• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

✯[Tutorials] Hướng dẫn chỉnh sửa font tiếng Việt ✯

nhockfc

Xin chào các bạn, trước đây mình có edit 1 cái mod navi bar belle và nó có liên quan đến fonts. Tuy nhiên có 1 số bạn chưa biết cách edit fonts sao cho phù hợp với mod, để k bị lỗi các kí tự; và vẫn còn nhiều trường hợp thắc mắc về vấn đề add thêm ngôn ngữ cho fonts... Tiện bữa nay rảnh, thấy bên mobileword có 1 cái tut khá hay của bác chungviet mình chép về đây cho ae coi

Trong bài viết này mình chỉ hướng dẫn chi tiết phần add thêm ngôn ngữ và kí tự vào fonts, các phần sau nó tương tự nên các bạn tham khảo video :D Và cách chỉnh sửa fonts này có thể áp dụng cho các dòng máy sử dụng hệ điều hành Symbian của nokia. Ngoài ra phần mềm FontCreator này khá hay, các bạn có thể tự tạo font mang cá tính riêng trên nó, tha hồ vọc vạch :D

Công cụ để chỉnh sửa fonts đây, xin mời aE kéo nó về:
images

FontCreator 6.1 Full

Phần I: Add tiếng Trung vào Font.

Nói là add tiếng Trung vào Font, nhưng thực ra là add Tiếng Việt vào font tiếng Trung, làm như thế sẽ rất nhanh & tiện lợi hơn. Vì vậy để thực hiện các bạn tải fonts chinese gốc tại đây, Tiến hành thôi:
Đầu tiên các bạn mở Font mà bạn muốn add tiếng Trung lên,

Click chon ký tự $0021 & nhấn giữ Shift chọn đến ký tự $200D. Copy toàn bộ nó(Ctrl + C)

Tiếp theo mở Font tiếng Trung mà bạn vừa tải ở trên ra. Click vào ô $0020 chọn > Insert > Glyphs Điền vào số ký tự đã copy lúc nãy.

Mục đích là nó sẽ tạo ra số ô chứa số kí tự tiếng việt (lúc nãy đã copy) mà bạn muốn add vào. Có điều các ô mới tạo sẽ chưa chứa kí tự và value. Để hoàn tất chúng ta Click vào ô đầu tiên trong số các ô vừa mới tạo, chọn Edit > Paste Special... (Ctrl+E), hiện ra thông báo: tích và 4 ô nhấn oke (mặc định chỉ có tích ở 2 ô)

Bây giờ bạn có thể đặt tên cho Fonts mà mình tự tạo qua thao tác Format > Naming hoặc bỏ qua bước này và lưu thành phẩm lại: File > Save As.... Vậy là qua vài thao tác đơn giản chúng ta đã có fonts full tiếng Trung cho dế.

Trường hợp thêm kí tự tiếng Hàn, Hán, I rắc, Ả rập xê út, thái lan, singapom In đô, vân vân... thì các bạn làm tương tự. Có điều thay vì tải font chinese gốc ở trên thì các bạn tìm fonts tương ứng để thay thế!

Một số font và topic,site có liên quan về fonts:
xem hướng dẫn bằng video (tác giả chungviet@mobileword):
[video=youtube;30dBNUrDUXw]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=30dBNUrDUXw[/video]

Tham khảo thêm:
Phần II: Hướng dẫn chỉnh sửa tiếng Việt:
[video=youtube;i4fgpRErMF8]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=i4fgpRErMF8[/video]
[video=youtube;-LyiVvzLOQk]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=-LyiVvzLOQk[/video]
Phần III: Thêm ký tự phiên âm tiếng Anh vào Font.
[video=youtube;30dBNUrDUXw]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=30dBNUrDUXw[/video]
Hướng dẫn thêm kí tự belle vào fonts:
Thao tác này khá đơn giản với những người đã thành thục, tuy nhiên đối với những người chưa biết (newbie) thì chắc chắn là có phần rắc rối. Bài viết này mình sẽ hướng dẫn thêm kí tự belle vào fonts theo mod belle ở topic này!
Đầu tiên tải symbol belle mà mình đã tách sẵn ở đây
oke, bây giờ mở font mà bạn muốn thêm kí tự belle và symbol vừa tải ở trên lên. chúng ta bắt đầu:

Chúng ta để ý các value $1499... ở trên mỗi ô kí tự, một số trường hợp k hiển thị giá trị đó, ta chỉ cần click chuột phải vào ô bất kì: Caption> tích chọn Symbol chars
Trên giao diện chúng ta co 2 cửa sổ của 2 fonts lại cho dễ làm việc.
Nhìn hình trên ta cũng nhận thấy ngay công việc rất đơn giản,
Sau khi đã biết giá trị của các ô kia, ta sang cửa sổ của fonts cần thêm kí tự belle: nhấn Ctr+F để tìm giá trị của mỗi ô tương ứng và copy từ bên cửa sổ kia sang. Chú ý cần copy đúng giá trị để tránh các lỗi fonts sau này.

