• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

VẤN ĐỀ SOFT RESET CHO XDA II

hungtdh2006

chào các bác, em có một con SPV M1000(tương tự XDA2). Em đã up rom lên 2006 và chạy rất ổn định. Hôm nay em đang dùng máy, vừa dùng vưa sạc thì đột nhiên máy bị treo. em chờ một lúc mà không đc liền soft reset cho máy nhưng máy dừng lại ở phần khởi động WINDOW MOBILE và không chạy tiếp nữa( bình thường khi khởi động máy em phải chải qua quá trình chuyển từ Window Mobile -> window mobile 2003 -> màn hình Well come). không biết làm thế nào em thử soft reset thêm một vài lần đều không đc lên em thử Hard reset lại máy nhưng Cũng không đc. Bực quá em làm vài lần rồi thì nó tự dưng lại khởi động bình thừong đc. nhưng sau khi cài lại xong window và em soft Reset lại thì máy lại không khởi động được. tức là vẫn dừng lại ở màn hình Window Mobile. Em không hiểu có chuyện gì với máy nữa. Có bác nào đã từng bị như em rồi thì chỉ giúp em với. Cảm ơn các bác nhiều nhá. Mong các bác trả lời sớm cho em.:((

vanbon

chào các bác, em có một con SPV M1000(tương tự XDA2). Em đã up rom lên 2006 và chạy rất ổn định. Hôm nay em đang dùng máy, vừa dùng vưa sạc thì đột nhiên máy bị treo. em chờ một lúc mà không đc liền soft reset cho máy nhưng máy dừng lại ở phần khởi động WINDOW MOBILE và không chạy tiếp nữa( bình thường khi khởi động máy em phải chải qua quá trình chuyển từ Window Mobile -> window mobile 2003 -> màn hình Well come). không biết làm thế nào em thử soft reset thêm một vài lần đều không đc lên em thử Hard reset lại máy nhưng Cũng không đc. Bực quá em làm vài lần rồi thì nó tự dưng lại khởi động bình thừong đc. nhưng sau khi cài lại xong window và em soft Reset lại thì máy lại không khởi động được. tức là vẫn dừng lại ở màn hình Window Mobile. Em không hiểu có chuyện gì với máy nữa. Có bác nào đã từng bị như em rồi thì chỉ giúp em với. Cảm ơn các bác nhiều nhá. Mong các bác trả lời sớm cho em.:((
Bạn thử kiểm tra lại pin và up lại rom gốc xem sao

hungtdh2006

pin của tôi thì chắc là không có vấn đề gì rồi vì máy vẫn khởi động được mà, vả lại tôi đã thử khi khởi động vẫn cắm sạc nhưng máy vẫn bị tình trạng trên. còn Rom thì bản tôi đang dùng là bản 6.0 black clean của bác Sơn Black và đã dùng rất ổn định trong hơn 2 tháng rồi. bác có ý tưởng nào khác không. sáng nay em thử khởi động lại máy thì máy vào được window nhưng mà chạy rất chậm và không thể nghe gọi được. sau đó em soft reset lại thì bệnh cũ lại tái phát.

PhamHien

pin của tôi thì chắc là không có vấn đề gì rồi vì máy vẫn khởi động được mà, vả lại tôi đã thử khi khởi động vẫn cắm sạc nhưng máy vẫn bị tình trạng trên. còn Rom thì bản tôi đang dùng là bản 6.0 black clean của bác Sơn Black và đã dùng rất ổn định trong hơn 2 tháng rồi. bác có ý tưởng nào khác không. sáng nay em thử khởi động lại máy thì máy vào được window nhưng mà chạy rất chậm và không thể nghe gọi được. sau đó em soft reset lại thì bệnh cũ lại tái phát.

