sử dụng Windows Picture and Fax Viewer để mở nhiều định dạng ảnh mà không gặp trở ngại gì!

HHN

Well-Known Member
Bác Trường ơi cái này bác đã test chưa ??? không biết ảnh của VN có ảnh mới không chứ soft thì mới nhưng ảnh cũ thì cũng chán :D

XuanTruong

Super V.I.P
Bác Trường ơi cái này bác đã test chưa ??? không biết ảnh của VN có ảnh mới không chứ soft thì mới nhưng ảnh cũ thì cũng chán :D

Cái này tùy vào kho dữ liệu bản đồ của Họ có Update liên tục hay không Bạn à (Còn ảnh chụp thì lúc nào cũng mới nhất)!:D

Cái này tùy vào kho dữ liệu bản đồ của Họ có Update liên tục hay không Bạn à (Còn ảnh chụp thì lúc nào cũng mới nhất)!:D

Nghe nói là phải trả phí thì mới có ảnh update và tần số zoom rõ hơn đó anh, để phục vụ cho việc ném bom =)) =))
Cỡ này thì núp đâu có thoát.

XuanTruong

Super V.I.P
TechSmith Camtasia Studio 6
Quay Phim Desktop với hiệu ứng 3D

Chương trình quay phim Desktop với hiệu ứng trình chiếu dạng 3D, hỗ trợ dạng phim HD với chuẩn H.264 cho chất lượng phim Video tối ưu. Cho phép lập phím nóng của một số tính năng thường dùng, làm việc tốt với tập tin MOV, khả năng tự động điều chỉnh định dạng MP4 để Upload lên YouTube một cách tối ưu nếu cần. Các tính năng chính như:
- Giao diện Green thân thiện.
- Tách riêng kênh hình và kênh tiếng để xử lý.
- Tạo hiệu ứng 3D khi trình chiếu.
- Thiết lập phím nóng cho một số tính năng thông dụng.
- Tự động thiết lập định dạng MP4 chuẩn để Upload lên YouTube.
..........
Chương trình có File cài đặt là 37.3 MB! Cấu hình phần cứng tối thiểu:
Minimum Requirements:
* Microsoft Windows XP or Windows Vista
* Microsoft DirectX 9 or later version
* 1.0 GHz processor minimum ~ Recommended: 3.0 GHz (for PowerPoint and camera recordings.)
* 500 MB RAM minimum ~ Recommended: 2.0 GB
* 115 MB of hard-disk space for program installation

loveblue

Super V.I.P
Need4 Free Audio CD Ripper 5.6.0.2

Need4 Free Audio CD Ripper là một phần mềm miễn phí cho phép bạn chuyển đổi , trích xuất đĩa CD ra các định dạng âm thanh khác nhau , các định dạng âm thanh được hỗ trợ như MP3, WAV hoặc WMA.
Date: 2008-11-28

carrick1984

Atomix virtual DJ Pro 5.0 Rev 7

VirtualDJ là một chương trình mix nhạc tổng hợp, nhắm vào các tất cả các DJ từ DJ “phòng ngủ” đến những DJ chuyên nghiệp như Tiesto và được sử dụng hàng ngày bởi hàng triệu DJ trong các câu lạc bộ nổi tiếng. Nó nổi bật bởi kỹ thuật BeatLock, giúp những bài hát của bạn đúng điệu và hỗ trợ bạn tạo ra các đoạn nhạc nhanh hơn hẳn những DJ khác. Với kỹ thuật “automatic seamless loop engine” và “the new synchronized sampler” bạn sẽ tạo được những đoạn nhạc hay ngoài sức tưởng tượng của mình. VirtualDJ hoành toàn tương thích với các loại công cụ khác phục vụ cho công việc của một DJ. Chương trình có nhiều giao diện khác nhau dành cho người mới và các nhà chuyên nghiệp, thu những đoạn nhạc và burn chúng ra CD, tạo riêng cho bạn Internet radio, tự động kết hợp các playlist, sử dụng các hiệu ứng VST, và hiển thị karaoke.

Chức năng:
* Kỹ thuật BeatLock cho phép bạn chơi nhạc đúng điệu và nhanh hơn bao giờ hết.
* Automatic seamless loop: giúp bạn tạo các đoạn nhạc hoàn hảo mà không cần phải có sự chuẩn bị nào.
* Synchronised sample machine: giúp đỡ bạn trong khả năng sáng tạo của mình.
* Clear song structure visualization: không bao giờ bị sự gián đoạn làm phiền nữa.
* Video mix: kết hợp và chơi nhạc trong video với nhạc của bạn.
* Vinyl control: Lướt MP3 từ một mặt quay thật sự.
* Và nhiều điều thú vị khác đang đợi bạn…

Cấu hình đề nghị:
- Máy với PIV 1.2 GhZ
- 1024x768 SVGA video
- 4.1 DirectX compatible soundcard (with front and rear separate outputs)
- 512 MB RAM
- Ít nhất 20 MB trống trên ổ cứng.

Anh xem lại giúp em cai link này với nó báo lỗi rồi.Ai có phân mềm giống như này thi post lên dùm em nhé!

carrick1984

Hiii em cung là dân DJ nên rất kết những phần mềm như này.Hồi trước cũng có nhưng rồi làm mất đĩa.Em cũng có nhiều cái tương tư như này lắm nhưng thấy cái này là 1 trong mấy chương trình DJ Music chuyên nghiệp nhất.Bác cố tìm lại dùm em nha!

loveblue

Super V.I.P
TechSmith SnagIt 9.1.0

TechSmith SnagIt phần mềm chụp ảnh màn hình , với SnagIt bạn có thể chọn lựa và chụp lại bất cứ đối tượng nào trên màn hình của bạn, thêm vào hiệu ứng và lưu lại share trên mạng hay gửi qua email rất tiện lợi .

loveblue

Super V.I.P

v4men

anh ơi cho em xin mã đăng ký của phần mềm này với. Em thích PM này lắm!! Cám ơn anh nhiều

Thoai_DakMil

Super V.I.P
anh ơi cho em xin mã đăng ký của phần mềm này với. Em thích PM này lắm!! Cám ơn anh nhiều

Đã nhắc nhỡ bạn rồi mà vẫn tái phạm vậy sao , down về bạn cũng đã thấy đó là bản dùng thử mà nếu có mã thì đã post lên luôn rồi , nhắt nhỡ bạn lần cuối đó .