• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

WM6.1 CẸ.2.21109.1.6.4

ngochoangimsat

Giới thiệu tiếp với anh em bản rom PDAViet mới nhất, không có bản nào mới hơn cho WM6.1. Bản Rom 21109. Tất cả những gì cần giới thiệu đêu được thể hiện trong ảnh kèm dưới đây, do vậy phần lời không còn gì để nói :)):D:O Uni đang là đỉnh cao trong giới PDA :)):D Trong bản ROM Full mới này có thêm 2 cái games trí tuệ rất hấp dẫn
Khuyến nghị: nên dùng SKTool để tinh chỉnh và dọn dẹp registry cho máy đc tối ưu, đây là việc tôi luôn làm sau khi up bất kỳ một rom nào của bất kỳ ai

Link bản 1:
1.1. Bản Full: http://www.mediafire.com/file/n3ztdnnj1oo/21109_Full_06_07_2009.rar
1.2. Bản Lite (25Mb FD - 30MB Ram - 40Mb Storage-9,6Mb ExtendRom): http://www.mediafire.com/file/ajywj0n0yzm/nk_21109_Valina_06_07_2009.nbf
Lỗi Không chạy được Task manager đã đc phát hiện và do vậy các bạn phải cài file Taskmgr fix kèm theo

Link bản 2:
2.1. bản full (sửa lỗi không chạy task manager và cập nhật phiên bản cho một số phần mềm đã cài đặt sẵn, thay đổi commanager có hỗ trợ 3G theo yêu cầu một số bạn mặc dù cái đó hiện tại chả để làm gì!):
http://www.mediafire.com/file/tdgzyezlnzy/nk_21109_07-07-2009-Full-Fix.nbf

2.2. Bản lite: để có bản này, lấy bản 1.2 + fix lỗi đính kèm cuối bài

Ai có nhu cầu đưa commanager ra today mà chạy đúng phiên bản của comm thay vì bị chạy cái comm mặc định thì làm thế này:

Nguyên thủy theo bản rom:
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\OEM\WLanMgr\Tools]
"NetCards"="cplmain.cpl,17"
"CommManager"="WrlsMgr.exe"
"ChangeNetwork"="cplmain.cpl,17"

[HKEY_LOCAL_MACHINE\ControlPanel\WrlsMgr]
"Redirect"=":MSWRLSMGR"
"Group"=dword:00000002

Sửa lại thế này:
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\OEM\WLanMgr\Tools]
"NetCards"="cplmain.cpl,17"
"CommManager"="CommManager.exe"
"ChangeNetwork"="cplmain.cpl,17"
[HKEY_LOCAL_MACHINE\ControlPanel\WrlsMgr]
"Redirect"="CommManager.exe"
"Group"=dword:00000002

Link bản 3:
3.1. Bản Full (16Mb FD - 31MB Ram - 41,19Mb Storage-9,6Mb ExtendRom):
Thay thế Wtask cho Pbar
Gỡ bỏ game, TCMD, một số thứ khác
Sửa để Comm chay đúng khi hiện trên today (các bản trước comm cũ sẽ chạy)
Sửa lỗi task manager
http://www.mediafire.com/file/lyz0anymwkc/21109_FUll_31Ram_41ST_12-07-2009.rar
3.2. Bản Lite (25Mb FD - 31MB Ram - 41,19Mb Storage-9,6Mb ExtendRom):

http://www.mediafire.com/file/5nimjw3k3nm/21109_vanila_31Ram_41ST_12-07-2009.rar

3.3. Bản Clean hoàn toàn, loại bỏ netCF và bỏ Office (mọi người hoàn toàn tự cài thêm vào thẻ nhớ hoạc FD) - (30,4Mb FD - 31MB Ram - 42Mb Storage-9,6Mb ExtendRom)
http://www.mediafire.com/file/lyrkijzgtmg/21109_Super_Clean_nk.nbf

Ảnh giới thiệu của bản 1.1. Các phiên bản sau, ảnh này chỉ có tính chất minh hoạ

Thanks!

