• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Update Cydia lỗi

Status
Không mở trả lời sau này.

loveat20

Thằng bạn không biết chọn update all trong Cydia. Giờ cứ restar là vào Safe mode luôn. Vậy là sao? Pro nào biết giúp giùm.
Với cái Activator đang dùng tiếng Anh, update lên bản 1.6.2vi nhưng mục kéo xuống trên thanh trạng thái bị sao sao ý, mình dùng kéo xuống để hiện Dock, nhưng giờ kéo xuống Dock hiện ra rồi mất liền. Vậy muốn Activator trở về bản cũ làm sao?
Ios 4.2.1
Thank!

loveat20

À sẵn cho mình hỏi là trong Cydia chỗ các ứng dụng cài bằng Cydia đó, có mục hiển thị ứng dụng thường và chuyện sâu. Mình cầm máy là đã có những cái ứng dụng đó rồi, update giờ lỗi Safe mode vậy thì gỡ hết ứng dụng thường hay là cả phần chuyên sâu gì đó????

AquaSta

Moderator
Thằng bạn không biết chọn update all trong Cydia. Giờ cứ restar là vào Safe mode luôn. Vậy là sao? Pro nào biết giúp giùm.
Với cái Activator đang dùng tiếng Anh, update lên bản 1.6.2vi nhưng mục kéo xuống trên thanh trạng thái bị sao sao ý, mình dùng kéo xuống để hiện Dock, nhưng giờ kéo xuống Dock hiện ra rồi mất liền. Vậy muốn Activator trở về bản cũ làm sao?
Ios 4.2.1
Thank!
Có rất nhiều lý do khiến cho máy bạn bị Safe Mode, có thể kể ra như sau
1. Do xung đột các thành phần MobileSubstrate
2. Do thành phần MobileSubstrate không tương thích với phiên bản iOS
3. Do ứng dụng cố tình làm cho SafeMode (để chống crack, share như ứng dụng FolderEnhancer)
4. Do thiếu thành phần phụ thuộc, hoặc xung đột thành phần phụ thuộc,...
- Máy của bạn có thể là do thành phần MobileSubtrate không tương thích với phiên bản iOS 4.2.1 vốn đã cũ rồi, giờ các ứng dụng nâng cấp dần với iOS mới, tính tương thích của nó đa phần kiểm định với iOS mới chứ ít kiểm định trên iOS cũ. Vì thế khi bạn nâng cấp ứng dụng trên iOS cũ, có thể gây nên sự ko tương thích
- Tương tự như vậy Activator có nhiều cử chỉ hoạt động không tốt hoặc không đúng, ngay cả trên iOS mới nhất và phiên bản mới nhất.
À sẵn cho mình hỏi là trong Cydia chỗ các ứng dụng cài bằng Cydia đó, có mục hiển thị ứng dụng thường và chuyện sâu. Mình cầm máy là đã có những cái ứng dụng đó rồi, update giờ lỗi Safe mode vậy thì gỡ hết ứng dụng thường hay là cả phần chuyên sâu gì đó????
- Hai chế độ hiển thị đó là Simple và Expert trong đó (Theo mình dịch khi Việt hóa Cydia Translator thì Simple là Đơn giản, Expert là Chuyên môn)
+ Simple hiển thị những thành phần và những gói đã cài đặt ở dạng đơn giản, nghĩa là những thành phần này khi gỡ đi chỉ gỡ 1 mình nó, không có gói cài khác phụ thuộc vào nó cả.
+ Từ "Phụ thuộc" (nguyên gốc: Depends) để chỉ những gói cài hoặc thành phần nào đó cần phải có và phải cài trước khi cài phần mềm A. Khi chưa đáp ứng thì phần mềm A không thể cài được. Khi gỡ các phần phụ thuộc này thì gói cài A cũng bị gỡ theo.
+ Expert giúp người dùng xem danh mục tất cả các gói cài, bao gồm tất cả thành phần phụ thuộc và gói cài.
+ Thêm một điều nữa, đa số thành phần phụ thuộc là những gói cài thư viện, chúng giúp phần mềm chạy được nên chúng không hiển bị biểu tượng hay dấu hiệu mà chúng ta nhìn thấy khi cài xong. Vì thế chỉ khi chúng ta dùng chế độ Expert thì chúng ta mới thấy rõ chúng.
+ Trong cài đặt Cydia, chế độ Simple và Expert chỉ phân biệt khi mục Quản lý (Manager) bạn chọn Cài đặt (Settings) là Người dùng (User) hoặc Hacker. Nếu chọn là Phát triển (Developer) thì tức là bạn luôn Expert

