• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

WM6.5 OFFICIAL ROM CHO ACER NeoTouch S200

PhamQuang

Manager
WM6.5 ROM 2.003.00.EN

=== For Acer NeoTouch S200 (F1) ===

Phiên bản WM6.5 ROM chính thức dành cho Acer NeoTouch S200 (F1):

LINK TẢI (trang chủ):
[DOWNLOAD]http://www.megaupload.com/?d=ARL7SK40[/DOWNLOAD]

WM6.5 ROM 3.003b.00 EN

=== For Acer NeoTouch S200 (F1) ===

Link tải:
[DOWNLOAD]ftp://ftp.acer-euro.com/smartphone/s200/os_images/EUU_Acer_S200_3.003b.00_EN_03.03.08_3.003.01_20100119.zip[/DOWNLOAD]

nostalgie81

Hôm qua lọ mọ up bản rom này cho em Neo Touch S200, vài dòng chia sẻ chút kinh nghiệm cùng anh em.
Trước đây em S200 của mình rom gốc là bản CHT Hồng Kông và đã up thành công sang bản rom EN của anh em bên forum.xda-developers.com. Quy trình up rom không có gì phức tạp cả. down rom về, bung nén sau đó edit trong file "version.txt" cho đúng với version rom hiện thời của máy rồi chạy "ACER_EUU.exe" làm theo hướng dẫn là up ầm ầm.
Tuy nhiên, sau khi down bản rom của hãng ( link bác Quang đưa trên đây ) về up thì có 1 số vấn đề nhỏ như sau:
- Rom down về là file .exe => chạy và làm theo đúng tiến trình => nhưng đến đoạn kiểm tra version thì báo ko đúng vì vậy ko up được ( mặc dù sau đó đã thử edit lại file "version.txt" nhưng vẫn bị báo lỗi và ko up đc).
- Khắc phục như sau:
1. Sau khi down bản rom của hãng về, chạy file .exe bình thường chờ cho tiến trình setup ( thực ra là bung nén tạm vào thư mục temp ) kết thúc và tool up rom hiện ra,cứ để nguyên vậy và vào thư mục temp ( bằng cách vào run gõ %temp% ) khi đó có 1 thư mục mới được tạo cỡ khoảng ~200Mb vào thư mục đó và copy lại 2 file là: "FLASH.bin" và "EXTROM.bin" thư mục khác.
2. tiếp theo down load công cụ ( ở link dưới ). Bung nén sau đó copy 2 file lúc trước vào thư mục vừa bung nén rồi chạy file "ACER_EUU.exe". Máy sẽ báo là sai language, đừng lo trong thông báo sai language bác ghi lại đúng version của máy mình và tìm file "version.txt" và sửa lại cho thật đúng với version của máy đang xài, thực hiện lại tiến trình từ đầu và quy trình up rom sẽ chạy ầm ầm.
3. Finish ( chú ý khi máy reboot lại và vào boot loader máy chỉ nháy đèn đỏ liên tục, chứ trên màn hìnhh sẽ tối đen không có thông báo gì như những dòng khác, các bác chỉ việc hút thuốc, uống nước ngồi đợi, sẽ mất khoảng 20ph tiến trình kết thúc là máy cũng tắt luôn, phải bật lại máy sẽ có thông báo clearboot hiện ra ==> như vậy là mọi chuyện đã ổn)
4. Bản rom hãng này chạy cực ổn fix được lỗi SMS, thỉnh thoảng tự khởi động lại máy....
Link down tool:
Mã:
http://www.mediafire.com/?jmkzmmdwv4t
Chúc các bác thành công! :)

PhamQuang

Manager
Cách nhanh nhất là hãy copy lấy Flash.bin như bạn trên nói, rồi dùng thẻ Up cho máy là an toàn nhất.

Các dòng Acer đều có nguyên lý Up ROM rất giống nhau, copy Flash.bin và các thành phần *.mbn vào thẻ, Up từ Bootloader là được.

nostalgie81

Cách nhanh nhất là hãy copy lấy Flash.bin như bạn trên nói, rồi dùng thẻ Up cho máy là an toàn nhất.

