• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Về việc DOWNLOAD Prophet ROM

Lamson

Well-Known Member
Trong thời gian gần đây có một số thành viên có hỏi về việc không download được Prophet ROM & phàn nàn không ai có trách nhiệm về việc này. Tôi xin giải thích như sau
• Với các bản ROM được up lên Host www.123viet.net & kc9.info với Pass & User là PDAVIET do dung lượng Host có hạn nên sau một thời gian nhất định khoảng vài tháng thì cần dọn dẹp các bản cũ đã lỗi thời để lấy chỗ UP bản mới. Do vậy với một số bản ROM đã quá 3 tháng trở về trước hiện nay không còn tồn tại trên Host này.
• Với một số bản ROM khác Up lên các Free host có thể còn tồn tại, hay nếu không tồn tại thì có thể do các lý do sau : Chủ nhân đã dọn dẹp để lấy chỗ cập nhật các bản mới, hay do qua thời gian không có ai download thì link mặc nhiên sẽ died theo quy định của host ( ví dụ như Rapidshare là 90 ngày)
Vì vậy nếu chúng ta không download được thì có thể xin thành viên khác, đừng phàn nàn là ai đó không có trách nhiệm, bởi những người làm ROM up lên để chia sẻ cho mọi người cùng đam mê sử dụng chứ không phải là bắt buộc phải có trách nhiệm bảo quản duy trì. Các thành viên đã sử dụng Prophet lâu thì không phàn nàn mấy vì khi có ROM mới là họ đã có mặt ngay rồi.Thường thì một số bạn không download được là mới tham gia vào đội ngũ Prophet vì chúng ta hãy nhìn vào thời gian các bạn download và thời gian bản ROM đó được giới thiệu nếu quá 2-3 tháng rồi thì cũng có thể sẽ không download được nữa :-?.
Tất cả chúng ta đều bận rộn trong cuộc sống : đi làm, đi học…vì vậy tôi mong chúng ta hiểu điều này và vui vẻ với PPC của mình
Xin cảm ơn

Chỉnh sửa cuối:
Đúng vậy. Bác cứ ra bản Rom nào là em chộp rồi làm gì còn... die được nữa chứ... Em đang tính tập tành build Rom nhưng đọc thấy... khó quá, híc. Ước gì có các MOD bên cạnh để học hỏi nhỉ...

Lamson

Well-Known Member
Prophet ROM KITCHEN các bạn hãy tự làm thử xem

.. Em đang tính tập tành build Rom nhưng đọc thấy... khó quá, híc. Ước gì có các MOD bên cạnh để học hỏi nhỉ...

Hiện nay có nhiều bạn cũng ham mê UP ROM vọc PPC nhưng chắc ai cũng vậy muốn tự mình làm một bản ROM với phong cách của mình không phụ thuộc vào ai , vì khi người khác làm thì đâu tiên làm cho họ dùng, sau đó mới chia sẻ cho nên đa phần theo sở thích cá nhân, có đáp ứng nhu cầu chung thì cũng chỉ phần nào…vì vậy chúng ta nêu ham mê đều có thể tự tạo cho mình và cộng đồng các bản ROM mang phong cách của chính các bạn.
Để đáp ứng nhu cầu này tôi đưa lên đây Kitchen mà tôi đã làm ROM được hoàn thiện với sự giúp đỡ của Man PhamQuang, SM Sonblack DVha_79, TM PhanNhatThanh, Mod Medkid...Có thể giải thích qua thế này :
• Các bạn download kitchen cơ bản ở đây. http://rapidshare.com/files/227522691/Prophet_6.1_Kitchen.7z , với kitchen này các bạn kiếm một bản ROMSHIP dump ra thành OEM & SYS cho vào kitchen, cắt XIP.bin tạo thành thư mục XIP cho vào thư mục ROM trong kitchen. Thế là chũng ta đã có một kitchen hoàn chỉnh.
• Hay chúng ta cũng có thể download kitchen của tôi đã & vẫn làm ROM ở đây http://rapidshare.com/files/225033978/Lamson_Prophet_cooking.rar
• Sau đó khi có Build mới chúng ta lấy XIP mới và SYS mới thay vào rồi chạy CreateROM.bat chúng ta sẽ có ROM mới trong thư mục New.
• Các bạn tham khảo thêm ở khu vực TẠO VÀ SỬA ROM PPC http://www.pdaviet.net/forumdisplay.php?f=162, tại đó có đầy đủ công cụ và tools cần thiết..cũng như hướng dẫn tại đó.
Cuối cùng chúc các bạn có bản ROM của mình và cho mọi người.
------------------
PS: Lamson hiện nay không còn Prophet nữa nên không còn nồi niêu để nấu ROM được nữa, nhưng cũng mong sẽ sớm thấy ROM Prophet của các bạn .

