• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UP ROM cho các dòng MITAC MIO

yingzhou

Chắc gần đây mọi người cũng biết trên thị trường mới có PPC của Mitac Mio.

Nhưng hôm nay mình ko nói về các thông số kỹ thuật của máy mà mình sẽ hướng dẫn các bạn cách Up Rom cho dòng này.

MiTAC Scoter là tên đầu tiên của thiết bị, sau đó được tác thành 2 sản phẩm tuỳ theo thị trường (Occident A701 và Orient A700) nhưng cả hai có chung phần cứng, chỉ lớp nhựa bọc phía ngoài khác nhau. Vì thế ROMs được dung cho cả hai loại

Đây là hình của Mio A700

Đây là hình của Mio A701

KHÔNG SỬ DỤNG HƯỚNG DẪN NÀY TRỪ PHI BẠN BIẾT CHẮC CHẮN 100% BẠN ĐANG LÀM GÌ ! CÓ THỂ LÀM CHO ĐIỆN THOẠI PDA CỦA BẠN BỊ HỎNG

Bộ nhớ chỉ đọc ROM của máy Scoter (MiTAC mã tên là Mio A701/A700) được kết hợp bởi 1 module đặc biệt và 4 bộ phận, chính xác thì giống như 1 ổ đĩa cứng trong PC.

•Module G3 IPL:Bộ phận nạp chương trình ban đầu G3 là thứ đầu tiên được nạp khi khỏi động thiết bị. Nó thiết lập hệ thống chứa đĩa G3 trên Chip và nạp UBOOT. Nó được trữ trong RAM đọc tĩnh đặc biệt của DOC, không phải trong một bộ phận đã format.

•Bộ phận UBOOT (cũng như bootloader): Nó thiết lập một ổ cứng cơ bản như CPU và thiết bị điều chỉnh bộ nhớ, cungcấp các chức năng kiểm tra cơ bản và cũng cung cấp một giaio diện quản lý ROM dễ dàng.

•Bộ phận MS IPL: Nó tải và thể hiện hình ảnh Windows CE 5.0 OS.

•Bộ phận MSFLSH50: Hình ảnh Windows CE 5.0 OS. Nó cấu thành từ 4 bộ phận nhỏ hơn là: Phần cốt lõi XIP, bộ phận XIP khác, khu vực IMGFS chứa các file OS files và cuối cùng là một file hệ thống pading FAT16 trống.

•Bộ phận USERDISK: Đây là một file hệ thống FAT32 chứa tấc cả các chương trình đã cài đặt cấu hình, thông tin cá nhân và tất cả các file mà chúng ta có thể trình duyệt sử dụng file explorer mặc định. Nó được format mỗi lần đơn vị là khó cài đặt lại. Không phải làm gì với ROM backup.

Vào bootloader menu bằng cách nhấn và giữ phím VolumeUP+ phím NavigationDown, sau đó nhấn và giữ phím RESET trong 4 giây và thả phím Reset, và khi menu xuất hiện thì nhấn các phím khác

HardSet: VolumeDown + Phím nguồn, giữ 2 phím này khi nào thấy PCC rung thì thả ra.

Có 4 phương pháp để nâng cấp MiTAC Scoter (Mio A700/A701) PDA (Phiên bản module GPS không được bao hàm trong hướng dẫn này):

1.Windows OS Image (MSFLSH50) nâng cấp sử dụng UBoot và chuyển đổi hình ảnh OS mới qua USB.
Ưu điểm: An toàn, nhanh, không yêu cầu thẻ SD. Bạn sẽ luôn luôn có thể quay trở về ROM trước đó.
Nhược điểm: Yêu cầu ứng dụng Win32 và 1 PC.

2. Nâng cấp đầy đủ sử dung UBoot và chuyển đổi phim bản qua USB.Ưu điểm: Nhanh, không yêu cầu thẻ SD
Nhược điểm: Yêu cầu ứng dung Win32 và 1 PC. Rủi ro của việc vào một trạng thái không quay lại được cao (không thể trở về trạng thái trước đó).

