• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Vài dòng về Ông Đồ Mobile Pro

doananhtai

Ông Đồ Mobile Pro của Nguyễn Viết Nghiệm
http://pdaviet.net/showthread.php?t=44821

Lại đi vào vết đỗ của Emap.. Tức là bản quyền mua chỉ để cho một lần cài.
Nếu uninstall hoặc format rồi install lại là coi như bạn mất trắng - phải mua k e y mới.
Một ông quá tức mình đã "bẻ cổ" cái Emap để khỏi đòi k e y phiền toái mặc dù đã mua bản quyền đàng hoàng.

Mình không có mua bản Ông Đồ này, nhưng gặp phải 2 người.
Người thứ nhất là ông bạn...mod miết sao đó phải format máy lại thế là đi toong.
Người thứ hai là thằng em vợ, muốn biểu diễn khoe cho bạn bè xem... Nhưng, trước đó đã nhập ngày sinh của mình rồi thì không có cách gì nhập lại ngày sinh của người khác để xem đầy đủ trong thông tin cá nhân (mục xem cho người khác quá ít ỏi) ...Tà lanh sao đó lại đi uninstall ra rồi install lại hy vọng nó cho nhập lại ngày sinh... nhưng hỡi ơi, cho nhập lại nhưng ĐÒI K E Y khác... Thế là tới nhà mình khóc lóc um sùm nhờ gỡ gạc dùm chứ mất không vậy chịu đời không xiếc. Thương tình thằng em vợ và để lấy lòng bà xã, mình bèn mỗ thử xem sao...Chưa đầy 30 phút mình đã cho nó hết đòi K E Y... cài cho thằng em vợ, ông bạn và mình (người thứ ba xài ké không mất tiền).

Bây giờ mình xin có vài dòng muốn hỏi ý kiến mọi người:

1. J2ME là ngôn ngữ dễ "mỗ" nhất do vậy nếu phát triển ứng dụng nên chọn hướng "donate" tùy lòng hảo tâm là đẹp lòng mọi người nhất (hoặc tìm nhà tài trợ - ở các cửa hàng bán điện thoại như vietmap ấy), chứ bán bản quyền và bảo vệ nó thì hơi bị khó....Nghĩ như vậy có đúng không?

2. Nếu đã bán bản quyền thì bản quyền ÍT NHẤT là phải cho một máy (chứ bản quyền cho một lần cài thì CHUA quá, người mua sẽ càng thêm bực).. suy nghĩ như vậy có đúng không?

3. Nếu theo ngày đăng trên diễn đàn bên trên thì là phần mềm này đã gần nữa năm rồi... Không biết bao nhiêu người đã vấp phải vấn nạn trên. Vả lại ở bài 1 "thanhtungsx" không biết phải là tác gải không có ghi

-------------------------------------
* Chú ý :
+Bất kỳ điện thoại nào có hỗ JAVA MIDP 2.0 trở lên là chạy rất ngọt.
+Mọi người có thể cứ xóa mấy cái file rms đi để chạy thử hoài cũng được.
-----------------------------------------
Như vậy có nghĩa là cho phép người mọi người xài thử hoài hoài...

Nếu vậy mình có nên phổ biến bản đã "bẻ cổ" này không ?
Lý do: 6 tháng đối với một phần mềm có bản quyền là thời gian quá dài để tác giả khắc phục lỗi LỚN như TRÁI NÚI trên, đồng thời nếu 6 tháng trôi qua mà vẫn không nâng cấp thường xuyên để làm hài lòng người mua thì xem như phần mềm đó đã CHẾT. Kiểu suy nghĩ "tôi như vậy đó chịu mua thì mua không chịu thì thôi không ai ép" - là lối suy nghĩ lạc hậu và lạ lẫm trong thời đại hiện nay và làm cho phần mềm Việt sẽ ngày càng tụt hậu và không có bước tiến.
LÝ DO TRÊN CÓ THỎA ĐÁNG KHÔNG ?