- Việc gây lỗi SafeMode đều có thể gây ra bởi gói cài và thành phần phụ thuộc, kinh nghiệm người dùng không thể đoán được đó là do cái gì. Bạn chỉ có thể khắc phục bằng cách thử gỡ bỏ đi những ứng dụng Cydia mới cài nhất, tính từ khi cài vào bị SafeMode. Nếu vẫn ko được thì chỉ còn cách restore fw

loveat20

Tính từ thời điểm dùng các pm cài trong Cydia thì không bị Safe mode, chỉ khi update all trong Cydia giờ mới bị. Mà không biết pm nào update hết @@

Với vậy cái Activator có lùi lại đc không vậy anh?

Chỉnh sửa cuối:

tinh_la_gi

Administrator
Tính từ thời điểm dùng các pm cài trong Cydia thì không bị Safe mode, chỉ khi update all trong Cydia giờ mới bị. Mà không biết pm nào update hết @@

Trong cydia thì phần changes sẽ là phần có thông tin ngày giờ để kiểm tra còn lại thì không. Nếu muốn xác định chính xác mình đã update cái gì chỉ có cách dùng Filemanage ( quản lý file dành cho iphone ) để truy cập vào thự viện của nó và xác định ngày modiflied = đây chính là ngày bạn cập nhật (chỉ kiểm tra file gốc của chương trình đó ko áp dụng cho file ghi logs -> việc này bất khả thi với nhiều bạn

Cách khả thi nhất là vào Cydia -> Manage -> Packages tại đây bạn gở bỏ các ứng dụng theo bạn là "khả nghi" gây lổi : gở đến khi nào hết lổi thì dừng lại.

Trên cydia có 1 số source vẩn để ver old (ít) để quay lại ver bạn cần thì bạn tìm file deb và cài vào là nhanh nhất.

loveat20

Ôi cả mười mấy cái ứng dụng :(
Mà không phải bị safe mode mãi. Nếu reboot lại thì vào safe mode rồi hiện bảng restart lại máy là lại bình thường. Nhưng nếu reboot máy là vào safe mode rồi restart mới dùng đc bình thường...vậy có ảnh hưởng gì không anh

AquaSta

Moderator
Ôi cả mười mấy cái ứng dụng :(
Mà không phải bị safe mode mãi. Nếu reboot lại thì vào safe mode rồi hiện bảng restart lại máy là lại bình thường. Nhưng nếu reboot máy là vào safe mode rồi restart mới dùng đc bình thường...vậy có ảnh hưởng gì không anh
Nếu không muốn gỡ tất cả, thì dùng cách kiểm tra bằng phép thử loại trừ, nói chung là cũng mất thời gian, bằng cách sử dụng chức năng quản lý MobileSubstrate có trong SBSettings.

- Mở SBSettings, chọn nút More.
- Kéo xuống khu vực System Wide Options, tap vào Mobile Substrate Addons
- Tại đây sẽ có tất cả những mobile substrate add-on mà bạn cài vào máy.
- Tiến hành switch ON -> OFF những dòng mobile substrate mà bạn nghĩ rằng nó xung đột, và resprings lại máy. Nếu sau khi tắt dòng đó & respring lại máy (hoặc reboot) mà máy bật lên ok thì thành phần vừa tắt chính là thủ phạm.

