• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Trao đổi về vấn đề Task 29 từ HD2 thực hiện trên Blackstone

huydong0164

Vấn đề Task 29 thực hiện trên Balckstone từ lâu đã được trao đổi trên các diễn đàn nước ngoài, vấn đề này trước đây mình nghĩ không thực sự quan trọng nhưng nay 1 số ROM mới sau khi cook xong các tác giả luôn khuyến cáo chạy task29 trước khi thực hiện up ROM, một số bạn đã thực hiện và xác nhận là Blackstone sau khi chạy Task29 và up ROM thì nó chạy nhanh và ổn định hơn. Mình mở thêm nội dung này, chúng ta cùng trao đổi (Mình cũng thực hiện nhưng chưa thực sự thấy hiệu quả như khuyến cáo)???
1. Sơ lược về Task29:
Trước đây khi thực hiện up ROM cho HD2(Leo) thường hay bị xuất hiện các lỗi không xác định nguyên nhân dẫn đến ROM mới chạy không ổn định. Sử dụng task29 là việc Format lại phân vùng dĩa chứa ROM trên thiết bị trả nó về trạng thái tốt nhất trước khi up ROM mới, khi đó ROM mới sẽ tránh khỏi tình trạng lỗi như khi không thực hiện Task29 (Chỉ là Sơ lược).
Đối với Blackstone thì không gặp những hiện tượng như vậy nhưng họ khuyến cáo nên thực hiện nó khi đó up ROM hệ thống sẽ đảm bảo tối ưu và chạy nhanh hơn.
Để có cái nhìn khái quát về task29 trên Blackstone các bạn có thể tham khảo video clip sau:
[video=youtube;DtTDuc4V4cU]http://www.youtube.com/watch?v=DtTDuc4V4cU[/video]

2. Thực hiện Task29 trên Blackstone:
Lưu ý: Khi thực hiện Task29 nó sẽ xóa hoàn toàn ROM cũ trong máy, khi đó máy của các bạn sẽ không thể khởi động vào Win được nữa. Để hệ thống chạy bình thường thì ta phải tiến hành up ROM mới ở dạng boot Loader (Vạch 3 màu khi khởi động (Giữ phím Volume Down khi khởi động)). Một số trường hợp máy tính khó kết nối với Điện thoại để up do vậy để chắc chắn chúng ta chép 1 ảnh của ROM vào sẵn trong gốc của thẻ nhớ và đặt tên là BLACIMG.NBH để sau khi chạy Task 29 xong chúng ta có thể up ROM ngay từ thẻ nhớ (bằng cách bấm giữ phím Volume Down khi khởi động, sau đó bấm Power để up ROM).
Thực hiện Task 29: Để thực sự đảm bảo trong kết nối giữa PC và Blackstone chúng ta nên kết nối với Windows XP _ Active Sync 4.5.
Để chuẩn bị chúng ta Download Task29 + Radio của Blackstone (Bản Radio nào cũng được theo sở thích riêng. Bạn có thể tải file Task29+Radio_1.17.25.09 đính kèm phí dưới và chuẩn bị sẵn 1 ROM mới (Các bạn có thể UP ROM sau khi chạy Task29 bằng cách thực hiện trên thẻ nhớ như phần lưu ý). Sau khi Download Taskt29_Radio xả nén ra thành thư mục Task29+Rom..., tạo 1 thư mục ROM ngay trong thư mục này và chép 1 ROM mới theo ý bạn ào đây (Cũng có thể để đâu cũng được, nhưng nên chép vào cho dễ kiểm soát), Nối dây USB từ PC với điện thoại kết qua active Sync, khi đó chạy File task29.exe để thực hiện task29 như khi chúng ta UP ROM bình thường. Sau khi thực hiện xong, tháo pin ra sau đó lắp lại, khởi động lại máy bằng cách giữ phím Power+ Volume Down để về dạng Boot Loader, Vào thư mục ROM và tiến hành UP ROM như bình thường và kết thúc quá trình.

Download Radio_1.17.25.09 + task29

Chỉnh sửa cuối:

NhatToai

Super V.I.P
Cách thực hiện thì cũng giống như trên HD2 vậy.
Thỉnh thoảng mình cũng vọc chơi nhưng để cảm nhận ra sự khác biệt sau khi up ROM mới có task29 hay không thì chưa,thấy cũng như nhau cả.
Mỗi người mỗi cảm nhận...;;)
Nguyên lý thì bạn huydong0164 đã trình bày ở trên.
Cách thực hiện cũng giống như up ROM/Radio vậy.
Tải file kèm theo bài về giải nén ra thành thư mục trên PC.Trong thư mục này file RUU_signed.nbh mình đã đưa file splash screen vào nên dung lượng rất nhỏ,quá trình chạy qua nhanh,sau khi chạy xong chỉ việc up ROM mới,không cần up radio lại.
Cho máy về Bootloader(hoặc kết nối trực tiếp cũng được),kích chạy file task29.exe,quá trình diễn ra như up ROM nhưng rất nhanh.
Sau khi hoàn tất(FINISH),máy sẽ khởi động lại nhưng chỉ dừng ở Splash Screen thôi.
Tiếp tục cho máy về Bootloader và up ROM nào mà các bạn thích.

leonidas

các bác ơi giúp em với. Em vừa download file task29 + Radio... của bác Huydong0164 về, giải nén ra PC, chạy file Task29 như bình thường> Sau khi thực hiện thành công thì máy em restart lại, đến chữ Smart Mobility thì đứng yên đó 1 hồi khá lâu. Nghĩ là task29 đã xóa hết rom nên em tắt máy, tháo pin ra 1 chút rồi gắn vào, bật máy lên lại thì không được. Màn hình đen thui, hoàn toàn ko có dấu hiệu gì cả. Có phải máy em chết rồi không ạ? :((

NhatToai

Super V.I.P
các bác ơi giúp em với. Em vừa download file task29 + Radio... của bác Huydong0164 về, giải nén ra PC, chạy file Task29 như bình thường> Sau khi thực hiện thành công thì máy em restart lại, đến chữ Smart Mobility thì đứng yên đó 1 hồi khá lâu. Nghĩ là task29 đã xóa hết rom nên em tắt máy, tháo pin ra 1 chút rồi gắn vào, bật máy lên lại thì không được. Màn hình đen thui, hoàn toàn ko có dấu hiệu gì cả. Có phải máy em chết rồi không ạ? :((

Task29 trên HD làm chết máy thì mình chưa thấy,bạn kiểm tra lại pin còn hay không(thử cắm sạc).Ngoài ra bạn nên đưa máy về Bootloader up lại ROM khác nhé.

trunghieu13189

Hình như bài hướng dẫn có nói oỳ muh.Khi chạy xong thì máy xoá trắng hết.Bạn fải tháo pin ra rùi up lại rom mới.....

TaQuangDuc

tình hình là chưa có lỗi gì nên cứ lưu đây nhỡ có vấn đề gì còn ặc ặc :D

l7cool

@@ CŨNG VỌC THỬ VÀ UP LẠI BẢN ROM DANG DÙNG THẤY KO CO SỰ KHÁC BIỆT GÌ CẢ. DUNG LƯƠNG BỘ NHỚ VẪN NHƯ THẾ TỐC ĐỘ KHỞI ĐỘNG CŨNG VẬY. CÓ LẼ ĐÂY LÀ CÁCH KHẮC PHỤC TÌNH TRẠNG KHÓ KẾT NỐI PPC VỚI PC ĐỂ ÚP ROM CHỨ HOÀN TOÀN KHÔNG CÓ TÁC DỤNG GÌ KHÁC( KẾT NỐI ĐẢM BẢO 100%)

Bạn vui lòng không được viết chữ in hoa cả bài nhé. Cảm ơn.

TaQuangDuc

hệ hệ, bốc phét thế thôi, bạn sẽ thấy khác biệt thực sự khi upROM 6.5 -> 6.1 hoặc ngược lại

AnhPheCT

hix up hai phiên bản lại chẳng có khác biệt pác nói như đùa @@

Khác biệt đấy Bạn! Nếu máy Bạn bình thường dùng Task29 tấc nhiên là ko thấy sự khác biệt rồi! Đối với một số máy bị tình trạng hay tự Reset, treo máy thường xuyên hoặc mất sóng... Nhiễu tạp âm..... Khắc phục bằng cách Up lại ROM khác ko hết! Hồi xưa chưa có Task29, Một số KTV thường khuyên họ Up lại ROM Ship để máy lưu lại một số file chuẩn của Hãng....! Rồi Up lại Rom cook.... Nhưng từ khi có Task29 Bạn ko cần phải Up lại ROM Ship mà dùng task29 format, cũng hên xui mà! Một số máy bị phần mềm hê thống vẫn khắc phục được, một số bị phần cứng thì đem sửa thôi...! Good luck!

TaQuangDuc

hix up hai phiên bản lại chẳng có khác biệt pác nói như đùa @@

bạn hiểu nhầm ý mình, khi up ROM 6.5<->6.1 nếu không chạy Task29 ở giữa, bạn có thể gặp 1 số trục trặc khá khó chịu, và máy ỳ ạch, nhưng tình trạng này sẽ không sảy ra tới 97% nếu được chạy Task29, đấy mới là khác biệt, chứ rom6.5 với 6.1 thì ... haizzz giải thích lằng nhằng!