Xin cám ơn mọi sự góp ý của tất cả mọi người.

tommynguyen1961

Cám ơn anh Tài đã cung cấp thông tin và theo em nghĩ bản quyền thì phải cho luôn 1 máy chứ cho 1 lần cài thì không thể chấp nhận dc.
Giống như các bản quyền diệt virus như kaspersky... cũng là cài cho 1 máy dù có cái đặt lại windows bao nhiêu lần vẫn active dc vì khi kích hoạt k e y thì hệ thống mạng đã nhớ đến con chip trong máy vi tính của mình rồi.
Còn các trường hợp những nạn nhân khác chưa thấy xuất hiện em nghĩ là do vấn đề bỏ tiền ra mua bản quyền để xài ở nc ta thấy điều này còn rất hiếm anh ạ.
Nên vấn đề tung bản bẻ cổ ra cho mọi người thì sẽ hơi gây khó chịu cho tác giả. Nhưng xét về vấn đề bỏ phiếu bầu thì em nghĩ tung bản bẻ cổ ra sẽ chiếm phần lớn phiếu bầu hơn là mua bản quyền.

sonsbv

Tôi cũng ủng hộ quan điểm này.
- Thứ nhất là k e y cho mỗi lần cài lại là vô lý hết sức.
- Thứ hai là bản này cũng đã quá cũ và vào rất mất công. Chưa kể khi đã khai tên của mình vào nhưng nhầm ngày sinh cũng không thể sửa được và biện pháp thường làm là cài lại -> mua lại k e y.
- Tôi cũng đã từng được biết có người đã cung cấp k e y trên một diễn đàn nhưng hơi phức tạp (nghĩa là k e y theo ngày) và tôi cũng đã dùng rồi
Do vậy, nếu tác giả không có ý kiến phản hồi thì cứ mạnh dạn bẻ cổ cho mọi người cùng sử dụng.

NokuaN70

Well-Known Member
Như anh Tài nói thì phầm mềm này cách mua bản quyền hết sức vô lý, như Profimail nó khó bẻ cổ như vậy mà còn cho phép người mua dc chuyển đổi license đến 20 lần. Trong khi đó như anh Tài nói chỉ cần chưa tới 30' đã bẻ cổ dc nó thì người dùng sẽ nghiên về bản bẻ cổ, theo tôi thì khi phát triển phần mềm nên đi theo hướng bản quyền chỉ mua 1 lần. Nhưng cũng phải tính toán lại giá bản quyền làm sao cho phù hợp với đại đa số người dùng.

Posted via Mobile Device

Caohieu88

1. Theo em khi đã làm một phần mềm mang tính bản quyền thì chẳng ai muốn PM của mình bị người khác mổ xẻ cả, nhưng nghĩ đi thì cũng phải nghĩ lại, trong cái điều kiện hiện tại như ở VN và cũng nhiều nơi trên TG thì xu hướng donate lại có vẻ hợp lý hơn nhiều. Ngoài việc được sử dụng PM free giá rẻ, nhưng nếu nhiều người đồng tâm hợp lực thì khoản thu sẽ lớn hơn nhiều so với việc bán rùi 1 lần/1 lần cài để rùi bị bẻ như vậy. Ngoài ra người donate lớn có thể được viết tên vào PM như một trong những người đã đóng góp công sức (như Manilla 2D Customizer của PPC)

2. Về bản quyền thì chắc chắn phải là bản quyền trọn đời trên 1 máy rồi, chứ 1 lần cài thì chắc sẽ ít ai dám mua, nhất là hay những người hay nghịch máy, mà chính những người hay nghịch máy này lại là nguồn thu chính của tác giả, họ luôn yêu PM mới, tất nhiên với giá cả phải chăng :D

3. Em chưa mua PM "Ông đồ" kể trên nhưng có thể chắc chắn rằng thantungx (Văn Thanh Tùng) ko phải là tác giả Nguyễn Viết Nghiệm

Về việc phồ biến pm này thì em cũng muốn lắm, nhưng liệu như vậy thì cũng có công bằng với tác giả hay ko? Với lý do trên thì cũng rât đúng nhưng mình cũng nên suy nghĩ thêm từ trên góc độ của tác giả nữa :-?

PS: Nếu anh Tài dựa trên data này mà viết PM cho UIQ thì tốt quá, em chỉ tiếc mỗi cái Chu kỳ sinh học không được phát triển thêm!

dengrumingzi

Thôi, bác đừng tung chưởng bẻ cổ ra, cứ kệ nó bác ạ, không nhỡ mang tiếng hàm hồ.
Ơ nhưng mà theo e biết thì không thể bẻ cổ được nó đâu. E đố bác chứng minh được đấy.^^

Caohieu88

Không cần bạn phải thách, bác Tài có gửi cho mình bản Full rồi =))

XiaoGui

Thôi, bác đừng tung chưởng bẻ cổ ra, cứ kệ nó bác ạ, không nhỡ mang tiếng hàm hồ.
Ơ nhưng mà theo e biết thì không thể bẻ cổ được nó đâu. E đố bác chứng minh được đấy.^^

Trùi ui,bác này chưa biết tài năng của bác Tài có khác. Nếu bác ấy ko làm được thì làm sao dám lập topic như thế chứ

doananhtai

Muốn chứng minh thì khá dễ
(mình nói 30 phút là hơi khiêm nhường chứ 5 phút cũng xong).