3. Nâng cấp đầy đủ sử dung UBoot và một file film bản chứa trong thẻ SD.
Ưu điểm: không yc bất kỳ một phần mềm nào hay PC.
Nhược điểm: chậm, nguy cơ mắc lỗi do thẻ SD cao. Rủi ro cao do sử dụng UBoot. Rủi ro của việc vào một trạng thái không quay lại được cao

4. Nâng cấp đầy đủ sử dụng tiện ích PPC nâng cấp ROM và một file film bản chứa trong thẻ SD.Ưu điểm: không cần PC. Dễ cài.
Nhược điểm: Chậm, nguy cơ mắc lỗi do thẻ SD cao. Rủi ro của việc vào một trạng thái không quay lại được cao

Vì thế trước tiên cần xem xét phương pháp flash đã đề xuất, thứ hai là tính rủi ro, thứ 3 là tính rủi ro và ít tin cậy hơn và thứ tư là tính rủi ro, ít tin cậy nhưng dễ.

yingzhou

Hướng dẫn chi tiết các cách

Phương pháp thứ nhất: Nâng cấp OS qua USB

1. Download công cụ USB ROM updater .

2. Kiểm tra PDA của bạn không được nối với PC.

3.
Chọn Disable USB trong Active Sync bằng cách kích phải chuột vào biểu tượng tray, Chọn <Connection Settings>, sau đó bỏ đánh dấu <Allow USB connections> (Không được quên enable lựa chọn này sau khi thực hiện xong hướng dẫn).

4. Vào bootloader menu bằng cách nhấn và giữ phím VolumeUP+ phím NavigationDown, sau đó nhấn và giữ phím RESET trong 4 giây và thả phím Reset, và khi menu xuất hiện thì nhấn các phím khác.

5. Trong PDA của bạn, chọn FlashROM Upgrade > CE img with USB

6. Kết nối PDA của bạn với PC qua USB và chờ vài giây.

7. Trong PC, chạy ROM updater và OK.

8. Trong PC, chọn file OS (BDTL0_SCOTERMSFLSH50.bin) mà bạn muốn restore as image File 1, ấn OK và làm theo hướng dẫn trong PC của bạn và trong màn hình PDA.

Phương pháp thứ 2: Nâng cấp đầy đủ qua USB

1. Download công cụ USB ROM updater. Ở trên

2. Kiểm tra PDA của bạn không được nối với PC.

3. Chọn Disable USB trong Active Sync bằng cách kích phải chuột vào biểu tượng tray, Chọn <Connection Settings> sau đó bỏ đánh dấu <Allow USB connections> (Không được quên enable sau khi thực hiện xong hướng dẫn).

4. Vào bootloader menu bằng cách nhấn và giữ phím VolumeUP+ phím NavigationDown, sau đó nhấn và giữ phím RESET trong 4 giây và thả phím Reset, và khi menu xuất hiện thì nhấn các phím khác.

5. Trong PDA của bạn, chọn FlashROM Upgrade > Total img By USB

6. Kết nối PDA của bạn với PC qua cổng USB và chờ vài giây.

7. Trong PC của bạn, chạy ROM updater and press OK.

8. Trong PC, chọn file YH ROM thường được gọi là WINCEIMG.BIN mà bạn muốn làm hiện lên như hình ảnh File 1, press OK và làm theo hướng dẫn tỏng PC và màn hình PDA của bạn.

Cách thứ 3: Nâng cấp đầy đủ bằng thẻ SD + UBoot
1. Cho file ROM vào thư mục root trong thẻ SD. Tên của file ROM phải là WINCEIMG.BIN.
2. Kiểm tra PDA không được nối với PC và pin đầy 100%.
3. Vào menu bootloader bằng cách ấn và giữ phím VolumeUP + phím NavigationDown, sau đó ấn và giữ phím RESET khoảng 4 giây, sau đó thả ra và khi menu xuất hiện thì ấn các nút khác.
4. Trong PDA của bạn chọn FlashROM Upgrade > Total Total img By SD/MMC và làm theo hướng dẫn trên màn hình PDA .