Khi bạn vừa cắm sạc vừa reset máy thì rất hại tới nguồn, có trường hợp còn hỏng luôn nguồn đó. Lần sau nên rút cable rồi hãy SR.
Bây giờ theo mình có thể phải đưa máy về bootloader và up lại ROM cho máy

hungtdh2006

uh. mình cũng nghĩ là thử Up lại Rom xem thế nào nhưng mà đang bận đi công tác trong SaiGon lên không mang theo dây kết nối. Tối nay đi tìm lòng vòng mãi quanh chợ Nhật tảo mà không chỗ nào có. Chán như con dán. à, mà cho mình hỏi 1 chút là bình thường mình vẫn Up Rom qua sạc cốc, nếu mình mua dây kết nối USB với PPC thì liệu có UP Rom đượng không nhỉ. à mà các bác có cho rằng con SPV của em bị hỏng Rom, Lỗi Rom hay là Ram bị lỗi vì mình nghĩ là khi khởi động thì CPU điều khiển chương trình từ Rom đc nạp vào Ram, như vậy có khi nào 1 trong 3 cái là CPU, RAM, hoặc Rom bị lỗi không nhỉ ?:-?

vanbon

cáp usb đương nhiên là up rom được rùi, bạn cứ thử up lại rom xem sao đã mình nghĩ 99% là do lỗi rom.tốt nhất bạn nên up lại rom gốc xem thế nào đã. nếu ko dược thì hãy nghĩ đến phần cứng

hungtdh2006

bó tay rồi bác ơi. Dạo này em thử reset máy lại thì hay vào được Window nhưng mà máy không nhận được thẻ nhơ. không run được Camera. và sau khi vào được Window và tắt máy đi rồi để một lúc lâu sau bật lại( khoảng 15 phút) thì không bật được nữa. Lúc này lại phải chọt reset thì máy lại khởi động lại bình thường nhưng mà tình trạng cũ vẫn xảy ra. Em đã thử mua cáp USB để sync với máy tính thì khi máy đang bật, cắm sync với máy tính thì máy tính không nhận ra là có thiết bị ngoại vi cắm vào nhưng mà đèn sạc trên điện thoại vẫn sáng báo trong tình trạng đang nạp.( dây sync không có vấn đề gì vì đã thử với máy khác). Mình đã đưa máy về bootloader để up lại Rom và khi cắm vào thì màn hình điện thoại có chuyển từ Serial sang USB nhưng khi chạy trương chình Up Rom thì chương trình trong quá trình kiểm tra kết nối lại báo là không nhận được điện thoại. Vậy trường hợp với mình là như thế nào đây. Cám ơn vì đã đọc hết nhé vì mình thấy viết hơi dài.:-/

fpl

Tôi dùng loại máy có thông số ROM sau:
Rom Version: 1.72.00 WWE
Rom Date: 03/15/04
Radio Version: 1.17.00
Protocol: 1337.28
Ext Rom: 1.72.126
Xin anh em cho biết máy tôi có nâng cấp được không?cách nâng cấp?
Lại môt vấn đề nữa: anh em nào có phần mềm hỗ trợ nghe nhạc qua tai nghe bluetooth thi cho tôi xin.
Xin cảm ơn!

hungtdh2006

he he ! thành viên mới ha. Máy của bạn là loại gì thế. nếu là XDA II mới vào chuyên mục này nhé và Rom cho XDA II thì đầy trong chuyên mục Rom, dùng mấy bản của bác Sonblack đó. bản tốt hay xấu thì xem ý kiến của mọi người đó. các up rom như thế nào thì xem trong diễn đàn có giới thiệu hết mà, với XDA II thì không cần lưu ý đến CID, cứ vào booloader -> chạy file urgenoCID và ngồi chờ thôi.

PhamHien

bó tay rồi bác ơi. Dạo này em thử reset máy lại thì hay vào được Window nhưng mà máy không nhận được thẻ nhơ. không run được Camera. và sau khi vào được Window và tắt máy đi rồi để một lúc lâu sau bật lại( khoảng 15 phút) thì không bật được nữa. Lúc này lại phải chọt reset thì máy lại khởi động lại bình thường nhưng mà tình trạng cũ vẫn xảy ra. Em đã thử mua cáp USB để sync với máy tính thì khi máy đang bật, cắm sync với máy tính thì máy tính không nhận ra là có thiết bị ngoại vi cắm vào nhưng mà đèn sạc trên điện thoại vẫn sáng báo trong tình trạng đang nạp.( dây sync không có vấn đề gì vì đã thử với máy khác). Mình đã đưa máy về bootloader để up lại Rom và khi cắm vào thì màn hình điện thoại có chuyển từ Serial sang USB nhưng khi chạy trương chình Up Rom thì chương trình trong quá trình kiểm tra kết nối lại báo là không nhận được điện thoại. Vậy trường hợp với mình là như thế nào đây. Cám ơn vì đã đọc hết nhé vì mình thấy viết hơi dài.:-/

