• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

VIETTEL GPRS và VIETTEL WAP ?

romeovietnam

Hi !
Nếu ai đã dùng symbian và viettel sẽ biết Viettel có 3 access point là VIETTEL GPRS (v-internet), VIETTEL WAP (v-wap) và VIETTEL MMS.
Thường thì VIETTEL GPRS xài chủ yếu trên các máy S60v3 và WAP thì dùng cho S40.
Nhưng trên Window Mobile, mặc định khi khởi động lần đầu tiên máy sẽ chạy Netword Winzard (Connection Setup) và đây là vấn đề mình nhắc tới.
Nếu bạn xài VIETTEL? Lúc mới đầu bạn sẽ chọn Vietnam và Viettel. Nó sẽ chỉ set cho bạn 1 access point là VietTel Wap (v-wap, bạn vào Settings>Connections>Connections sẽ rõ). Vấn đề xảy đến với mình là: Mình xài Touch HD, Win6.1 Pro, có khá nhiều chương trình ko xài được access point này. Mình phải tự config thêm 1 Access Point là VIETTEL GPRS. Nhưng cũng có nhiều chương trình VIETTEL GPRS lại ko thể kết nối được. Mình đã chụp ảnh và đưa ra vài ví dụ trên vài chương trình phổ biến:

Đầu tiên mình sử dụng kết nối VietTel wap:

Test thử trên Email của TF3D, kết quả ko xài được:

Test thử trên Opera, VietTel Wap dùng khá tốt và nhanh, IE cũng vậy.

Còn trên YouTube? Ko xài được:

Trên Weather của TF3D? Ko xài được nốt:

QuickGPS? Update được và nhanh:

IM+ thì ko tài nào kết nối được:

GoogleMaps thì xài tốt.

Còn bây giờ mình thử dùng Access Point VIETTEL GPRS mình tự tạo:

Email của TF3D cũng ko xài được (Theo mình thấy thì chỉ dùng wifi mới down thư về được, bó tay)

Opera, IE, QuickGPS, GoogleMaps ko load được:

Tuy nhiên IM+, Weather, YouTube lại load rất ngon lành:

Ko biết có bạn nào bị giống mình ko? Lưu ý là chỉ trên mạng VIETTEL thui nha. Ai có cách khắc phục hay đưa tất cả về 1 access point thui (Tức là xài 1 Access Point có thể load hết được) thì bảo mình nhé. Thanks nhìu ....!

transon1611

Mình set VIETTEL GPRS sự dụng đc tất cả kể cả email và web. bạn thử call cho tổng đài và yêu cầu hướng đẫn cụ thể xem sao

demax

Cái này tùy bản rom, có bản nếu để cho nó tự động connection setup là nó sẽ tự cài đặt kết nối là Viettel Wap. Đơn giản nhất là vào connection xóa hết các cài đặt của Viettel Wap hết đi, sau đó cài lại bằng tay chỉ mất mấy chục giây là xong.

-Ở mục My ISP bạn ấn vào Add a new modem connection
-Ở mục Make New Connection bạn gõ tên bất kỳ, sau đó chọn modem là Cellular Line (GPRS, 3G) =>> next
-Ở mục acceess Point name bạn gõ: v-internet =>> next
-Ở mục tiếp theo không cần phải nhập gì cả, ấn Finish để kết thúc luôn

Bây giờ các ứng dụng liên quan đến mạng chạy ngon lành hết.

hlp

mình cũng chuyên làm vậy, cài đặt bằng tay và sd access point v-internet nhưng cũng bị tình trạng giống như chủ topic :-?

demax

mình cũng chuyên làm vậy, cài đặt bằng tay và sd access point v-internet nhưng cũng bị tình trạng giống như chủ topic :-?

Có lẽ mọi người chưa xóa hết cài đặt cũ. Mình dùng Viettel và cài bằng tay chưa bao giờ bị như mọi người. Tất cả mọi kết nối như chủ topic đưa lên mình đều dùng oke hết. :-?

romeovietnam

Có lẽ mọi người chưa xóa hết cài đặt cũ. Mình dùng Viettel và cài bằng tay chưa bao giờ bị như mọi người. Tất cả mọi kết nối như chủ topic đưa lên mình đều dùng oke hết. :-?

Uh, mình xoá hết đi tự tạo bằng tay 2 apn thì giờ xài tốt rùi, hi !!!

mitlove

hik, các pro chỉ em cách cài đặt access point và kết nối GPRS của em vodafone 830 với. :((