Các dòng Acer đều có nguyên lý Up ROM rất giống nhau, copy Flash.bin và các thành phần *.mbn vào thẻ, Up từ Bootloader là được.

Vâng, em cũng nghĩ thế, nhưng có lẽ chỉ có các dòng từ đời Acer M900 trở xuống là giống nhau thôi bác ạ, vì nguyên lý, cách up & tool đều xài chung được. Còn em Neo Touch không còn xài được tool của các dòng M900, F900, DX900... đó nữa, vì vậy mà em cũng chưa dám thử cách up bằng thẻ, hơn nữa em Neo touch vào bootloader chỉ báo đèn nháy thì không hiểu tiến trình up rom sẽ diễn ra như thế nào :( .
Em mới chỉ lọ mọ được có vậy, mong bác Quang chỉ thêm, thanks

PhamQuang

Manager
Vâng, em cũng nghĩ thế, nhưng có lẽ chỉ có các dòng từ đời Acer M900 trở xuống là giống nhau thôi bác ạ, vì nguyên lý, cách up & tool đều xài chung được. Còn em Neo Touch không còn xài được tool của các dòng M900, F900, DX900... đó nữa, vì vậy mà em cũng chưa dám thử cách up bằng thẻ, hơn nữa em Neo touch vào bootloader chỉ báo đèn nháy thì không hiểu tiến trình up rom sẽ diễn ra như thế nào :( .
Em mới chỉ lọ mọ được có vậy, mong bác Quang chỉ thêm, thanks

Mình thì chưa biết F1 nó "đầu cua tai nheo" thế nào cả. :D
Cũng muốn mua 1 con nghịch cho vui nhưng cuối năm cần nhiều việc quá.
Nguyên lý Up ROM và cả Build ROM thì đã nắm chắc rồi, mình sẽ cố gắng lúc rảnh viết bài tỷ mỷ tổng hợp lại sau. :D

vtp9x

Nếu máy bạn đã là rom Eng rồi thì việc update rom trên cực kỳ đơn giản chỉ làm theo các bước hướng dẫn trong file đính kèm theo là ok. Sau khi update xong không phải ngồi chờ mà chỉ cần bấm nút nguồn rồi hưởng thành quả. XPD đã có bản build 6.5.1 http://rapidshare.com/files/304417770/EUUs_Acer_S200_23506_WWE.7z
Tham khảo chi tiết tại đây

P/S Không biết "nostalgie81" có ở Việt Nam và có xài thử sim Beeline không:-/ em có 1 máy bỏ sim Beeline vô là nó không có sóng :( ( dùng máy khác vẫn ổn ) mấy sim mạng khác bình thường :-??

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
P/S Không biết "nostalgie81" có ở Việt Nam và có xài thử sim Beeline không:-/ em có 1 máy bỏ sim Beeline vô là nó không có sóng :( ( dùng máy khác vẫn ổn ) mấy sim mạng khác bình thường :-??

Chỉ có thể tại nguyên nhân duy nhất: khu vực bạn ở sóng Beeline phủ yếu mà thôi.

Về cơ bản, chưa có máy nào của ETEN, Glofiish, Acer (đổi tên luôn vẫn vậy) mà người sử dụng không phàn nèn về phần sóng.
Chắc F1 không ngoại lệ. :D

nostalgie81

Chỉ có thể tại nguyên nhân duy nhất: khu vực bạn ở sóng Beeline phủ yếu mà thôi.

Về cơ bản, chưa có máy nào của ETEN, Glofiish, Acer (đổi tên luôn vẫn vậy) mà người sử dụng không phàn nèn về phần sóng.
Chắc F1 không ngoại lệ. :D

