• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Xin ý kiến về phần mềm Text2Voice

overandover

Giới thiệu sơ lược về phần mềm: Nhu liệu đọc tiếng Việt, phát minh của Gs Lê Tang Hồ - Vietsciences-Gs Lê Tang Hồ 09/03/2005

Lê Tang Hồ là giáo sư bảo trợ của Vietsciences, Ph.D. & Lanteigne Benoit, BSc., giáo sư Vi tính Ðại học Khoa học Moncton, New Brunswick, Canada. Giáo sư Lê Tang hồ đã phát minh ra Nhu Liệu đọc tiếng Việt để tặng cho người Việt chúng ta. Email: letangho@Umoncton.ca

Địa chỉ download nhu liệu VVV miễn phí: http://noitiengviet.ca

Nhu-liệu VVV phiên bản 1.1 đã được ra mắt một cách vội vàng vào dịp lễ Giáng-Sinh 2004 nên chưa được nhiều người biết đến. Sau đó, chúng tôi cũng tạm ngưng việc loan báo rộng rãi vì đại nạn sóng thần xảy ra tại châu Á; hơn nữa chúng tôi lại vừa thực hiện xong phiên bản 2 với nhiều ưu điểm hơn. Vì vậy, đầu năm Ất-Dậu chúng tôi cho ra mắt phiên bản này, ước mong quý vị sẽ hài lòng. Để giữ sự cập nhật liên tục nhu-liệu này như đã trình bày trong thư giới thiệu phiên bản 1.1, chúng tôi chỉ xin nói thêm những điều mới trong phiên bản 2.0 mà thôi. Nếu đây là lần đầu quý vị nhận được nhu-liệu này, xin quý vị vui lòng đọc lại bức thư nói trên được lưu giữ tại trang nhà của chúng tôi.

Trước hết, phiên bản VVV 2.0 này đã được thực hiện một cách hoàn toàn độc lập, không còn phải dựa vào những nhu-liệu nền (platform) của FreeTTS như trước đây nữa. Kế đến, chất lượng của giọng tổng hợp được cải tiến một bước quan trọng: giọng đọc không còn bị “ồn” hay bị “rè” vì tất cả dấu giọng đều trung thực 100% so với giọng được thu âm. Các từ ngữ tổng hợp nghe rõ hơn dù vẫn còn một vài khuyết điểm. Sau hết, kho dữ liệu có tăng lên chút ít (81MB) và chỉ gồm những từ ngữ có nghĩa trong tiếng Việt mà thôi. Một số chữ viết tắt và một ít từ ngoại quốc thông dụng đã được thêm vào tự điển. Tuy vậy, người dùng vẫn cần bổ sung theo nhu cầu.

Về kỹ thuật, chúng tôi đã thay đổi dạng của hồ sơ âm thanh, vì vậy, ngoài phần môi trường Java J2SE cần có, người dùng còn phải tải xuống và cài vào máy của mình Java Media Framework và JavaMP3. Vấn đề còn cần nhiều thời gian nghiên cứu thử nghiệm là việc phân tích ngữ điệu (phrasing), cách ngắt trong nhịp đọc sao cho thích hợp với ngữ cảnh (context) và sau cùng là sự diễn tả có tình cảm (emotional) theo ngữ nghĩa của bản văn.

Nhu-liệu này được tặng không cho tất cả mọi người để đáp ứng nhu cầu dạy tiếng Việt ở nước ngoài. Đây chỉ là một trong rất nhiều ứng dụng hữu ích của kỹ thuật đọc tiếng Việt bằng máy tính bên cạnh những ứng dụng khác, chẳng hạn việc dùng giọng đọc cá nhân để gửi tiếng nói đến khách hàng, việc khởi động nhu-liệu để đọc văn bản tiếng Việt đang hiển thị trên màn hình, v.v. Chúng tôi vẫn tiếp tục phát triển những ứng dụng như vậy theo yêu cầu của người dùng. Xin quý vị ghé thăm trang nhà của chúng tôi để biết thêm chi tiết. Nhân dịp đầu năm Ất-Dậu, xin kính gửi đến quý vị lời chúc an lành, thịnh vượng và hạnh phúc. Chúng tôi sẽ cố gắng trả lời các câu hỏi của quý vị theo khả năng và thời giờ cho phép.

Sau khi đọc xong phần giới thiệu sơ lược xin bạn vui lòng cho mình xin một số câu trả lời bên dưới:

1. Bạn nghĩ thế nào nếu tích hợp phần mềm này vào PPC?
2. Nếu phần mềm này tích hợp lên PPC và thương mại hóa, bạn có mua không?
3. Nếu mua thì theo bạn giá bao nhiêu là hợp lý?

Rất mong nhận được thông tin từ các bạn!

Topic này mình không biết post vào đâu nên xin post vào đây, nếu có lộn chỗ xin MOD move dùm mình. Chân thành cảm ơn!

boygiandi

Ý kiến

Tôi đã dùng qua thư viện của anh Hồ và lập cho PC thì thấy phát âm không được rõ ràng và tương đối khó nghe.
Nếu dự định phát triển cho PPC thì cũng khá hay. Cái này mình ủng hộ.
Xét về tình kinh tế thì nên phát triển thành 2 bản. Một bản là đơn giản, cho phép đọc 1 đoạn văn nhỏ thì Free còn đọc dài thì phải mua.
Giá thì khoảng 10$/bản là ổn.

overandover

Cảm ơn boygiandi nhiều lắm. Phần mềm của GS Hồ có thể cho mình thu trực tiếp giọng nói của mình để đưa vào là âm chuẩn, nên việc đọc khó nghe mình có thể khắc phục được.

Về tính kinh tế thì ý kiến của boygiandi cũng hay đấy. Cảm ơn boygiandi nhiều nha!

Rất mong nhận được các ý kiến khác từ các bạn! chân thành cảm ơn!

HaChau

Super V.I.P
Sau khi đọc xong phần giới thiệu sơ lược xin bạn vui lòng cho mình xin một số câu trả lời bên dưới:

1. Bạn nghĩ thế nào nếu tích hợp phần mềm này vào PPC?
2. Nếu phần mềm này tích hợp lên PPC và thương mại hóa, bạn có mua không?
3. Nếu mua thì theo bạn giá bao nhiêu là hợp lý?
1. Nếu phần mềm này có thể chạy trên PPC thì đương nhiên là rất hữu dụng, bổ sung mảng tính năng cho thiết bị trợ giúp cá nhân kỹ thuật số (PDA).
2. Quan điểm cá nhân thì mình cũng sẽ mua như phần mềm tiếng Việt khác vì mình cũng tò mò và muốn khám phá lĩnh vực này.
3. Giá cả thì còn tùy thuộc việc hiện thực hóa ý tưởng và khả năng ứng dụng thực tế trên PPC. Bản Lịch Phù Đổng 2.x của tác giả Nguyễn Ngọc Cường mình cũng đã mua với giá 200K VND = ~ 12,5$. Tất nhiên càng rẻ càng tốt :)

htorancel

Cảm ơn boygiandi nhiều lắm. Phần mềm của GS Hồ có thể cho mình thu trực tiếp giọng nói của mình để đưa vào là âm chuẩn, nên việc đọc khó nghe mình có thể khắc phục được.

Về tính kinh tế thì ý kiến của boygiandi cũng hay đấy. Cảm ơn boygiandi nhiều nha!

Rất mong nhận được các ý kiến khác từ các bạn! chân thành cảm ơn!

Nếu phần mềm này thực sự đạt được một giọng nói chuẩn. Đọc được lưu loát một bài viết dài và điều quan trọng là phải thể hiện được các cấu trúc câu đúng thì mình nghĩ phần mềm sẽ được rất nhiều người ủng hộ.
Còn về việc mình sẽ bỏ tiền ra để mua thì còn phụ thuộc vào chất lượng của bản đó như thế nào nếu thực sự hữu ích thì sẽ mua với giá 20$+

ktp

Giá thành thế nào theo mình phải tùy thuộc vào chất lượng của sản phẩm, và chắc chắn sẽ do yếu tố "cung - cầu" quyết định. Đương nhiên, công việc cần chất xám và phải bỏ nhiều công sức cũng như thời gian thì không thể "cho không biếu không được". Cho dù tác giả có ý tốt đến đâu thì cũng không thể tránh khỏi việc lợi dụng bản quyền. Mình hoàn toàn ủng hộ ý kiến này, và cũng muốn tác giả sẽ có bản thử nghiệm (trong thời gian sớm nhất) để mọi người cùng đánh giá!!!

bocapdo11

dự án này chắc chết yểu rồi nên ko thấy mọi người nhắc đến nữa, Chán thật đúng cái mình đang cần.