• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UPX4PPC - v0.4.3 :Phần mềm nén các file .exe, . dll giải phóng bộ nhớ.

NgocVNPT

Chương trình UPX4PPC - v0.4.3 sẽ giúp bạn nén các file .exe, . dll giải phóng đến 40% bộ nhớ cho ppc.
Chú ý: 1) Backup file gốc để đề phòng trong một số trường hợp việc nén file không hoạt động tốt

2) không nén các file PocketInformant EXE. =D>

[HIDE="hide"]Download Click Here[/HIDE]

binhhdda

Cái này dùng như thế nào bác hướng dẫn cụ thể với! Hay chỉ nén để cất đi???

NgocVNPT

Cái này dùng như thế nào bác hướng dẫn cụ thể với! Hay chỉ nén để cất đi???

Nén để giảm dung lượng chiếm dụng store chứ bạn. ( Nén để sử dụng chứ không phải cất đi ) =D>

NgocVNPT

Sorry Mình chưa xóa file cũ đi nhưng bạn move thử qua chỗ khác sau đó HR ( Nếu có vấn đề mình còn có cái chép lại :) )
Còn ở W2003 thì mình chưa thử , bạn cứ thử cài xem sao.
Chúc vui!

isoftvn

Cái này là nén để giảm dung lượng chiếm dụng storeage chứ đâu có phải là giảm dung lượng RAM khi nó sử dụng đúng ko bạn?

HaChau

Super V.I.P
Cái này là nén để giảm dung lượng chiếm dụng storeage chứ đâu có phải là giảm dung lượng RAM khi nó sử dụng đúng ko bạn?
UPX (viết tắt của Ultimate Packer for eXecutables) là một phần mềm mã nguồn mở rất nổi tiếng, có mặt trên thị trường từ năm 1996 và rất phổ biến trên nền desktop, đặc biệt hữu dụng cho các soft viết bằng ngôn ngữ Delphi để giảm dung lượng lưu trữ, thuận tiện cho việc phân phối sản phẩm. Đối với phần mềm Pocket PC, UPX có tác dụng nén nhỏ tệp rất nhiều (Lịch Phù Đổng của bác Cường cũng dùng phần mềm này để giảm dung lượng).
Tuy nhiên, chỉ nên dùng UPX để nén các tệp ít dùng, tránh nén các tệp hệ thống để đảm bảo PPC hoạt động ổn định cũng như tránh làm giảm tốc độ hệ thống (do phải giải nén - decompress trước khi thực thi ứng dụng đã nén UPX).

HaChau

Super V.I.P
xin hỏi bác. khi dùng UPX để nén các tệp. memory được nén lại, điều này có nghĩa là bộ nhớ PPC được giảm xuống...ok...như vậy "giải phóng bộ nhớ" có nghĩa là thế nào ?
Mình ví dụ thế này.
Tệp ABC.exe có dung lượng gốc là 1MB, giả sử tỷ lệ nén là 50% thì kết quả nén file sẽ là 512KB.
Như vậy, bộ nhớ (main memory, flash disk, extended rom, SD card - đều được gọi chung là bộ nhớ) sẽ giảm được 512KB lưu trữ file ABC. Đó là khả năng tiết kiệm bộ nhớ lưu trữ và cũng rất phù hợp do Pocket PC có dung lượng lưu trữ khá khiêm tốn.
Khi thực thi ứng dụng, đoạn mã do UPX nhúng trong tệp sau khi nén xong sẽ được hệ thống gọi trước tiên, nó có nhiệm vụ giải mã ra tệp gốc và tiến hành thực thi file ban đầu, kết thúc ứng dụng thì sẽ dọn dẹp "rác". Chính vì cơ chế đặc thù này nên UPX chỉ có thể sử dụng trên các tệp thực thi (EXE, DLL) và cũng vì vậy nên ứng dụng nén về lý thuyết sẽ mất thời gian hơn trước khi sẵn sàng hoạt động.
Chi tiết hơn về cơ chế hoạt động của UPX, các bạn có thể tham khảo dự án mã nguồn mở tại đây.

arkatos

thế tức là nén file nhưng file đó vẫn chạy bình thường phải ko bác?Nó vẫn chạy như một file ko nén phải ko?chứ nếu nén rồi mà mún chạy đc thì phải giải nén thì cũng bằng thừa nhỉ

HaChau

Super V.I.P
thế tức là nén file nhưng file đó vẫn chạy bình thường phải ko bác?Nó vẫn chạy như một file ko nén phải ko?chứ nếu nén rồi mà mún chạy đc thì phải giải nén thì cũng bằng thừa nhỉ
Tất nhiên rồi, tính năng này thuật ngữ tiếng Anh gọi là "transparent" - trong suốt. Người dùng bình thường không biết thì không thấy có gì khác lạ cả. Như đã nêu ở bài trước, Lịch Phù Đổng của admin nncuong dùng UPX để nén đó, bạn có thấy gì khác thường không >:)

khai

Nó tự động nén tất cả các file trước khi chạy để đỡ tốn RAM hay mình phải tự nén"
Phải tự chọn File\ Add file à?, nếu thế thì phải chọn file nào?