• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TOUCH HD rom 6.1 hay là 6.5?

Kemkem

Các bác cho hỏi, bản rom nào hiện nay chạy good nhất trên HD vậy? 6,1 hay là 6,5 ? về sự ổn định và tóc độ thì ROM nào chiếm ưu thế hơn vậy các bác?
Xin chút ý kiến.

Mình đang xài rom 6,5 của bác Quang nhưng chưa thất đã lắm.

HuynhThanh

Mỗi bản có một ưu điểm bạn à! Nhưng theo mình nghĩ từ từ các bản W.M6.5 dần dần sẽ thay thế được W.M6.1! Nhưng bây giờ các bản W.M6.1 vẫn chạy ổn định hơn!

anvtdl

tôi cũng mong sao rom 6.5 thật ổn chứ hay trục trặc thì HTC HD chả có gì hay hơn một con chưa đầy 1 triệu đồng

dinhtuaneib

ROM và phiên bản HĐH WM có gì khác nhau?

Hi các anh,

Tôi có thắc mắc này mong các anh Pro chỉ giúp.
Không biết khái niệm ROM và phiên bản HĐH có gì khác nhau? Nghe nói HTC sẽ không support cho Touch HD phiên bản HĐH WM 6.5, như thế ta có thể upgrade Touch HD lên WM6.5 được không? (tất nhiện là "lụi" rồi).

Cám ơn,

Tuan Dinh

demax

Bác này hỏi một câu cứ như là người vừa từ trên trời rơi xuống vậy.

Tuoch HD đã và đang được nhiều người dùng up WM6.5, và sắp tới là WM7 rồi bạn a.

bestofstrongman

Bác này hỏi một câu cứ như là người vừa từ trên trời rơi xuống vậy.

Tuoch HD đã và đang được nhiều người dùng up WM6.5, và sắp tới là WM7 rồi bạn a.

ng ta là thành viên mới, ko có kinh nghiệm thì phải hướng dẫn, chỉ cho ng ta. tại sao lại nói như vậy?!?!?!

hiện tại thì đúng là chưa nghe nói về wm official 6.5 chạy trên HD, toàn là những bản từ cách dòng khác cook qua. nên vì thế ko thể ổn định bằng rom 6.1 dc. nhưng càng ngày các bác nhà ta cook 6.5 càng ổn định hơn. bạn có thể nghịch cho biết. chán mún ổn định thì up lại bản 6.1. nhưng nhớ là phải theo đúng các bước hướng dẫn rủi tèo máy

cspower

hehehe, 2 hôm nay ngồi up thử phần lớn bản ROM từ 6.1 như: MaryOne 2.4, L26_THDV2.2_Ultimate, Davideuck_V-5_HP cho đến 6.5 như: Miri, Davideuck 6.5 trên xda-developer. Chẳng bản nào ngon bằng bản của bác Phạm Quang nhà ta. Bản thì nhanh nhưng giao diện xấu và khó sử dụng, bản đẹp thì lại chậm và cũng chuối chuối không hợp lý như của bác Phạm Quang. Đến thời điểm hiện tại, mình vẫn chọn 6.1, 6.5 mặc dù đã khá hơn nhưng vẫn chưa thể hài lòng về độ ổn định được.

HuynhThanh

Có thể nói là W.M6.5 giờ đã khá hơn rất nhiều so với mấy bản Beta lúc đầu! Mong là qua tháng 5 sẽ có bản chính thức như Microsoft đã hứa!;)

tuantuti

hehehe, 2 hôm nay ngồi up thử phần lớn bản ROM từ 6.1 như: MaryOne 2.4, L26_THDV2.2_Ultimate, Davideuck_V-5_HP cho đến 6.5 như: Miri, Davideuck 6.5 trên xda-developer. Chẳng bản nào ngon bằng bản của bác Phạm Quang nhà ta. Bản thì nhanh nhưng giao diện xấu và khó sử dụng, bản đẹp thì lại chậm và cũng chuối chuối không hợp lý như của bác Phạm Quang. Đến thời điểm hiện tại, mình vẫn chọn 6.1, 6.5 mặc dù đã khá hơn nhưng vẫn chưa thể hài lòng về độ ổn định được.

