• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Vấn đề gặp phải khi chạy lại firmware

hero307

Mình đang dùng P910. Trước đây máy mình đang chạy flash P910c có PDA software version là R3xxx, hôm rồi ngứa tay cầm ra hàng chạy lại flash P910i bật lên kiểm tra thì PDA software version là R2xxx. Cái flash "i" này có nhược điểm là font hệ thống hiển thị ở các mục như menu, tên biểu tượng chương trình trên nền màn hình v.v... rất đậm giống như dùng định dạng "Bold" trong Word vậy, trong khi font hệ thống của bản flash "c" thanh mảnh rất đẹp; đồng thời biểu tượng của 1 số chương trình hệ thống như Control Panel bị thay đổi ra hình rất xấu...

Mình muốn hỏi 1 số vấn đề về firmware của P910 sau:

1) Có cách nào làm cho máy hiển thị các font tại menu, tên biểu tượng thành kiểu bình thường ko (ko Bold nữa)?

2) Có cách nào thay đổi biểu các biểu tượng của chương trình hệ thống ko?

3)Version của các PDA software (thông số hiện khi xem = cách sử dụng tổ hợp Jog up/*/Jog down/Jog down/*/Jog down/*) có khác nhau gì nhiều không (về tốc độ, về tính tương thích với các phần mềm v.v...)?

Mình mới dùng sang HĐH UIQ nên chưa có nhiều kinh nghiệm. Rất mong được giúp đỡ.

tinh_la_gi

Administrator
Mình giải đáp theo sự hiểu biết của mình nhé :

1. Muốn can thiệp vào font hệ thống bạn có thể cài Font Kobe Config và nạp font vào sau đó dùng soft Sman 1.4 để chuyển font máy theo ý thích của bạn
Chuyển font hệ thống sẽ ảnh hưởng đến all và bạn không cần chuyển font "biểu tượng" gì cả vì nó củng bị chuyển luôn rồi

2. Cách đây 1 năm mình có dùng 2 app có tên IconXp.sis và IconMac.sis theo giới thiệu là chuyển đổi icon cho con P9xx thế nhưg sau khi cài vào máy hiện Icon khá đẹp nhưng sau khi Reboot là Đie luôn ... phải Format cấp cao lại luôn ! Nếu bạn muốn thử 2 file này mình sẽ share cho bạn !

3. Version Software sẽ tùy theo file flash mà bạn nạp vào cho máy khi chạy flash cái này bạn cần có nhiều file khác nhau để kiểm chứng !

Về tốc độ thì Flash nào sau khi chạy càng nhiều app hệ thống sẽ càng làm máy chạy chậm hơn ! và dỉ nhiên là chậm hơn rất ít !
Muốn tăng tốc hệ thống cách tốt nhất là bạn nên dùng theme P8 !

Than^

SirKojiro

Đúng như bạn nói font chữ của P910c mảnh hơn font của P910i (ver này sử dụng font đậm). Nhưng bạn để ý kỹ nhé, font của P910c hiện to hơn font P910i nên khi bạn xem nhật ký cuộc gọi sẽ không nhìn thất đủ số điện thoại đâu và một số chương trình sẽ không hiện được hết chữ nếu sử dụng font hệ thống.
Theo tôi font cho p910i là đẹp và rất tiện đấy.

hero307

Thx 2 bạn mod nhiều :)

2. Cách đây 1 năm mình có dùng 2 app có tên IconXp.sis và IconMac.sis theo giới thiệu là chuyển đổi icon cho con P9xx thế nhưg sau khi cài vào máy hiện Icon khá đẹp nhưng sau khi Reboot là Đie luôn ... phải Format cấp cao lại luôn ! Nếu bạn muốn thử 2 file này mình sẽ share cho bạn !

Nếu được bạn gửi mình 2 file này nhé, mình hay nghịch muốn biết nó như thế nào. Bạn cho hỏi luôn Format cấp cao mình có tự làm luôn trên máy được ko hay cũng phải chạy lại flash? Và chạy như vậy có ảnh hưởng nghiêm trọng lắm ko?

Đúng như bạn nói font chữ của P910c mảnh hơn font của P910i (ver này sử dụng font đậm). Nhưng bạn để ý kỹ nhé, font của P910c hiện to hơn font P910i nên khi bạn xem nhật ký cuộc gọi sẽ không nhìn thất đủ số điện thoại đâu và một số chương trình sẽ không hiện được hết chữ nếu sử dụng font hệ thống.
Theo tôi font cho p910i là đẹp và rất tiện đấy.

Đúng vậy bạn ạ. Khi còn dùng flash "c" lúc đóng flip lại trong phần Calls ko nhìn được hết số ĐT vì chữ hiện to quá toàn bị "..." nhưng bù lại bên trong chữ lại hiện mảnh hơn. Thật ra nhìn quen rồi thấy font của flash "i" cũng khá đẹp =D>

tinh_la_gi

Administrator
Vì tránh anh em khác tò mò muốn down nên bạn cho TLG email nhé TLG sẽ gửi qua mail cho bạn !

Mình hay gọi Format cấp thấp và cấp cao thế thôi:
cấp thấp là vào Control Panel rồi chọn lệnh Format
cấp cao là dùng quy tắc lên*xuống xuống * xuống *

Than^ !

hero307

Vì tránh anh em khác tò mò muốn down nên bạn cho TLG email nhé TLG sẽ gửi qua mail cho bạn !

Mình hay gọi Format cấp thấp và cấp cao thế thôi:
cấp thấp là vào Control Panel rồi chọn lệnh Format
cấp cao là dùng quy tắc lên*xuống xuống * xuống *

Than^ !

Rất cám ơn mod tinh_la_gi. Lúc trưa post bài quên mất tiêu ko post e-mail (chứ ko phải cố tình nhờ bạn post link :p) đến lúc đi làm về mới nhớ ra :D

Bạn gửi cho mình mail là: nadung307@gmail.com nhé.

Thx alot!