Chỉnh sửa cuối:

rosa

Đang định lên đây ì èo đề nghị bác Ngochoang lam một bản rom mới với Sys va Xip mới thì thấy bác đáp ứng còn nhanh hơn cả anh em Uni nghĩ.

Big Thanks to you.

CuongSuper

hehehe.đã có bản mới rui ah.up ngay up ngay, mà bác nào up rồi thì cho ý kiến để anh em tham khảo với
ôi mà bác bỏ cái total commander đi bác ơi, em thấy dùng cái Resco.Explorer hay hơn bác ơi

Chỉnh sửa cuối:

Liu_Jia_Lu

Hichic, bản này mọi thứ đều tốt, ngoại trừ không chạy được Task Manager của Windows :( Cám ơn bạn NgocHoang đã làm bản ROM mới cho a e :D

benhtamthan

Mình đa down cả hai bản nhưng cả hai đều kg Up dc, kg hiện phần Rom version khi bắt đầu up. Nhờ Pác ngochoangimsat kiểm tra lại file nk.nbf giúp .

Cảm ơn.

ngochoangimsat

Hichic, bản này mọi thứ đều tốt, ngoại trừ không chạy được Task Manager của Windows :( Cám ơn bạn NgocHoang đã làm bản ROM mới cho a e :D
Fix đã được đính kèm ở bài đầu, bạn tải về cài để sửa lỗi
Mình đa down cả hai bản nhưng cả hai đều kg Up dc, kg hiện phần Rom version khi bắt đầu up. Nhờ Pác ngochoangimsat kiểm tra lại file nk.nbf giúp .

Cảm ơn.

Bạn phải đổi tên cái file xxxxx.nbf thành nk.nbf thì mới úp được!:D mọi người đã úp được rồi đấy thôi, cố lên:D

benhtamthan

Fix đã được đính kèm ở bài đầu, bạn tải về cài để sửa lỗi

Bạn phải đổi tên cái file xxxxx.nbf thành nk.nbf thì mới úp được!:D mọi người đã úp được rồi đấy thôi, cố lên:D

Báo cáo với Pác: đã làm được. lí do: mình để file wa sâu trong nhiều folder nên mới xảy ra hiện tượng này...

Thử trước bản Vanila đây...

Trân trọng và cảm ơn.

rosa

Cho tôi hỏi với, bản rom trên support cho G3 hay G4 hay cả 2 vậy. Tôi thấy bác Ngochoang post bên XDA-Developer có đề là cho G3

ngochoangimsat

Cho tôi hỏi với, bản rom trên support cho G3 hay G4 hay cả 2 vậy. Tôi thấy bác Ngochoang post bên XDA-Developer có đề là cho G3

Nhanh nhỉ, tôi vừa post bên đấy! G4 cũng được (hỏi chú cường super thì biết) post bên XDA ấy cứ viết đại thôi- quản bá sản phẩm PDAviet bên đấy tý. mặt khác tôi kông có máy G4 nên thực sự cũng chưa thử bao giờ, thấy cuongsuper vẫn chạy

benhtamthan

Pác cho lun phần 2.2 lite lun đi, nếu đc bản này Pác cho mình phần mềm PocketRar và Pocket Pdf vào lun vì khi cài thêm hình như tốn bộ nhớ hơn có sẵn trong Rom.

Cảm ơn

rosa

Tôi dùng G4, đang chạy bản 5 của bác, rất ổn định

CuongSuper

Nhanh nhỉ, tôi vừa post bên đấy! G4 cũng được (hỏi chú cường super thì biết) post bên XDA ấy cứ viết đại thôi- quản bá sản phẩm PDAviet bên đấy tý. mặt khác tôi kông có máy G4 nên thực sự cũng chưa thử bao giờ, thấy cuongsuper vẫn chạy
hic hic bác ơi máy em cũng là G3 mà bác, em cũng ko có G4 đâu

duythuytien

Cám ơn bạn Ngochoangimsat về bản rom nhiều nhé. Bản Full, FD chỉ có hơn 9M thôi hả bạn, tiếc nhỉ.

ngochoangimsat

Pác cho lun phần 2.2 lite lun đi, nếu đc bản này Pác cho mình phần mềm PocketRar và Pocket Pdf vào lun vì khi cài thêm hình như tốn bộ nhớ hơn có sẵn trong Rom.