em kô hiểu bác test như thế nào, nhưng hiện tại có thể nói về độ ổn định thì 6.5 đã rất tốt, có khi còn nhanh hơn và mượt hơn 6.1. chắc bác thích manila nên mới nói 6.1 tốt hơn. chứ 6.1 với manila mới của topaz thì chậm và nặng máy lắm.
em đang chạy ROM V9 standard (kô manila) của miri, chỉ có thể nói 2 chữ tuyệt vời (start up nhanh, memory không bao giờ quá 35% khi chỉ sử dụng những chức năng bình thường - nghe, gọi, nhắn tin, còn nếu dùng opera duyệt web thì sẽ lên khoảng 45% tối đa, kô bao giờ treo máy, pin chạy tốt - khoảng 3 ngày sử dụng ít. em nghĩ các bác khác nên flash ROM sử dụng qua cho biết, chứ nếu ngại ngại ko dám up ROM mới thì sẽ kô hiểu được đâu.
còn đẹp hay xấu là do mình tùy chọn, chứ ảnh hưởng gì đến ROM đâu. bác cspower đưa ra lời khuyên thế thì chết người ;;)

Có thể nói là W.M6.5 giờ đã khá hơn rất nhiều so với mấy bản Beta lúc đầu! Mong là qua tháng 5 sẽ có bản chính thức như Microsoft đã hứa!;)

tháng 5 chưa có bản chính thức đâu bác huynhthanh ạ. Microsoft đã đính chính lại thông tin rồi, tháng 5 chỉ đưa ra demo giới thiệu 6.5 và bàn bạc về các cải tiến khác, tuy nhiên chưa có bản chính thức. nhưng chắc lúc đó sẽ leak ra được mấy ver mới cũng nên :D

Tuong_duc_hong

hi

Các bác cho hỏi, bản rom nào hiện nay chạy good nhất trên HD vậy? 6,1 hay là 6,5 ? về sự ổn định và tóc độ thì ROM nào chiếm ưu thế hơn vậy các bác?
Xin chút ý kiến.

mình đã up rất nhiều bản rom 6.5 khác nhau của các cao thủ trong diễn đàn và nhiều bản rom của các diễn đàn nước ngoài. tóm lại chẳng có bản nào bằng rom gốc 6.1 của HD cả, các rom 6.5 chỉ cải tiến phần giao diện, thêm một vài phần mềm không cần thiết(vì có thể tự cài cho 6.1 được) hầu như bản romcook 6.5 nào cũng có vài lỗi, và lỗi không thể chấp nhận được là khi xem hình ảnh ở chế độ toàn màn hình thì không tự động lật hình được(lỗi này làm giảm giá trị của HD1). nhiều bản rom còn không xem được MP4 hoặc xem bị giật..

doquangduc

Well-Known Member
nhiều bản rom còn không xem được MP4 hoặc xem bị giật..
Bạn xem MP4 muốn không bị giật thì đừng xem bằng codec hoặc Smartmovie. Mà bạn xem bằng phần mềm tích hợp theo máy, đảm bảo không bị giật tí nào.

ngoc_luu_thuy

Bạn xem MP4 muốn không bị giật thì đừng xem bằng codec hoặc Smartmovie. Mà bạn xem bằng phần mềm tích hợp theo máy, đảm bảo không bị giật tí nào.

cái này cũng còn tuỳ bác ui.em xem mấy bản rip từ dvd ra đuôi mp4 rùi nhưng nặng wa nên vẫn giật

duongvanchien

Theo bản thân e thì dùng Rom 6.1 vẫn hơn. Vẫn kài được tất cả các soft của 6.5 Nhưng chả qua hình ảnh và độ nét không bằng 6.5 thôi. Heeee Nói chung là anh nào thích khám phá thì up lên 6.5. Còn anh nào không thích khám phá thì dùng Rom 6.1 cho yên bình. Đỡ hư máy , dự máy hơn.^_^_^

Tuong_duc_hong

eo

Xin chút ý kiến.