AquaSta

Moderator
Vâng cám ơn anh, em sẽ bắt đầu thử nghiệm.
Nếu OFF thành phần nào xong mà sau khi reboot (hoặc respring) không còn bị SafeMode thì biết chắc đó chính là thành phần đó gây lỗi, và tiến hành gỡ bỏ nó từ Cydia. Phương pháp này mình cũng thường dùng để tìm lỗi hao pin (trong trường hợp chưa thể restore máy, hoặc chưa biết thành phần nào gây hao pin)

loveat20

Anh cho em hỏi các mục :
Preferenloader, Fabius Crack, BugFix_StuckPages, BugFix_Duplicate..., DisplayStack, FaceClockUp, IconSupport, SpringboardAccess, libstatusbar, libhide, sandcastle, sancastleclient, threedeeboard là gì và có cần không vậy?
Với khi tắt thì Barrel không làm việc? Vậy cái nào gây sự cố vậy anh.
Hiện tại em tìm ra 2 em là 3Dboard, FaceClockUp gây safe mode khi reboot.

AquaSta

Moderator
threedeeboard chính là mobilesubstrate điều khiển Barrel
Gỡ cái 3DBoard và FaceClockUp ra, sau đó ON tất cả các thứ lên

loveat20

Đã làm và kết quả...5 lần reboot có 2 lần safe mode...@@.. cái lúc mà tắt hết rồi on lại từng cái cho đến hết các ứng dụng thì chỉ có 2 thằng đó khi on là bị, gỡ ra rồi nhưng sau khi reboot thử lại vài lần thì vẫn có lần dính. Còn lại bt....Giống như lúc làm việc nó lại có lỗi..mà thế thì chịu không biết em nào gây ra nữa...đã cài lại FaceclockUp và khi cài xong reboot lại ko bị.
Cái này em cũng chẳng biết giờ phải làm sao. Thôi chắc kệ, khi nào Safe mode thì restart lại quá..

loveat20

Tình hình thế này anh Aqua ơi, Các mục:
DisplayStack
FabiusCrack
IconSupport
PrefenceLoader
SpringBoardAccess
libhide
libstatusbar
sandcastle
sancastleclient
Khi "ON: là có hiện tượng Safe Mode. Em đã tìm nhiều nhưng không có nói ý nghĩa của chúng. Anh có thể nói sơ qua nội dung của mấy cái đó giúp em. Và cái nào cần thiết??? Vì bật lên lại bị safe mode.

AquaSta

Moderator
Tốt nhất là bạn restore lên iOS 5.1.1, mình không thể trả lời hết (cũng như không đủ kiến thức) về những mobilesubstrate kia

loveat20

Nhưng em off hết mấy cái đó vẫn thấy dùng bình thường??? Chẳng hiểu tác dựng lắm :mad:@

tinh_la_gi

Administrator
On/off là Install va Uninstall ?!
Bạn muốn hỏi "ý nghĩa" là sao nhỉ ... :D = công dụng , chức năng ?!

loveat20

Vâng em muốn biết chức năng của mấy cái đó. Mà sao cứ reboot thì có lần bị safe mode có lần không, nên rất khó biết cái nào gây safe mode.
Anh biết tác dụng chỉ giúp em, em định gỡ bỏ luôn nhưng cũng sợ ...

AquaSta

Moderator
Nhưng em off hết mấy cái đó vẫn thấy dùng bình thường??? Chẳng hiểu tác dựng lắm :mad:@
Off hết thì dùng bình thường làm sao được, sau khi respring thì coi như máy không cài gì từ Cydia vào cả
Anh phải đọc từ bài này http://www.pdaviet.net/showthread.php?231822-update-cydia-loi&p=2211957&viewfull=1#post2211957 mới hiểu ở đây ON/OFF là nói đến cái gì. Chức năng của MS thì chắc anh hiểu thừa

Nói cho bạn loveat20
Nhìn vào tên của MS sao không hiểu được, ví dụ libstatusbar - nó là 1 ms thuộc dạng thư viện, giúp hiển thị những thành phần trên status bar (thanh trạng thái) - nôm na là vậy

Tốt nhất tôi nên đóng chủ đề này lại, tôi không thích cách hỏi & cách vọc của bạn, đừng làm người khác mất thời gian.
Bạn nên tự vọc và trải nghiệm sẽ giúp cho bạn được nhiều, nếu bạn bảo không biết restore lên ios 5.1.1 thì tôi cũng chịu thôi

Status
Không mở trả lời sau này.