Cảm ơn
Bạn dùng bản lite 1.2 , cài thêm sửa lỗi task manager là coi như có bản 2.2
Tôi dùng G4, đang chạy bản 5 của bác, rất ổn định
Thanks to feedback
Cám ơn bạn Ngochoangimsat về bản rom nhiều nhé. Bản Full, FD chỉ có hơn 9M thôi hả bạn, tiếc nhỉ.

Bản 2.1 full có 14Mb bạn à

benhtamthan

Mình đã thử lun 2 bản với nhận xét sau:

1. Tương thích: kg bị đụng phần mềm nào và games nào hết (phần mình cài) ngoại trừ bản Lite phải reset 2 lần khi vừa đang coi tin tức bằng opera và vừa nghe điện thoại đến = BT headset stereo.

2. Kết nối nhanh (internet, BT headset stereo) và đặc biệt bản này hầu như nhận BT headset stereo 1 cách automatique thiết bị đã pair như mình hằng ao ước trong các lần tét các build trước: coi TV, internet TV, xem phim, nghe radio, nhạc,... ầm ầm và âm thanh trong trẻo

3. Tốc độ và độ mượt: Lúc mới cài vài phần mềm thì có hiện tượng bị chậm đi (kg hiểu tại sao) nhưng ok khi dùng SKTools để tinh chỉnh: Mượt và nhanh

4. Phần Ram: ok và kg bị tụt 1 cách vô lí và hồi phục nhanh khi thoát ctrình đang chạy

5. Phần còn phải tìm hiểu:

- có lẽ soft Pbar gây ra htượng treo phải reset nói trên (mình chỉ nghi thui vì khi tắt hoàn toàn soft này thì ok đến giờ)
- Ttục pair với 3 BT headset stereo và 1 bt mo no còn lại để xem khi chuyển wa lại có ok kg

Tóm lại: build này làm mình rất ưng ý nhất là bản Lite.

Đây là là ý kiến của riêng mình khi tét cả 2 build full và Vanila từ chiều giờ (bản Full FD - bản 1 chỉ có 10 mb làm mình hơi tiếc, nếu đc cỡ > = 15 mb thì tốt hơn) - mình chưa tét bản 2.1 đâu

Cảm ơn Pác Ngochoangimsat 1 lần nữa

ngochoangimsat

Mình đã thử lun 2 bản với nhận xét sau:

1. Tương thích: kg bị đụng phần mềm nào và games nào hết (phần mình cài) ngoại trừ bản Lite phải reset 2 lần khi vừa đang coi tin tức bằng opera và vừa nghe điện thoại đến = BT headset stereo.

2. Kết nối nhanh (internet, BT headset stereo) và đặc biệt bản này hầu như nhận BT headset stereo 1 cách automatique thiết bị đã pair như mình hằng ao ước trong các lần tét các build trước: coi TV, internet TV, xem phim, nghe radio, nhạc,... ầm ầm và âm thanh trong trẻo

3. Tốc độ và độ mượt: Lúc mới cài vài phần mềm thì có hiện tượng bị chậm đi (kg hiểu tại sao) nhưng ok khi dùng SKTools để tinh chỉnh: Mượt và nhanh

4. Phần Ram: ok và kg bị tụt 1 cách vô lí và hồi phục nhanh khi thoát ctrình đang chạy

5. Phần còn phải tìm hiểu:

- có lẽ soft Pbar gây ra htượng treo phải reset nói trên (mình chỉ nghi thui vì khi tắt hoàn toàn soft này thì ok đến giờ)
- Ttục pair với 3 BT headset stereo và 1 bt mo no còn lại để xem khi chuyển wa lại có ok kg

Tóm lại: build này làm mình rất ưng ý nhất là bản Lite.