Chỉnh sửa cuối:

hoangan123

híc vậy là bác Lam Son giải nghệ rồi. tình hình mình cũng đang rục dịch bán Prophet nên số lượng người build rom này hầu như không còn ai, vậy nên các bạn có gắng build cho mình 1 bản rom theo sở thích cá nhân mình nhé!...chúc các bạn thành công

Em sẽ cố học hỏi để làm ra một bản Rom cho riêng mình. Cảm ơn các bác nhé...
Bác Lamson giải nghệ rồi, sắp tới có bác hoangan123 nữa thế thì box Prophet buồn lắm nhỉ...:(

chobilate

Thế là xong... 2 bác bán Prophet thì còn ai build giùm em nữa. Kiểu này chắc cũng bán luôn con O2 Neo cho rồi hu..hu..hu..... Lấy con HTC HD về xài :D

bibobibo81

Các bác bỏ Prophet đi hết rồi, nghe nói giữa tháng 5 ra 6.5 bản chính thức, ko còn ai build ROM nữa, buồn nhỉ. Mình đi làm cả ngày, tối về nhà ko có máy tính, muốn build cũng chẳng bit phải làm sao...

CongNam

Các bác bỏ Prophet đi hết rồi, nghe nói giữa tháng 5 ra 6.5 bản chính thức, ko còn ai build ROM nữa, buồn nhỉ. Mình đi làm cả ngày, tối về nhà ko có máy tính, muốn build cũng chẳng bit phải làm sao...

Đợi phiên bản 7 ra dùng luôn bạn, phiên bản 6.5 dùng chán lắm.:D

Còn bác CongNam nè, lại hy vọng rồi. Cả buổi hôm qua ngồi nghiên cứu Build Rom, tình hình có vẻ khả quan, các bác cho em hỏi Rom Ship của dòng khác dump ra chỉ lấy OEM và SYS cho vào Kitchen thôi hả các bác ? Có phải chỉnh sửa gì không ?

Lamson

Well-Known Member
* Bảng thông báo về tình hình Host download ROM lại thành " bếp núc" nấu ROM thế này?X-(.
* Thôi góp ý thế này : OEM không lấy, SYS có thể lấy hết trừ .VM & .ROM và lấy XIP. ( Xem thêm bên mục TẠO VÀ SỬA ROM PPC ). TuanAnh nấu ROM sắp chín chưa đấy. WM6.5 hình như tháng 5 nó ra bản chính thức rồi đó.

Hì, em đang học mà bác. Không có người bên cạnh chỉ dẫn nên khó vậy đấy. Nhưng đã làm được là nhớ lâu mà. Cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm...

mrluctuyen

Mình đã đọc bài hướng dẫn của Lam Sơn và rút ra các bước ngắn gọn để cook Rom như thế này:
1. lấy một bản Rom cũ và một bản mới.
2. Cắt xip.bin cả 2 ra. Riêng cái mới Dump ra thành Sys và OEM để ở 2 nơi khác nhau.
3. cop các moduls trong xip mới vào xip cũ, rồi đóng gói vào OS.nb của cái cũ.
4. Lại Dump Os.nb của cái cũ vừ sửa xip thành Sys và OEM.
5. cop những thứ trong Sys và OEM trong cái mới vào cái cũ (tùy thích, trừ .ROM và .VM). cũng có thể tạo các OEM mới ở ngoài mà mình có thêm vào.
6. lại đóng gói Sys và OEM cũ vừa đc sửa thành OS.nb và convert sang OS.nbf
7. Up Rom mới.
Không biết có chỗ nào kô chính xác kô, Lam Sơn cho ý kiến!

Lamson

Well-Known Member
Mình đã đọc bài hướng dẫn của Lam Sơn và rút ra các bước ngắn gọn để cook Rom như thế này:
...................
Không biết có chỗ nào kô chính xác kô, Lam Sơn cho ý kiến!

