• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tích hợp cdkey và kích hoạt bản quyền vào bộ cài đặt Vista

Huycl2507

Trên LBVMT số 246 có bài hướng dẫn với các bạn cách cài lại Windows Vista có bản quyền trên Laptop đối với những laptop có chứng nhận Software licensing description table (SLIC), bài viết trên vẫn có nhược điểm là sau khi cài đặt xong Windows Vista là bạn phải thực hiện kích hoạt bằng tay. Bài viết sau đây mình sẽ hướng dẫn các bạn tích hợp cdkey và tự động kích hoạt bản quyền (Activation) vào bộ cài đặt Windows Vista, bạn có thể sử dụng để cài đặt cho các máy tính có sử dụng hệ điều hành Windows Vista có bản quyền hoặc những máy đã có chứng nhận SLIC (software licensing description table), khi cài đặt Windows Vista bạn không cần phải nhập cdkey và sau khi cài đặt cũng không phải gọi điện tới các văn phòng đại diện của Microsoft hay vào trang trang Web của Microsoft để kích hoạt bản quyền của Windows Vista để kích hoạt bản quyền cho Windows Vista nữa.

Sau khi xác nhận máy bạn có chứng nhận SLIC bằng phần mềm Everest như đã nói ở bài viết trên LBVMT số 246, bạn thực hiện tích hợp cdkey và tự động kích hoạt bản quyền vào bộ cài đặt Windows Vista như sau:
dùng Notepad tạo 1 file txt và lưu lại với tên là PID, trong file PID.txt bạn gõ dòng sau

Mã:
[PID]
Value=23CM9-P7MYR-VFWRT-JGH7R-R933G

Trong đó 23CM9-P7MYR-VFWRT-JGH7R-R933G là cdkey của bản Windows Vista, tùy ý định sử dụng bản Windows Vista nào (Business, Home Basic, Home Premium, Ultimate, Starter ) mà bạn nhập cdkey của đúng phiên bản, sau đó bạn lưu lại.

By huycl2507

Tiếp theo bạn tạo thư mục có cấu trúc sau: $OEM$\$$\System32\OEM và copy file chứng nhận (Certs) của hãng sản xuất máy tính vào thư mục OEM ( file có phần mở rộng là xrm-ms).

By huycl2507

Sau đó bạn dùng UltraISO mở file iso của Windows Vista ( nếu đã đóng gói thành file iso đối với bản SP1, còn bản gốc mà bạn download từ Microsoft thì chưa được đóng gói thành file iso thì bạn copy vào thư mục sources của bộ cài đặt), bạn kéo thả thư mục $OEM$ và file PID.txt vào trong thư mục sources của file iso Windows Vista SP1. Sau đó bạn lưu lại thành file iso với tên khác với tên gốc của file iso Windows Vista.

By huycl2507

Sau khi đã đóng gói thành file ISO thì bạn nên ghi ra đĩa DVDRW để cài đặt thử trên máy tính của bạn. Bạn không thể dùng máy ảo để kiểm tra file ISO vì máy ảo không hề có chứng nhận SLIC nên không thể biết có tự động kích hoạt được không. Để cài đặt được Windows Vista ổ cứng của bạn cần trống khoảng 20 Gb và được định dạng ở NTFS, bạn nên sao lưu phân vùng mà bạn định cài đặt Vista trước khi tiến hành cài đặt.
Bạn có thể tải Everest, Certs của các hãng Acer, Asus, Compaq, Dell, Fujitsu, Hp, IBM, Lenovo, Lg, Nec, Sony, Toshiba, Sharp, Samsung,Tcl, Thtf, Pacbel, Medion, Hedy, Hasee, Haier, Gateway, Founder, BenQ, cdkey OEM, file mẫu với dung lượng 9.1 MB tại

Chú ý:​

Chỉ cần file Certs là đúng cho hãng sản xuất Laptop còn cdkey thì bạn có thể sử dụng cdkey của bất cứ bản Windows Vista OEM nào cũng được.

Theo LBVMT số 249​

AnhTu

Super V.I.P
Vậy là ku Huy phải coi lại òi, em down về xong em up ngược lên liền mà :">