• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tiếng Nhật: Font chữ và bộ gõ cho UIQ

vnyelsea

...Mà em đang dùng Tiếng Nhật...
Thanks bro

Bạn ROCKMEOUT ơi, bạn có fonts tiếng Nhật??? Có thể share cho mình được không? Fonts tiếng Nhật của bạn dùng làm system fonts được không???
Mình tìm kiếm fonts tiếng Nhật bấy lâu nay, kiếm được vài bộ fonts trông khá đẹp nhưng cài vào làm system fonts toàn bị hiện tượng chữ to chữ nhỏ. Fonts tiếng Nhật không có support BOLD, ITALIC, BOLDITALIC nên mặc dù nhân bốn file lên và đổi tên theo các file tương ứng của system fonts vẫn không được. Nó bị trộn fonts Nhật và fonts ngầm định trong Z của máy (hình như vậy) nên chữ to chữ bé, trông xấu quá. Được cái tiếng Nhật nhưng trông kỳ cục.
Dùng FontRouter thì ngầm định chỉ dùng một fonts, không có kiểu in đậm và in nghiêng, mỗi khi vào tin nhắn, chẳng biết mới hay cũ, cũng không khoái lắm.
Mình thấy fonts Arial Unicode MS có support rất nhiều bảng chữ, tính sửa nhưng mất thời gian quá. Phải ngồi căng mắt tìm chữ Tàu, chữ Hàn, v.v... xóa đi để giảm size font. Toàn chữ Hán, xem một lúc chẳng biết chữ nào là Nhật nữa. Kể chế lại được bộ font này rồi ghép với Arial chuẩn BOLD, ITALIC, BOLDITALIC chắc có thể có một bộ fonts hệ thống có thể hiện thị song song cả Nhật và Việt (hoặc cả Trung và Việt - với các bạn học tiếng Trung) thì tuyệt.
Không biết mình nghĩ vậy có đúng không!?!

Nếu bạn có system fonts tiếng Nhật của P990i thì cho mình xin nhé! Onegai;;)

Caohieu88

Watashi mo, chotto onegaishimasu!! Kono mondai wa taihenda ne :(( Từ lâu tới giờ mình cũng tìm Font tiếng nhật, và luôn tự hỏi có bao giờ vừa đọc tiếng Nhật và tiếng Việt trên cùng máy được ko hay nhỉ??? Bro nào đã từng thử xin chỉ giáo dùm!!

at007

toàn cao thủ đại nội,để mình tìm thử nhưng ko biêt CDA của máy bạn có hỗ trợ ngôn ngữ NHAT hay ko?

rockmeout

Tính là post bộ font mình đang dùng lên lâu rồi nhưng thấy ít người có nhu cầu. Bây giờ mới có bạn lên tiếng, mình share bộ font đang dùng cho các bạn. Các bạn cóp vào D:/resources/fonts nhé. Cóp thêm 2 font arial và tahoma ở PC vào để đọc được word + internet (trình opera mặc định) + lunar Calendar tiếng việt.
Hiện tại máy mình duyệt web tiếng Nhật + tiếng Việt ngon lành (theo mình đây là cái quan trọng nhất!), cài thêm bộ gõ tiếng Nhật vào nữa vào là có thể làm việc bằng p990i luôn. Nếu các bạn chưa có thì bảo mình, mình sẽ úp lên cho.
Tất nhiên, việc kết hợp 2 hệ chữ la tinh và tượng hình là cực khó, mình thấy diễn đàn này có nhiều cao thủ mà vẫn chưa giải quyết được vụ nét thanh nét đậm đâu. Xem cả mấy forum của bọn Nhật cũng không có luôn (vì dòng này ko phổ biến ở Nhật thì phải), kiếm mãi mới được 1 bộ font dùng tạm. Hy vọng các bạn sẽ thích!

Các bạn down ở đây nhé: http://www.mediafire.com/?tgczsme8ydj

Chúc vui!

PS: Hồi xưa có bắn tin hỏi bác Renoshinjo mà không thấy bác ấy trả lời, bác ấy là super-designer nên hy vọng bác ấy sẽ chế được 1 bản nào đó chuẩn cho anh em dùng. Mà trược tiên là hy vọng bác ấy đọc topic này đã:D

Chỉnh sửa cuối:

vnyelsea

Tính là post bộ font mình đang dùng lên lâu rồi nhưng thấy ít người có nhu cầu. Bây giờ mới có bạn lên tiếng, mình share bộ font đang dùng cho các bạn. Các bạn cóp vào D:/resources/fonts nhé. Cóp thêm 2 font arial và tahoma ở PC vào để đọc được word + internet (trình opera mặc định) + lunar Calendar tiếng việt.
Hiện tại máy mình duyệt web tiếng Nhật + tiếng Việt ngon lành (theo mình đây là cái quan trọng nhất!), cài thêm bộ gõ tiếng Nhật vào nữa vào là có thể làm việc bằng p990i luôn. Nếu các bạn chưa có thì bảo mình, mình sẽ úp lên cho.
Tất nhiên, việc kết hợp 2 hệ chữ la tinh và tượng hình là cực khó, mình thấy diễn đàn này có nhiều cao thủ mà vẫn chưa giải quyết được vụ nét thanh nét đậm đâu. Xem cả mấy forum của bọn Nhật cũng không có luôn (vì dòng này ko phổ biến ở Nhật thì phải), kiếm mãi mới được 1 bộ font dùng tạm. Hy vọng các bạn sẽ thích!

Các bạn down ở đây nhé: http://www.mediafire.com/?tgczsme8ydj

Chúc vui!

PS: Hồi xưa có bắn tin hỏi bác Renoshinjo mà không thấy bác ấy trả lời, bác ấy là super-designer nên hy vọng bác ấy sẽ chế được 1 bản nào đó chuẩn cho anh em dùng. Mà trược tiên là hy vọng bác ấy đọc topic này đã:D

Cảm ơn bro nhiều nhiều.
Bro có bộ gõ tiếng Nhật share luôn cho anh em với! Mình rất hay viết mail bằng tiếng Nhật. Nếu mà có bộ gõ cho p9 thì tuyệt quá!
Cảm ơn bro trước.

rockmeout

OK, mình gửi các bạn bộ gõ luôn. Down về, cài rồi restart máy nhé. Sau đó các bạn vào device/text input/handwriting rồi chọn M-FEP3 là ngon thôi.

Xin mời: http://www.mediafire.com/?pkudfk0xy7u

Phím tắt để chuyển gõ tiếng Nhật là tổ hợp Shift và Space

Chúc vui!

vnyelsea

Cảm ơn ROCKMEOUT rất nhiều. Vậy là đã có bộ gõ.
Riêng về phần fonts, hôm nay rảnh ngồi mở Trình nghe nhạc nghe nhạc, List nhạc của mình vẫn không hiển thị được, chữ có chữ không. Chứng tỏ bộ fonts này đã bị lược bớt nhiều kí tự. Bộ chuẩn có khoảng 20458 mẫu kí tự. Của bạn đã bị lược còn 9217 mẫu kí tự.
Thì ra bạn dùng bộ fonts IPA. Chiều nay kiểm tra lại mớ fonts mình load về trong thời gian qua, thì ra cũng có bộ fonts của bạn. Nó nằm trong gói Mix-IPA fonts (16Mb).
Thực ra chỉ cần chép fonts tiếng Nhật bất kỳ vào thẻ nhớ là đọc được web Nhật vô tư rồi. Chép cả fonts Arial, v.v… là lướt web Việt cũng okie. Mình không gặp khó trong vấn đề này. (Mình vẫn thường duyệt web Nhật mà…)
Muốn kiếm một bộ fonts đủ và nhẹ một chút để làm fonts hệ thống cho cái List nhạc trông đỡ khó chịu mà khó quá. Dùng cái fonts HGRSKP.ttf (dạng fonts nghệ thuật) thì bị chữ to chữ nhỏ, có lẽ do cái size to quá. Cái fonts này lại không mở được bằng FontCreator nên không thử sửa được. Mình cũng còn một số fonts khác có size khá nhỏ nhưng lại định dạng TrueType Collection Font, không thử sửa được bằng FontCreator, cũng như chẳng làm system fonts được, máy nó không nhận ra fonts.
Kiếm fonts Nhật khó thật. Mình lang thang bao trang web Nhật một thời gian dài mà chẳng có kết quả gì. Tiếp tục chờ và nghĩ cách vậy.
Nhưng có bộ gõ là sướng rồi. Một lần nữa cảm ơn bạn nhiều!

vnyelsea

Psiloc Crystal Japanese (71,96$)
MSDict Oxford Beginner's Japanese Dictionary (19,99$)

Mình thấy hai soft này rất hữu dụng cho dân tiếng Nhật. Mình mất cả thời gian dài tìm KKK mà không ra. Mong rằng anh em yêu tiếng Nhật cùng để ý, nhiều người "săn" có lẽ nhanh hơn.

Rẻ chút có lẽ cũng dám mua, thực sự cần mà. Nhưng mà ...đắt quá so với người VN.

Anh em có thể down bản trial trên trang MobileSystem. File hơi lớn nên mình không up trực tiếp lên đây được. Gomen!

rockmeout

Psiloc Crystal Japanese (71,96$)
MSDict Oxford Beginner's Japanese Dictionary (19,99$)

Cái đầu tiên mình dùng từ hồi mới mua p990i, lâu lắm rồi và cũng ko tìm được k@y dù cũng mài mòn đũng quần ở một số forum (rất ít về UIQ 3) của bọn Nhật. Tuy nhiên, dùng thử thì mình thấy bộ gõ mà mình vừa share cho bạn có ưu điểm là nhấn space là sẽ được lựa chọn giữa Hiragana, Katakana, Kanji (nếu có) còn Psiloc thì muốn đánh Katagana phải vào menu lựa chọn kiểu input rất bất tiện. Tất nhiên Psiloc hơn ở chỗ nhận diện được nhiều Kanji hơn (dùng lâu lắm rồi nên không nhớ rõ), nhưng thực ra cũng không cần thiết vì thường nếu nó không nhận được Kun-yomi thì chuyển sang gõ On-yomi là được (ví dụ: gõ kaeru, máy không nhận được thì chuyển sang gõ kikoku rồi xóa chữ koku đi, óanh eru vào là được-->hơi vòng vèo nhưng cũng là 1 cách để tự nhớ thêm âm on-kun của kanji):D

Cái thứ 2 thì bạn không cần phải mua, cài cái cr*ck của Msdict vào là có thể dùng bất cứ từ điển nào của Msdict!!! Mình không dùng vì quá ít từ. Nếu có điều kiện, bạn nên dùng từ điển online!

Về font chữ, đúng là mình dùng IPA nhưng thấy nó ổn nhất trong tất cả những thứ đã thử qua, dùng lượng cũng vừa phải, không quá nặng cho P990 vốn hạn chế về RAM. Hiển thị trong Music Player bài được bài không thì mình cũng chịu, đoán mò là do khác về định dạng chứ nguyên nhân không phải do font IPA bị cắt đi nhiều ký tự (vì cũng 1 chữ hiragana mà bài được, bài không). Ngoài cái đó ra thì mình thấy bộ chữ này ổn đó chứ;;)

@lottakaka: Lần sau ấn thanks là được bạn ui :D

Chỉnh sửa cuối:

vnyelsea

Cảm ơn ROCKMEOUT. Đúng thật. Cái Psiloc Crystal Japanese mình tìm KKK hơn nửa năm rồi không có. Một số cái Psiloc có nhưng riêng cái Crystal thì không, hix. Thấy “ấm ức” nên thi thoảng rảnh vẫn search thử …cầu may.
Thực ra mình dùng máy cho công việc nhiều hơn nên có những công cụ mà bạn share là may mắn lắm rồi. Còn những thứ khác, được hay không không quan trọng.
Về từ điển thì mình hay dùng từ điển Nhật – Nhật hơn. Kể thêm từ điển cho mobi thì đỡ phải kè kè theo cái Kim từ điển.
Mong rằng trong tương lai gần anh em tiếng Nhật được hưởng nhiều thứ hơn.

rockmeout

Mình chỉ biết tiếng Anh và tiếng Nhật nhưng qua tìm hiểu thì ko có cái nào Anh Nhật, Nhật Anh, Nhật Nhật dùng cho mobi có dữ liệu đủ để phục vụ công việc cả. Điện thoại của bọn Nhật có thì phải nhưng mình chưa hỏi được vụ này, cũng có thể, chúng nó dùng từ điển online là chính (mạng 3G thì tiện hơn). Và 1 lý do ko có từ điển ngon là do dữ liệu chữ tượng hình lớn quá chăng? (Font tiếng Anh bình thường có mấy trăm kb mà tiếng Nhật nhỏ cũng vài Mb rồi)