Các bước cơ bản là đúng nhưng chưa chính xác lắm, vì có lẽ bạn chưa xem phần dưới của hướng dẫn
• Một bản ROM cũ phải là ROMSHIP mục đích để tạo ra kitchen cơ bản ( cái này chỉ cần lần đầu sau khi đã có thì có thể dùng nhiều lần)
• Một bản ROM mới của dòng nào đó là để lấy XIP.bin và SYS
• Nêu các dòng khác nhau thì các Apps trong OEM chưa chắc đã có thể lấy được ( ví dụ ROMSHIP của Diamond_VGA trong OEM của nó có Driver của nó hay các ứng dụng của nó là VGA thì không thể đem qua Prophet_QVGA được, ví dụ như bàn phím VGA mà đưa qua QVGA thì không ổn. Mà chỉ lấy trong thư mục SYS thôi trong đó cũng chỉ có thể lấy được các thành phần cơ bản thôi, còn những thứ của VGA thì không lấy được.
• Bạn xem kỹ các phần trên là cơ bản để hiểu các bước nó như thế nào, tại sao lại như vậy & Core là gi , Build là gì thay cái gì để có nó, cũng như vài thứ khác nữa. Với các kitchen hiên nay mọi thứ đã tích hợp đầy đủ nên không cần phải tách bước thay XIP rồi mới BuildOS nữa,bạn nên xem từ chỗ dưới đã có dòng phân cách
Hiện nay với kitchen mới các bước sẽ trở nên đơn giản hơn.
Sau khi lấy ROM SHIP của dòng nào đó….
- Bạn thấy từ Kitchen này bạn chỉ cần dump được XIP.bin, SYS bằng bộ Tools Set đó sau khi có nó các modules & file cần thay ( cái này bạn có thể biết trong phần trên khi dùng PortXIP có nói ghi lại những Modules & files ở đâu không thể thay_OEMXIPKrenel và Modules file nào có thể thay. Bạn có nhớ là với Kitchen6.1 này bạn vào cả bên thư mục files thay cả file luôn ) trong xipbin dump ra bạn thay vào thư mục XIP trong kitchen, các thứ trong SYS thay vào SYS trong kitchen.
- Sau khi thay bạn chạy CreatROM.bat sẽ có OS.nb trong thư mục NEW, vào đó chạy Nb2nbf for HTC prophet.exe bạn sẽ chuyển OS.nb thành nk.nbf vậy là xong
- Để đưa OS.nb thành nk.nbf xem hình sau

Chỉnh sửa cuối:

qwsxza

Mod LamSon, xin cho e hỏi 1 câu. Với cái kitchen của anh share, e da build được thành công một số bản rom 6.1, nhưng e lại không thành công với 6.5.
E cũng thay XIP và SYS của 6.5 vào kitchen đấy, nhưng luôn có 1 trong 2 lỗi xảy ra mà e chưa biết cách sử lý như thế nào. 1 là lỗi của Greloc rất hay báo là error "I/O error 105". Nếu không phải lỗi này thì kitchen không báo lỗi j nhưng khi flash vào máy thì boot không lên.
Mong anh cho vài lời góp ý khi xây dựng rom 6.5 cho prophet (luu ý những gì khác so với rom của 6.1). E cảm ơn.
P/s: Box prophet từ lúc anh không build rom nữa, giờ trở lên vắng vẻ quá. Mong anh trước khi sang box khác build rom, truyền đạt lại kinh nghiệm quý báu về build rom cho prophet lại cho anh e trong box, không lại thất truyền mất.:D

Lamson

Well-Known Member
Kitchen mình đã chia sẻ mình đã làm các bản 6.1 & 6.5 ( các bản này đều đã giới thiệu trên forum) chắc không có lỗi gì. Còn lỗi "I/O error 105" theo mình có lẽ lỗi do SYS. Khi Greloc sắp sếp lại các modules trong SYS nó có lỗi... bạn thử kiểm tra SYS lại xem. Về ROM 6.5 cho Prophet mình cũng làm mấy bản beta, còn từ khi có chính thức mình không còn Prophet nữa nên không làm,

Bạn thử PM tham khảo Wapvirus xem bạn đó cũng dùng kitchen & hướng dẫn mình đưa cho như đã chia sẻ cho mọi người - giờ thì OK rồi. và Wapvirus đã làm nhiều ROM 6.5 đã chia sẻ trên PV rồi đó.Chỉ có điều thành viên này là người Anh nên tiếng Việt không biết, bạn nên hỏi bằng tiếng Anh thì tốt hơn.

Còn phần mình chắc không bỏ PPC được vì hiện nay dùng điện thoại khác thấy nó không quen, và thấy hơi nghèo nàn.., nhưng nếu kiếm PPC khác chắc mình sẽ kiếm cái đời cao hơn, nên khả năng quay lại Prophet là rất ..:(, không có Prophet nên không có điều kiện thử để giúp bạn chi tiết được.