Chỉnh sửa cuối:

ryuy

nhockfc chỉ mình cách add tiếng hàn vô font đc ko? Mình có đọc qua mấy bài hướng dẫn bên symbianvn rồi, cũng tương tự cách này nhg ko biết nhóm ký tự tiếng Hàn tên là j` để copy nên ko add đc :(

Dragon459

Manager
Khá có ích cho nhưng mem mới chưa biết edit Font . =D>
bản thân mình thích vụ design kí tự font mới.

hoangphonghd

Rất bổ ích cho các mem học tập
1 bài viết hữu ích cho mod Belle hoàn thiện hơn

socloc20

giờ chỉ cần font pure hay cartoon mặt cười to, ko bị lỗi dấu nháy to ra , full kí tự belle là ngon

nhockfc

giờ chỉ cần font pure hay cartoon mặt cười to, ko bị lỗi dấu nháy to ra , full kí tự belle là ngon

hôm lâu rồi ở bản côk của Luu_Tan_Vu có dùng fonts pure và k bị lỗi nháy to nháy nhỏ j`,bạn thử tìm fonts đó và edit xem sao :D

nhockfc chỉ mình cách add tiếng hàn vô font đc ko? Mình có đọc qua mấy bài hướng dẫn bên symbianvn rồi, cũng tương tự cách này nhg ko biết nhóm ký tự tiếng Hàn tên là j` để copy nên ko add đc :(
Vấn đề này bạn có thể lên Navi Firmware tải FW Hàn Quốc về và tách lấy fonts sẽ đc. Còn k thì nhờ bác google tìm giúp, chắc là sẽ ra mà :D

ryuy

Vấn đề này bạn có thể lên Navi Firmware tải FW Hàn Quốc về và tách lấy fonts sẽ đc. Còn k thì nhờ bác google tìm giúp, chắc là sẽ ra mà :D

Mình cũng tìm với hỏi riết rồi nhg vẫn chưa tự làm đc :( Hay bạn add giúp mình tiếng Hàn vào 1 font đc ko? :D font Android+CN ở topic mod belle của bạn ấy. Nếu đc thì tk bạn trc. :)

nhockfc

Mình cũng tìm với hỏi riết rồi nhg vẫn chưa tự làm đc :( Hay bạn add giúp mình tiếng Hàn vào 1 font đc ko? :D font Android+CN ở topic mod belle của bạn ấy. Nếu đc thì tk bạn trc. :)

đây, mình k dám chắc là có full Korea k vì mình tách từ mấy cái fonts CN+KO ở topic của Nhanha084 và thêm fonts android vào. Và mình chưa test xem fonts có oke không, bạn chịu khó test xem sao nhé.
Android+CN+KO full symbol

ryuy

full Korean rồi nhockfc ah :D Nhưng bị lỗi mấy ký tự đặc biệt. 2 cái mặt cười màu trắng với mấy cái symbol hình nốt nhạc của cấu hình ấy. Có j fix giùm mình nha :)

P/S: Hình như là nhockfc thêm android vào font benguiat đúng ko? :))

nhockfc

full Korean rồi nhockfc ah :D Nhưng bị lỗi mấy ký tự đặc biệt. 2 cái mặt cười màu trắng với mấy cái symbol hình nốt nhạc của cấu hình ấy. Có j fix giùm mình nha :)

P/S: Hình như là nhockfc thêm android vào font benguiat đúng ko? :))

thế k thêm android vào beguiat thì làm thế nào bạn? nói thật chứ cái vụ thêm nếm này cũng oải lắm, đợi lâu ơi là lâu. bạn mà thêm CN+KO vào fonts của bạn á, máy cấu hình thấp có mà đợi mút chỉ :)). Bạn nói như vậy chứng tỏ biết cách làm rồi nên bạn tự làm đi nhé, đừng lười!

ryuy

thế k thêm android vào beguiat thì làm thế nào bạn? nói thật chứ cái vụ thêm nếm này cũng oải lắm, đợi lâu ơi là lâu. bạn mà thêm CN+KO vào fonts của bạn á, máy cấu hình thấp có mà đợi mút chỉ :)). Bạn nói như vậy chứng tỏ biết cách làm rồi nên bạn tự làm đi nhé, đừng lười!

Tớ biết là lâu mà. Tớ thử làm rồi. Nhug ko đc. Lỗi tùm lum mới phải nhờ mọi ng` :( Còn font beguiat tớ cũng đang dùng nên tớ biết thôi. Font đấy gôd nhg mỗi tội bị lỗi dấu nháy :((

huankb

Rất bổ ích, mọi người có thể tự tạo mod belle hay mod font theo ý mình thích rồi

KXT1989

cho mình hỏi chút.mún chỉnh sửa cho size chữ lớn hơn chỉnh chỗ nào vậy.chỉnh tất cả các chữ 1lần đc ko hay là fải chỉnh từng ký tự.mình chỉnh cái font mà đưa vô dt chữ nhỏ xíu ah

nhockfc

cho mình hỏi chút.mún chỉnh sửa cho size chữ lớn hơn chỉnh chỗ nào vậy.chỉnh tất cả các chữ 1lần đc ko hay là fải chỉnh từng ký tự.mình chỉnh cái font mà đưa vô dt chữ nhỏ xíu ah

chào bạn. hiện tại mình chỉ biết 1 cách đó là chỉnh từng kí tự 1. Còn cách chỉnh toàn bộ mình k rõ và k biết có chức năng đó k!
Bạn có thể tham khảo cách chỉnh size từng kí tự 1 như hình sau:

Ngoài ra còn có 1 số soft tăng size fonts trên điện thoại đó, bạn thử tìm xem. chúc vui!

Radium

Moderator
Nhoc chỉ mình cách thêm kí tự của font vào mod belle đc k? Thanks nhiều!

boy_online01

Vậy là chưa có mod fix dấu nháy to à? Mình add kí tự phiên âm quốc tế vào mà giờ dấu nháy to quá ko biết giải quyết ntn đây :|