Cách thứ 4: Nâng cấp đầy đủ bằng thẻ SD + ứng dụng PPC
1. Download RomUp_SD.zip.
2. Download ROM mà bạn muốn từ mkx.hchodo.com.
3. Không nén các file đã download và đặt ứng dụng và file ROM trong thư mục root của thẻ SD. Tên của file ROM là WINCEIMG.BIN.
4. Chạy file RomUp_SD.exe trong PDA và làm theo hướng dẫn.

CHÚ Ý:
- Nên sử dụng phương pháp 1 vì khả năng chết thấp, mình cũng đã chạy con máy A700 bằng cách 1 và đã thành công. Ban đầu là Rom Tiếng Nga và Up lại nó về Tiếng Anh.
- Số phiên bản màn hình khởi động có thể không phải là phiên bản ROM thực tế. Nếu bạn muốn tìm phiên bản hình ảnh OS thực của bạn, thêm *#61431188# vào phonepad (không làm việc với R6x ROMs và ROM đã tuỳ biến của Oki).
- Phiên bản thả UBoot xuất hiện trong tiêu đề của menu chính UBoot.
- Các hình ảnh MSFLSH50 OS được tạo ra bằng các công cụ ScoterROMBackup .
- Bạn có thể tìm thấy các ROM đầy đủ và các hình ảnh OS từ http://www.mkx.hchodo.com.
- Tôi không đề nghị thực hiện nâng cấp đầy đủ theo 1 ROM. Thay vào đó bạn luôn có thể nâng cấp ROM từng phần, để lại một UBoot chính thức trong thiết bị của chúng ta. Một flash đầy đủ có thể đặt thiết bị của chúng ta vào 1 trạng thái không quay lại được. Vấn đề này đã được nhiều người sử dụng trải qua khi nâng cấp đầy đủ lên ROM R55.
- Nếu bạn vừa flash toàn bộ ROM R55 và muốn flash thì có thể bạn sẽ phải flash chỉ UBoot từ R51, tiếp đến là phương pháp flash bạn muốn.

OkiR007b060919 CEimg

Chỉnh sửa cuối:

yingzhou

VẤN ĐỀ BACKUP VÀ RESTORE

LÀM THẾ NÀO ĐỂ BACKUP

Chúng ta chỉ cần backup vùng MSFLSH50. Tuy nhiên, hướng dẫn này tạo ra một hệ thống các file với các bộ phận UBoot, MS IPL và MSFLSH50, vì thế không có dữ liệu cá nhân nào bị mất. Làm theo các bước sau:
1. Download và giải nén Scoter ROM Backup tại đây.

2. Soft reset PDA của bạn và kết nối với PC với ActiveSync.
3. Chạy ứng dụng backup và làm theo hướng dẫn.

Tại điểm này chúng ta có 3 files mà chúng ta cso thể sử dụng sau khi restore ROM, tuy nhiên chúng ta chỉ cần file mà giữ OS.
Bạn có thể biết rằng số mà đôi khi xuất hiện trên màn hình boot không đúng với số phiên bản thực tế. Nếu bạn muốn tìm ra phiên bản ROM thực tế của bạn,gõ *#61431188# vào phonepad. Bạn có thể thấy ở đây một số bản sao lưu ROM gợi ý:

ScoterROM56CHS.Zip - Chinese : Simplified (PRC)
ScoterROM55WWE.Zip - English : World Wide (no MUI)
ScoterROM52WWE.Zip - English : World Wide (no MUI)
ScoterROM52CHS.Zip - Chinese : Simplified (PRC)
ScoterROM52CHT.Zip - Chinese : Traditional (Taiwan)
ScoterROM52RUS.Zip - Russian: Russia
ScoterROM46WWE.Zip - English : World Wide (no MUI)
ScoterROM46FRA.Zip - French: France
ScoterROM46ITA.Zip - Italian: Italy
ScoterROM46NLD.Zip - Dutch: Netherlands
ScoterROM45WWE.Zip - English : World Wide (no MUI)
ScoterROM45CHS.Zip - Chinese : Simplified (PRC)
ScoterROM45CHT.Zip - Chinese : Traditional (Taiwan)
ScoterROM45CSY.Zip - Czech: Czech Republic
ScoterROM45DAN.Zip - Danish: Denmark
ScoterROM45ELL.Zip - Greek: Greece (mirror 1, mirror 2)
ScoterROM45ESN.Zip - Spanish: Spain (International Sort) (mirror 1)
ScoterROM45FIN.Zip - Finnish: Finland
ScoterROM45FRA.Zip - French: France
ScoterROM45GER.Zip - German: Germany
ScoterROM45ITA.Zip - Italian: Italy
ScoterROM45JPN.Zip - Japanese: Japan
ScoterROM45KOR.Zip - Korean (Extended Wansung): Korea
ScoterROM45NLD.Zip - Dutch: Netherlands
ScoterROM45NOR.Zip - Norwegian: Norway (Bokmål)
ScoterROM45PLK.Zip - Polish: Poland
ScoterROM45PTB.Zip - Portuguese: Brazil
ScoterROM45PTG.Zip - Portuguese: Portugal
ScoterROM45RUS.Zip - Russian: Russia
ScoterROM45SVE.Zip - Swedish: Sweden

Bạn có thể lấy các bản backup này tại đây. http://mkx.hchodo.com/scoter.htm
Các bản backup này các bạn lấy về và có thể làm theo cách 1 của Up Rom mà bài trên mình đã giới thiệu.

LÀM THẾ NÀO ĐỂ RESTORE

Áp dụng phần hướng dẫn này cho máy Scoter của bạn sẽ phá huỷ tất cả dữ liệu cá nhân của bạn, vì thế hãy backup bất kỳ thông tin quan trọng mà bạn có

Để restore ROM, chúng ta thực sự chỉ cần OS vì các module khác không có ảnh hưởng đến nó. Làm theo các bước sau:

1. Download công cụ USB ROM updater .
2. Kiểm tra PDA không được nối với PC.
3. Chọn Disable USB trong Active Sync bằng cách kích phải vào khay biểu tượng, Choosing <Connection Settings> và bỏ đánh dấu <Allow USB connections> (Nhớ enable lựa chọn này sau khi làm xong hướng dẫn).
4. Vào bootloader menu bằng cách nấn và giữ VolumeUP button + NavigationDown button và ấn và giứ RESET button khoảng 4 giây, sau đó thả ra khi menu xuất hiện sau đo ấn các nút khác
5. trong PDA chọn FlashROM Upgrade > CE img with USB
6. nối PDA với máy tính qua USB và chờ
7. trong PC chay ROM updater and press OK.
8. trong PC chọn OS file (BDTL0_SCOTERMSFLSH50.bin) mà bạn muốn restore như hình ảnh File 1, ấn OK và làm theo hướng dẫn trong PC và PDA .

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Quy trình Up ROM cho MIO đọc tưởng chừng rất phức tạp thế nhưng khi có máy và có ROM rồi, các bạn cứ làm theo từng bước cẩn thận, đảm bảo kết quả tốt.

linhbs

Các anh ơi sao em không dowload các link trên được nhờ các anh xem lại dùm. Cám ơn nhiều

doctorkijuto

Mio A701 thuộc hệ điều hành nào?

Em mới có con Mio A701, trông khá cool nhưng chỉ tội là hàng xách tay, toàn tiếng Nga, bây giờ muốn chuyển sang tiếng Anh hoặc up ROM thì tốt nhất phải làm thế nào, xin các bác một lời khuyên. Windows cho nó là dòng nào hả các bác?

doctorkijuto

Mình vừa có 1 con Mio A701, nhưng lại là tiếng Nga, làm thế nào để chuyển nó qua tiếng Anh?