Thưa bác Quang, rất tiếc F1 lại là một ngoại lệ mới buồn! :(
Các mạng Viettel & Vina thì cực ổn, nhưng xài với Mobilefone thì không ổn, mặc dù có sóng nhưng không nhận đc cuộc gọi, cũng như không gọi đi được( có khu vực thì lại xài được ). Cái này em chưa rõ nguyên nhân là do đâu, nhưng cũng có thể là giống với 1 số dòng PPC khác như Toshiba G810, Hp Data Messenger và 1 số dòng Imate.
Còn với Beeline thì e chưa thử, nhưng trên lý thuyết thì phải được, vì nó xài chung hạ tầng với Vinaphone.
P/s: Acer NeoTouch xài mọi cái đều cực ổn, vấn đền với sim Mobilefone không phải do phần cứng máy, mà có thể lý do về băng tần hoặc gì đó mà nhiều máy khác cũng gặp phải.

nostalgie81

Nếu máy bạn đã là rom Eng rồi thì việc update rom trên cực kỳ đơn giản chỉ làm theo các bước hướng dẫn trong file đính kèm theo là ok. Sau khi update xong không phải ngồi chờ mà chỉ cần bấm nút nguồn rồi hưởng thành quả. XPD đã có bản build 6.5.1 http://rapidshare.com/files/304417770/EUUs_Acer_S200_23506_WWE.7z
Tham khảo chi tiết tại đây

Link bạn đưa bên trên là Rom của bên http://forum.xda-developers.com/
Bản rom đó khá nhiều lỗi ( thỉnh thoảng tự restart máy, SMS phải cải thêm bản fix lỗi mới xài được, hay treo.... ). Nên up bản rom của hãng mà link trên bác Quang đã đưa, mọi vấn đề đã được giải quyết, chạy cực ổn định.

hieutl86

Chào cả nhà. Em mới sắm con Acer neoTouch và upRom theo đúng hướng dẫn trên. Mọi việc tưởng chừng là ok nhưng đến khi sử dụng thì em lại bị lỗi SMS :(. Em không thể vào phần nhắn tin được :| . Mong các bác chỉ cho em cách fix lỗi này. Xin cảm ơn cả nhà.

PhamQuang

Manager
Chào cả nhà. Em mới sắm con Acer neoTouch và upRom theo đúng hướng dẫn trên. Mọi việc tưởng chừng là ok nhưng đến khi sử dụng thì em lại bị lỗi SMS :(. Em không thể vào phần nhắn tin được :| . Mong các bác chỉ cho em cách fix lỗi này. Xin cảm ơn cả nhà.

Bạn tải file duới đây về.
Đổi đuôi ZIP thành CAB rồi copy vào máy, chạy thử xem sao nhé. :D

nostalgie81

đồng chí down bản trên đầu link do bác quang đưa lên ấy, đâu có lỗi SMS!

hieutl86

Cảm ơn hai bác. Em đã fix được lỗi sms rồi ạ. ^^. Mong các bác chỉ dạy thêm nhiều điều. :)

shell_pda

chào bác Quang

bác Quang cho mình cai link down Phiên bản WM6.5 ROM chính thức dành cho Acer NeoTouch S200 (F1) trên madiafile nha.Đường link bác cho không down được.Thanks bác nhiều

blackmoont

room này là room mới nhất chưa các bác, mình dùng con này thấy có vẻ không ổn lắm các bác à, room đi theo máy còn nhiều lỗi lắm.

nguyenngocdong1

Cách duy nhất tốt là HR lại máy, nếu bạn để pass. quá khó mà không thể nhớ lại được.

Bác ơi làm ơn hướng dẫn em cách hard reset lại máy với ạ. Cám ơn Bác nhiều. Em mới dùng windows mobile nên gà lắm, cũng vào web search này nọ nhưng không biết làm thế nào, giờ bật máy lên là nó đòi pass, chịu cứng.

Rất mong Bác giúp đỡ.

Chỉnh sửa cuối:

LinhLinh777

Bác ơi làm ơn hướng dẫn em cách hard reset lại máy với ạ. Cám ơn Bác nhiều. Em mới dùng windows mobile nên gà lắm, cũng vào web search này nọ nhưng không biết làm thế nào, giờ bật máy lên là nó đòi pass, chịu cứng.

Rất mong Bác giúp đỡ.

Làm bằng phím cứng thì mình ko biết, nhưng bạn có thể cài soft để HR cũng đc. Bạn thử search cái oldSAP Utilities thử coi.