tất nhiên là rom càng cao thì càng chạy ổn định hơn rồi, vì những bản rom sau này đã được MS và các cao thủ cookrom vá một số lỗi, ưu điểm của 6.5 là giao diện đẹp, cảm ứng mượt hơn. tuy nhiên nhược điểm của 6.5 là chiếm khá nhiều tài nguyên ==> làm máy chạy chậm và chưa thấy có bản rom 6.5 nào cho touch HD mà có thể lật hình ảnh được khi xem ảnh toàn màn hình, đồng thời một số bản lại con không xem được MP4 nữa chứ. hiện nay tớ đang dùng bản 6.5 standard của Miri, bản này là whithout manila, nên chạy rất nhanh...;;) 6.5 mà máy chạy vèo vèo như 6.1;;)

caothanhhai

Sau thời gian chinh chiến các loại 6.5, hôm nay tôi quay về bản 3.0.2 của kwbr 6.1.
Tự nhiên thấy máy mình như tên lửa, chắc tại quên mất HD chạy thế nào, mọi tác vụ đơn giản hẳn, bấm cái chạy luôn, không phai nghĩ gì cả, ram khong lúc nào lên đến 50%
HD2 chạy 6.5 chắc cũng nhanh thế là cùng...

doquangduc

Well-Known Member
Sau thời gian chinh chiến các loại 6.5, hôm nay tôi quay về bản 3.0.2 của kwbr 6.1.
Tự nhiên thấy máy mình như tên lửa, chắc tại quên mất HD chạy thế nào, mọi tác vụ đơn giản hẳn, bấm cái chạy luôn, không phai nghĩ gì cả, ram khong lúc nào lên đến 50%
Bác này nói hay nhỉ? HD2 chạy 6.5 chắc cũng nhanh thế là cùng là thế lào. Phảo nói là nhanh như TÔ MA HOK:)) ấy chứ, tên lửa ăn thua gì. Bác đả tìm xong cái taskbar của bác chưa?:D

doquangduc

Well-Known Member
tất nhiên là rom càng cao thì càng chạy ổn định hơn rồi, vì những bản rom sau này đã được MS và các cao thủ cookrom vá một số lỗi, ưu điểm của 6.5 là giao diện đẹp, cảm ứng mượt hơn. tuy nhiên nhược điểm của 6.5 là chiếm khá nhiều tài nguyên ==> làm máy chạy chậm và chưa thấy có bản rom 6.5 nào cho touch HD mà có thể lật hình ảnh được khi xem ảnh toàn màn hình, đồng thời một số bản lại con không xem được MP4 nữa chứ. hiện nay tớ đang dùng bản 6.5 standard của Miri, bản này là whithout manila, nên chạy rất nhanh...;;) 6.5 mà máy chạy vèo vèo như 6.1;;)
Óc. Thế thì những người dùng 6.5 thì không xem ảnh nữa à. Cũng tùy bản Rom thôi bạn ạ. bản Miri bạn dùng không cso Manila thì nhanh là điều tất nhiên rồi. Chắc ram khởi động chỉ 33% là cùng.:D. Nhưng được cái này thì phải mất cái kia thôi. Muốn đẹp và tiện thì cũng phải trả giá chứ.

ancola66

Super V.I.P
Một hôm đẹp trời nào đó bạn cầm con HD2 trên tay thì có lẽ lại phải thốt lên :
"Mình lỡ lời mất rồi..." :))

doquangduc

Well-Known Member
Một hôm đẹp trời nào đó bạn cầm con HD2 trên tay thì có lẽ lại phải thốt lên :
"Mình lỡ lời mất rồi..." :))
Hì hì. Bác nói chí lý. Hôm kia em định gọi cho Bác, Số là em cũng vừa chắt chiu dành dụm tiền mua Sữa của thằng cu, và cũng tậu được 1 em. Hôm nọ Up Rom, em tương nhầm ngay Rom của thằng HD1 lấy bên XDA ( vì em down về định Up cho thằng HD1, sau quên đi mất, thấy nó có chữ LEO.... Thế là phang luôn ). Màn hình đen sì. Tưởng xong rùi..:D. Em toát mồ hôi, hì hục đến 3h sáng, may quá nó lại vào Bút loát đơ được:D. Mừng quá hét lên 1 tiếng, cả vợ con thức luôn, chửi em 1 trận. Nhưng vẫn cười như thằng điên lấy được con tiên ý.:))