PhamQuang

Manager
Em mới có con Mio A701, trông khá cool nhưng chỉ tội là hàng xách tay, toàn tiếng Nga, bây giờ muốn chuyển sang tiếng Anh hoặc up ROM thì tốt nhất phải làm thế nào, xin các bác một lời khuyên. Windows cho nó là dòng nào hả các bác?

Một câu hỏi có lẽ bạn nên tham khảo hơn về PPC !!!
Link đây, nếu bạn biết tiếng Nga:

http://www.hpc.ru/devices/device.php?dev_id=666

Nếu bạn hỏi HDH thì MIO chạy HDH Windows Mobile 5.0
Nếu ý bạn hỏi thuộc dòng nào thì câu trả lời là: DÒNG MIO !!!

doctorkijuto

Hu hu, khổ quá, rất tiếc là em ko biết tiếng Nga, vì máy toàn tiếng Nga ko thể đọc nổi mới cần chuyển sang tiếng Anh.
Em mới dùng PPC nên còn phải học hỏi mọi người nhiều, nhưng chỉ thắc mắc 1 điều là làm thế nào để chuyển sang tiếng Anh được, mất mấy ngày mò mãi mà ko ra, có cần up ROM ko?

doctorkijuto

Mà muốn bootloader thì tháo pin ra để 1 phút, lắp pin vào, ấn Volume down + Navigation Up + Nút đỏ thì mới boot được

saikimma

Các bác cho em hỏi Mio A501 có bản rom tiếng anh nào không? Nếu bác nào có thì cho em xin một bản với.

saikimma

Lệnh hard reset của MIO A501:
1. Press Call and Call End button at the same time
2. Reset the device (side part of the device)
3. Keep them pressed until the phone vibrates once
4. Release the buttons and continue with the initial setup: screen calibration, cut&paste example, etc.
Bác nào cần thì cứ thử nhé đảm bảo ok 100%

saikimma

Cho mình hỏi với. Mình vừa cài bản mui tiếng anh cho con Mio A501 của mình(do không tìm thấy Rom tiếng anh), cài vào máy nhận và hiển thị tương đối đầy đủ bằng tiếng anh nhưng khi vào START thì không thấy hiển thị phần SYSTEM có ai biết cách khắc phục chỉ mình với

ngoisaolon

Chuyen tieng Nhat sang tieng Anh cho Mio 558

Chào các Bác!
Em có một PPC Mio 558 đang sử dụng HĐH WM2003 nhưng lại bằng tiếng Nhật.
Có Bác nào biết cách chuyển sang tiếng Anh thì chỉ dùm em với, nhờ các Bác hướng dẫn chi tiết nha.
Thành thật cảm ơn!

tuann

hic, mình có con Mio A701 da up lên bản mới nhất ,R65 nhưng thấy ko hay bằng bản cũ sao để hạ ROm đây?

myGenio

Không biết mấy ROM trên có UP cho Mio A502 Digi-w được không các bro? Nhân tiện cho em hỏi với con trên tại sao chưa cài nhiều ct(mới cài khoảng 3ct nho nhỏ thôi) mà bộ nhớ của máy đã hết xạch (60mb) do ROM hay cái gì vậy?

tdmavth175

anh em có rom gốc 5.0 cua con mio A701 không cho mình link cái mình muốn up về bản cũ. có ai biết bản 6.1 của con này của hãng viết ra hay la rom cook ko?

caovanduc

Các bác ơi cứu em với, hôm qua tập tọe up rom A701. chạy hết rồi, nó báo reset your PDA, thế là em reset lại A701. Nhưng nó đen thui không hiện lên gì cả. em up mấy bản rom rồi nhưng vẫn thế. máy vẫn vào được BL, HR vẫn thấy rung nhưng không lên gì cả. Bác nào có phương án cứu con này thì giúp em với. Thank's các bác trước nha.