1. Bạn Hard Reset máy đi rồi khởi động lại nhé
2. có thể chân USB có vấn đề, hoặc cổng USB trên máy tính trục trặc, điện vẫn vào chân sạc nhưng chân Synch đã hỏng

PhamHien

Lại môt vấn đề nữa: anh em nào có phần mềm hỗ trợ nghe nhạc qua tai nghe bluetooth thi cho tôi xin.
Xin cảm ơn!

Hoàn toàn nâng cấp được! O2 XDA rất dễ nâng cấp và ít bị trục trặc! Bạn cần chuẩn bị dây cable, máy tính cài Active Synch, bản ROM 6.1 (của SonBlack). Sau đó tham khảo bài hướng dẫn up ROM và làm. Sau khoảng 30 - 40 phút là máy bạn có ROM mới thay đổi hoàn toàn và có rất nhiều ưu điểm so với ROM 2003!

hungtdh2006

Mình đã thử Hard reset cho máy nhiều lần rồi nhưng mà vẫn ko được. cổng USB trên máy không sao cả vì mình đã thử với các máy tính khác rồi mà. còn nếu chân USB trên điện thoại hỏng thì sao khi mình vào bootloader và cắm máy với máy tính thì máy lại báo từ Serial sang USB?
Hiện tại mình đang dùng dây Sync cho XDA2 của mình bằng một dây mua ngoài quán. Không phải xạc côc, thông thường mình vẫn up rom bằng sạc cốc chứ chưa thử với dây này. Chính xác thì day Sync mình đang dùng là cho XDA2s. nhưng về kích cỡ thì dắc cắm cho XDA2 giống XDA2s mà. không hiểu thế nào nhỉ. có khi nào IC nguồn cho điện thoại của mình đã tiêu rồi nhỉ?

hungtdh2006

he, hôm nay sửa lại con o2 già. cắm vào sạc cốc máy tính nhận luôn. chúng tỏ là dây synch cho o2 s không thể dùng cho 02 xda 2 được rồi. up lại rom một cái máy lại chạy vù vù, trước đấy mình đã mua con Atom. nếu so sánh thì con 02 già này của mình chạy vẫn trơn và mượt hơn con Atom nhiều. thích quá. bây giờ lại có 2 con nghịch.

vanbon

Xin cảm ơn!
Nâng cấp rom thì như bác hiển nói rồi đó.
Còn nghe nhạc qua tai nghe bluetooth thì:
-nếu bạn dùng tai nghe mono: thì cài sof sau: ở đây
-nếu bạn dùng tai nghe stereo: muốn nghe được âm thanh 2file thì máy đt của bạn phải hỗ trợ chuẩn A2DP(bạn cứ up lên wm06 là có liền chỉ việc tìm kết nối với tai nghe là xong)với tai nghe stereo bạn có thể next,pause... bài bài hát đương nhiên là cả đàm thoại nữa.

vanbon

he, hôm nay sửa lại con o2 già. cắm vào sạc cốc máy tính nhận luôn. chúng tỏ là dây synch cho o2 s không thể dùng cho 02 xda 2 được rồi. up lại rom một cái máy lại chạy vù vù, trước đấy mình đã mua con Atom. nếu so sánh thì con 02 già này của mình chạy vẫn trơn và mượt hơn con Atom nhiều. thích quá. bây giờ lại có 2 con nghịch.
Phát biểu liều nào, ai bảo dây sync của O2IIs không dùng cho O2II được, cấu trúc chân USB của 2 máy này giống hệt nhau. mình đã thử nhiều lần rồi còn tháo cả cái cáp ra để so sánh chân nữa cơ.
Trường hợp của bạn có thể do lâu ngày tiếp xúc kém