Đây là là ý kiến của riêng mình khi tét cả 2 build full và Vanila từ chiều giờ (bản Full FD - bản 1 chỉ có 10 mb làm mình hơi tiếc, nếu đc cỡ > = 15 mb thì tốt hơn) - mình chưa tét bản 2.1 đâu

Cảm ơn Pác Ngochoangimsat 1 lần nữa

Vấn đề có thêm 15MbFD là hoàn toàn khả thi cho bản full! chỉ cần bỏ đi một vài thứ mà tối chắc chắn bỏ rồi cũng không ai biết là bỏ cái gì:D tuy nhiên hai cái có thể bỏ nhất vẫn là 2 cái game toi cho sẵn vào rom. chỉ tiếc là 2 cái game đó rất phù hợ với dân công nghệ - game trí tuệ không muốn bỏ. Bản 2.1 bạn cũng có được 14mb FD mà chưa chắc đã biết tôi đã bỏ cái gì ở 1.1.
2.1 chắc chắn là hơn 1.1 ở một khía cạnh nhỏ nào đó

sonvtus

Dạo này con Exec của mình hay bị mất sóng quá, cứ phải soft reset lại mới có sóng, theo bạn bản radio nào là ổn định nhất vậy? mình đang dùng 1.18

rosa

Dạo này con Exec của mình hay bị mất sóng quá, cứ phải soft reset lại mới có sóng, theo bạn bản radio nào là ổn định nhất vậy? mình đang dùng 1.18

Dùng bản .15 hoặc bản .9 đi. Tôi dùng 2 bản này chưa thấy mất sóng bao giờ

benhtamthan

Sau khi tét bản 2.1 mình có nhận xét sau:

- Bản này có thể nói còn đỉnh hơn bản lite nữa: mượt nhanh, nhạy và lướt web thì tuyệt (cả internet explorer, opera và skyfire)
- Kết nối BT headset Stereo ok và ầm ầm... Điện thoại và tin nhắn, v.v.v vô tư lun: Chất lượng âm thanh rất là trong trẻo và rỏ ràng

Nói chung kg có gì phàn nàn.

Đề nghị: Nếu được và có thời gian Pác có thể làm và chỉnh cho mình 1 tí như vầy được không:

1. Khẳng định là pbar có xung đột với phần mềm nào đó khi đang lướt web mà có cả phone và tin nhắn đến: Bác có thể thay bằng WkTaskL (mặc dù mình đã vô hiệu pbar và tự cài thêm WkTaskL: nhưng vẫn thích Pác đưa vào bản Rom lun)

2. Thay cleanRam bằng Oxiosmemory vì mình thấy Oxiosmemory hiệu quả hơn

3. Commanager mới của Pác rất đẹp: Pác có thể đưa ra Today không? vì khi mình đánh dấu và Wireless trong Items của Setting\personal\Today\Items, nó hiện ra Today. Khi ấn vào, commanager truyền thống hiện lên chứ kg phải cái mới. Hay Pác có thể chỉ mình cách tự chỉnh cũng được.

4. Games: Gở bỏ Resco Brain Games 2009 và Resco Sodoku Touch dẫu Mình biết 2 games này đang thịnh. Nhưng thiết nghĩ, nếu cần cũng có thể cài thêm mà sở thích game mỗi Người 1 khác để có thêm MB cho FD và khi load máy có vẻ sẽ nhanh hơn tí chăng?

Cảm ơn Pác ngochoangimsat đọc ý kiến báo cáo của mình sau khi tét và mong đợi Pác giúp cho bản Rom mới theo đề nghị (nếu được thì tuyệt lắm).

Chỉnh sửa cuối: