• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UP ROM, UNLOCK SIM & CID for HTC HERMES

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Hướng dẫn Unlocker SIM & CID cho các loại máy thuộc dòng HTC Hermes
HTC TyTN / O2 Xda Trion / T-Mobile MDA Vario II / Vodafone 1605 VPA Compact III / Orange SPV M3100 / HTC & CHT 9000 / i-mate JASJAM / Dopod 838 Pro / NTT DoCoMo & HTC Z / Qtek 9600 / Cingular 8525 / AT&T 8525 / Swisscom XPA v1605 / SoftBank X01HT / Vodafone PDA 1605 / Vodafone PDA 9600 / Era MDA Vario II

Hiện tại topic Unlocker SIM & CID cũ ở bài đầu giời thiệu phiên bản cũ nên mình đã tạo 1 topic mới cũng với tiêu đề này để chúng ta cùng thảo luận về các bước Unlock SIM và CID của phiên bản mới hơn để tiện theo dõi

HTC_Hermes_SIM_CID_Unlock_v3a
Hoặc Link HTC_Hermes_SIM_CID_Unlock_v3a

+ Down link trên về giải nén vào máy tính
+ Để PPC trong win rồi sau đó cắm cáp nối với PC (điều kiện máy tính đã cài ActiveSync4.5)
+ Bộ tool này khi ta kích hoạt file AUTO_Unlock_v3a.bat sẽ chạy gần như hoàn toàn tự động ngoài những bước ta nhấn yes trên PPC đề xác nhận cho tới khi kết thúc
+ Tới đây máy đã được Unlock SIM và CID cùng với phiên bản HardSPL-1.40

Nếu muốn thao tác thủ công thì có thể làm theo các bước sau:
1. Cóp file SSPL/SSPL-HERM.exe trong tool vào PPC rồi chạy nó để đưa phone về BootLoader.
2. Màn hình bootLoader 3 màu hiện lên
3. Bỏ chọn allow USB connections của activesync trên PC (file -> connection settings -> uncheck "allow USB connections")
4. Cắm cáp nối với máy tính.
5. Chạy file RUU/RUU_HERM_Unlock_v3a.exe trong thư mục tool
6. Bảng Flash hiện ra (chọn vào "I understand..." sau đó là "I completed..." để cập nhật)
7. Kết thúc tiến trình PPC sẽ tự khởi động lại
8. Cóp file HERM_Unlock_v3.exe trong tool sang PPC và chạy.
9. Click vào nút Unlock, chọn unlock option. Sau đó chọn SIM/CID để lựa chọn.
10. Click "Unlock!" và đợi cho tới khi kết thúc.
11. Sau khi hoàn thành thì tắt phone trong vòng 10 giây sau đó khởi động lại.

Chú ý : Riêng dòng máy SoftBank nhất là đời sản xuất sau này thì việc unlock SIM hơi khó và đôi khi không thành công.

Chúc thành công=D>

Chỉnh sửa cuối:

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Cách Hard Reset và vào bootloader:

Hard Reset: Khôi phục lại nguyên trạng của Windows
Bấm Power để tắt máy sau đó bấm và giữ đồng thời 2 nút Softkey (phía trên của nút 4 chiều) rồi chọt Reset.
Màn hình trắng xuất hiện với dòng chữ : "press R to reset, X to exit" --> bấm nút phím R để xác nhận việc HR là xong!

Bootloader: (Kiểm tra phiên bản SPL/IPL đồng thời phục vụ cho UP ROM và radio)
Bấm và giữ đồng thời 2 phím Power và phím OK bên thân máy + chọt Reset.

Tool up rom cho HTC Hermes là bộ tool all in one được lấy bên xda, có thể up cho tất cả các version bootloader, có chức năng tự động detect phiên bản SPL mà máy đang sử dụng. Bộ tool up này thường đc đính kèm theo trong bản ROM hoặc Radio.

Chỉnh sửa cuối:

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Up ROM - RADIO cho Hermes trực tiếp từ thẻ nhớ

Hiện nay số ít người dùng HTC dòng Hermes sử dụng cách up ROM trực tiếp từ thẻ nhớ thay vì trên PC. Up ROM hay radio trên thẻ nhớ cũng nhanh như UP trên PC và khá tiện lợi

Việc up rom từ thẻ nhớ có thể tránh được nguy cơ mất điện giữa chừng so với khi up rom trên PC và muốn up rom thì trên PC phải cài sẵn Active Sync nếu dùng WinXP hoặc device center với WinVista.

Các bước UP ROM và Radio trên thẻ nhớ như sau:

- Thẻ nhớ Micro SD format theo định dạng FAT32 và thẻ thưởng không phải SDHC nhé (FAT sẽ ko up được).
- Quá trình up khoảng 5 -10' phút tùy bản ROM lớn nhỏ tích hợp nhiều hay ít.
- Pin nên xạc đầy để tránh rủi ro, tuy nhiên nếu pin tốt thì khoảng dưới 30% vẫn up được.
- Bản ROM có tên HERMIMG.nbh
- Copy file RUU_signed.nbh của bản rom cần up vào thư mục gốc của thẻ nhớ (Cóp ngay trên thẻ không nằm trong thư mục nào hết), sau đó đổi tên file RUU_signed.nbh thành HERMIMG.nbh
- Cắm thẻ nhớ vào PPC
- Đưa PPC của bạn về bootloader (Bấm và giữ đồng thời 2 nút Power và nút OK bên thân máy rồi chọt Reset)
- Màn hình thông báo màu xám trắng sẽ xuất hiện:
- Bấm nút Power để xác nhận việc up rom.
- Quá trình up sẽ bắt đầu.

Quá trình up sẽ tiến hành lần lượt SPLASH1, SPLASH2, EXT ROM, GSM, OS xong dòng nào sẽ có thông báo OK.
Đối với những bản ROM SHIP sẽ có đầy đủ các phần trên còn đối với những bản rom cook thì hầu như chỉ có SPLASH1, SPLASH2, OS hoặc có thể có thêm EXT ROM như vậy Radio sẽ giữ lại phiên bản cũ.
Còn nếu chỉ UP Radio thì chỉ có thông báo OK ở phần GSM khi UP thành công mà các phần khác vẫn là phiên bản cũ.
- Sau khi hoàn tất quá trình UP ROM hoặc Radio trên màn hình sẽ hiện ra dòng Update SUCCESS - Update Complete.
- Chọt RESET để bắt đầu sử dụng bản mới.

Chúc vui

Chỉnh sửa cuối:

tranhai

mình unzip file rom.exe ra đc một cái custom RUU với RUU_signed.nbh rồi lấy file đó up đc ko,có bị lỗi đè SPL ko vậy(vì đã loại custom RUU ra rồi),SPL của mình là 1.40. cái nữa là thẻ nhớ có yêu cầu gì ko,mình dùng thẻ lô nên cũng lo

Dvha79_ddt

Super V.I.P
mình unzip file rom.exe ra đc một cái custom RUU với RUU_signed.nbh rồi lấy file đó up đc ko,có bị lỗi đè SPL ko vậy(vì đã loại custom RUU ra rồi),SPL của mình là 1.40. cái nữa là thẻ nhớ có yêu cầu gì ko,mình dùng thẻ lô nên cũng lo

Nếu up trên máy tính thì chỉ việc chạy file .exe là được. Với các bản ROM cook thì chỉ có OS thôi cho nên việc UP ROM ko ảnh hưởng gì đến Radio và SPL cả (Chỉ có ROM ship WM5.0 hoặc WM6.0 mới chứa thêm Radio và SPL nên sẽ bị đè).
Còn UP trên thẻ thì chỉ cần file .nbh là đủ các bước đã có hướng dẫn ở bài trên và yêu cầu thẻ định dạng FAT32 là được.
Dùng thẻ ko tên mà ghi xóa vẫn tốt thì cũng không ảnh hưởng gì cả.
Chúc thành công!

anhtuhntl

Tiếp tục chổ này nhé Dvha79_ddt:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?p=445395
Mình xài thẻ micro sd đả format định dạng FAT32 trên PC
Không biết đả đúng chưa vậy(Với lại mình đả thấy nói cách đưa về Bootloader ấn 3 phím ok,Power,reset cùng lúc hay là ấn ok và Power(cùng 1 lúc) rồi mới chọt reset vậy?)
Thanks nhiều

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Tiếp tục chổ này nhé Dvha79_ddt:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?p=445395
Mình xài thẻ micro sd đả format định dạng FAT32 trên PC
Không biết đả đúng chưa vậy(Với lại mình đả thấy nói cách đưa về Bootloader ấn 3 phím ok,Power,reset cùng lúc hay là ấn ok và Power(cùng 1 lúc) rồi mới chọt reset vậy?)
Thanks nhiều

Bạn nhấn và giữ 2 nút bên hông sau đó chọc reset là sẽ hiện ra màn 4 vạch màu trong chốc lát sau đó sẽ chuyển qua màn hình xám trắng có hiện tên file
HERMIMG.nbh, ở dưới là các dòng SPLASH1, SPLASH2 và OS lúc đó bạn chỉ cần nhấn nút Power lần nữa là quá trình sẽ thực thi cho tới khi hoàn tất.
Chọc Reset để có bản ROM mới.
Chúc vui

À mà máy bạn hãy UNLOCK SIM & CID đi đã nhé.
Sau khi unlock mình dùng bản SPL 2.30

anhtuhntl

Phải UNLOCK SIM & CID thì mới có thể up rom từ thẻ nhớ hả bạn(trước giờ mình xài atom life up rom từ thẻ khá đơn giản nên không rành lắm về HERMES thông cảm nha)

tranhai

Phải UNLOCK SIM & CID thì mới có thể up rom từ thẻ nhớ hả bạn(trước giờ mình xài atom life up rom từ thẻ khá đơn giản nên không rành lắm về HERMES thông cảm nha)

Không unlock sim thì làm sao bạn xài đc,còn cid thì tất nhiên phải unlock mới up rom đc chứ,chắc ở máy cũ của bạn đã unlock hết rồi nên bạn ko chú ý đấy thôi,up từ thẻ rất nhanh và tiện,chúc bạn thành công

deco

Unlock cid cho Orange SPV M3100

Bác giúp em với..... em vừa mới mua 1 con Orange SPV M3100. Vào Bootloader thì xem được thông số thế này.
HERM100
IPL-1.00
HERM100
SPL-1.04
Bác cho em biết là máy em đã Unlock CID chưa ạ?
Vậy máy em uprom được chưa? Em còn gà lắm........
Quên nữa. device Iformation em như sau:
Operator version: 14.123.1.614
Rom vesion: 1.23.61.4
Rom date: 07/13/06
Radio vesion: 1.16.00.00
Protocol version: 32.53.7018.01H
Thank bác nhiều..........

hdt_pdu

Up Rom cho Vario II

Các bạn cho mình hỏi các bước Up từ bản Rom cũ sang một bản Rom khác được ko? Máy của mình là máy T-mobile Vario II, đã từng Up Rom trước đó? Trường hợp như vậy có phải thực hiện từng bước như trong diễn đàn đã hướng dẫn
ko? Thanks !

Chỉnh sửa cuối:

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Các bạn cho mình hỏi các bước Up từ bản Rom cũ sang một bản Rom khác được ko? Máy của mình là máy T-mobile Vario II, đã từng Up Rom trước đó? Trường hợp như vậy có phải thực hiện từng bước như trong diễn đàn đã hướng dẫn được ko? Thanks !

Làm giống như hướng dẫn chung cho dòng HTC Hermes nhé

Bác giúp em với..... em vừa mới mua 1 con Orange SPV M3100. Vào Bootloader thì xem được thông số thế này.
HERM100
IPL-1.00
HERM100
SPL-1.04
Bác cho em biết là máy em đã Unlock CID chưa ạ?
Vậy máy em uprom được chưa? Em còn gà lắm........
Quên nữa. device Iformation em như sau:
Operator version: 14.123.1.614
Rom vesion: 1.23.61.4
Rom date: 07/13/06
Radio vesion: 1.16.00.00
Protocol version: 32.53.7018.01H
Thank bác nhiều..........

Máy bạn chưa Unlock đâu, hãy Unlock để UP các bản ROM khác nhé

ghost1234

cho em hỏi câu này được không ạ ? nếu máy đã unlook rồi nhưng mang về e lại cho chạy HTC_Hermes_SIM_CID_Unlock_v3a thì có được không ạ ?? máy có bị làm sao không ạ ?? vì nếu mua máy lại thì em không biết đã unlook sid hay sim chưa ??có cách nào để nhận biết máy đã unlook sid và sim không ạ ??

Tung100

Không sử dụng được MTTY 1.42

Mình đang dùng softbank X01HT, mình chạy công cụ MTTY 1.42 để kiểm tra xem máy đã unlock CID chưa thì không được, PC báo lỗi "MFC application". Mong mọi người thảo luận giúp đỡ
Thông tin của máy mình
IPL 1.01
SPL 1.09
Device imformation
Rom version: 1.35.255.2
Rom date: 11/14/06
Radio Version: 1.14.00.10
Protocol Version: 32.50.7018.00H
ExtRom Version: 1.35.255.102.
Từ những thông số trên, cho mình hỏi có suy ra được máy đã Unlock CID chưa? Cám ơn nhiều

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Mình đang dùng softbank X01HT, mình chạy công cụ MTTY 1.42 để kiểm tra xem máy đã unlock CID chưa thì không được, PC báo lỗi "MFC application". Mong mọi người thảo luận giúp đỡ
Thông tin của máy mình
IPL 1.01
SPL 1.09
Device imformation
Rom version: 1.35.255.2
Rom date: 11/14/06
Radio Version: 1.14.00.10
Protocol Version: 32.50.7018.00H
ExtRom Version: 1.35.255.102.
Từ những thông số trên, cho mình hỏi có suy ra được máy đã Unlock CID chưa? Cám ơn nhiều

Máy bạn chưa UNLOCK đâu bạn dùng tool unlock SIM CID v3 để unlock nhé.
Hướng dẫn và tool đã có rồi đấy.

cho em hỏi câu này được không ạ ? nếu máy đã unlook rồi nhưng mang về e lại cho chạy HTC_Hermes_SIM_CID_Unlock_v3a thì có được không ạ ?? máy có bị làm sao không ạ ?? vì nếu mua máy lại thì em không biết đã unlook sid hay sim chưa ??có cách nào để nhận biết máy đã unlook sid và sim không ạ ??

Bạn đưa thông số IPL và SPL lên là biết ngay máy đã UNlock chưa. Nếu như máy đã unlock rồi bạn vẫn có thể chạy tool unlock này ko vấn đề gì cả.

Tung100

Mình vừa làm theo hướng dẫn của DVha79_ddt sử dụng chương trình unlock SIM CID v3, kết quả tốt đẹp, giờ mình đã chạy được MTTy 1.42 để kiểm tra rồi, đúng là superCID, SPL: 1.4. Radio: 1.16.00.00. Cám ơn bạn nhiều, giờ mình sẽ up lên bản ROM WM6.1 CE OS 5.2.20755 (Build 20755.1.4.0 PV DVH)
Version DVH V25 Lite xem thử. Một lần nữa cám ơn bạn DVha79_ddt nhiều. Chúc bạn khỏe

Tung100

Mình làm theo hướng dẫn của bạn Dvha79_ddt để úp rom từ thẻ nhớ nhưng tình trạng cũng giống như bạn anhtuhntl, nghĩa là máy ppc về trạng thái bootloader rồi nằm im luôn, không thấy chạy HERMIMG.nbh gì cả, không biết có phải là do SPL của mình là 1.4 chứ không phải SPL 2.30 như của bạn Dvha79_ddt. Nhờ các bạn thảo luận thêm. Cám ơn.

Theo chổ tôi hiểu thì Bạn vào Bootloader, nếu thấy SPL là ...Olipro thì đã unlock rồi.