Hai lỗ hỗng lớn nhất của Ông Đồ là :
1. Biến quan trọng nhạy cảm nhất lại là biến "không bảo vệ toàn cục"
2. Class quan trọng nhất lại cho phép thừa hưởng.

Nếu bạn rành J2ME thì đọc đoạn sau bạn sẽ biết..

public class s_crack extends s {

public s_crack()
{
super();
ChonNgay.j = true;
//Cái này được gán true trong s khi so sánh key (bây giờ được gán
//dù trước đó là false hay true gì thì cuối cùng cũng là true.
}

protected void keyPressed(int i1)
{
super.keyPressed(i1);
ChonNgay.j = true;
//Gán true thường xuyên để chơi luôn "xem cho người khác"
}
}

(Nhưng dù có khắc phục hai lỗ trên thì cũng vẫn bị bẻ cổ dễ như thường
vì java cho phép dịch ngược).=))
:D:D:D:D

sonsbv

Nghe thế này là biết đang rất cần rồi. Nói thật là tôi cũng có bản full nhưng sau một thời gian dùng không thấy tiện ích lắm nên đã remove.

dengrumingzi

Không cần bạn phải thách, bác Tài có gửi cho mình bản Full rồi

Vẫn chưa tin, cứ phải thấy hiện vật đã. Thấy, lấy dùng xong, phục liền.
Trước chỉ phục lăn cái pm gõ tiếng Việt của bac ấy, quá tuyệt, gần như đi đầu. Window mobile mãi sau mới có. Iphone thì cũng chạy hít khói tít mãi sau. Black berry hít khói black đen xì. khì khì...=))

Caohieu88

Không cần bạn phải thách, bác Tài có gửi cho mình bản Full rồi

Vẫn chưa tin, cứ phải thấy hiện vật đã. Thấy, lấy dùng xong, phục liền.
Trước chỉ phục lăn cái pm gõ tiếng Việt của bac ấy, quá tuyệt, gần như đi đầu. Window mobile mãi sau mới có. Iphone thì cũng chạy hít khói tít mãi sau. Black berry hít khói black đen xì. khì khì...=))

PM địa chỉ mail cho mình rùi mình sẽ gửi cho bạn bản của anh Tài! ;;)

tixunym

Hix, các bác cứ "bẻ cổ" kiểu này thì còn đâu là PM đất Việt chứ?
Chỉ mong mong các PM VN hợp túi tiền (re rẻ thôi) cũng như khắc phục được các nhược điểm do pà kon đã phát hiện.
Và, hy vọng sẽ không gặp phải "Tiền nào của ấy" ;)
Mong lắn thay....

dengrumingzi

Hix, các bác cứ "bẻ cổ" kiểu này thì còn đâu là PM đất Việt chứ?
Chỉ mong mong các PM VN hợp túi tiền (re rẻ thôi) cũng như khắc phục được các nhược điểm do pà kon đã phát hiện.
Và, hy vọng sẽ không gặp phải "Tiền nào của ấy"
Mong lắn thay....

Và nếu có chia xẻ thì các bác phải khéo 1 tí +1tí, ví dụ, "A, nhặt được cái này, mời các bạn xem thử" chứ " Chôm được soft này, anh e ta liên hoan thoai!" thì ....hjx, VN gia nhập WC rồi các bac nhé, à quên WTO. ^^

em đã phải tế nhị khi fat ngôn "Thôi, bác đừng tung chưởng bẻ cổ ra, cứ kệ nó bác ạ, không nhỡ mang tiếng hàm hồ.
" rồi mờ lị. ^^

email: yangjinyongdung@yahoo.com ( tên đầy đủ Dương Tiến Dũng) Thanks!

dengrumingzi

xin được ngay. các bạn chờ bạn Hiếu gửi cho. Mình có nhưng chưa biết cách gửi.

nguyendoanto

xin được ngay. các bạn chờ bạn Hiếu gửi cho. Mình có nhưng chưa biết cách gửi.
up lên host free đi bạn, rồi gửi link lên forum. cho minh 1 bản nha nguyendoantoi@gmail.com. thank truoc nha

Posted via Mobile Device