• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Ý nghĩa của IPL và SPL

dungrock

Các bác ơi, có bác nào biết IPL và SPL ý nghĩa của nó ra làm sau không? Nếu là IPL 1.xx với IPL 2.xx thì khác nhau chỗ nào?

cuctot

Có bác nào biết ý nghĩa của 04 thông số đầu tiên khi khởi động máy không giải thích giùm đi!

a76vna

Hình như ko ai biết hoặc biết ko chịu giúp. Mình cũng đang thắc mắc điều đó....Có cách nào Upgarde IPL/SPL ko?????

HuuTien

Hình như ko ai biết hoặc biết ko chịu giúp. Mình cũng đang thắc mắc điều đó....Có cách nào Upgarde IPL/SPL ko?????
[FONT=&quot]The Boot Process [/FONT]
• [FONT=&quot] Power up and initialization[/FONT]: After system power up, the IPL code that resides on the XIP
block of the DiskOnChip is executed. The IPL code initializes the DiskOnChip controller
and the RAM.
• [FONT=&quot] Copying the SPL code from DiskOnChip to RAM[/FONT]: After initialization, the IPL reads and
loads the SPL code from the DiskOnChip binary partition to RAM. It then jumps to the SPL
start address in RAM and executes the SPL.
Notes: 1. In general, the IPL is limited in size to several KB (the size limitation varies,
depending on the device type), so it is not possible to include both the system
initialization code and the error correction code. The absence of the error correction code in the IPL is the reason why the boot process is divided into the IPL stage and SPL stage. The actual loading of the OS image to RAM is done by the SPL code. Since the SPL runs in the system RAM, there is no limit on code size and it can include the error correction code.
2. It is recommended to store the SPL code and the OS image on two separate binary
partitions.
•[FONT=&quot] Copying the OS image from DiskOnChip to RAM[/FONT]: The SPL performs the required
initializations, and then reads the OS image from the binary partition and loads it to RAM. Accessing the binary partition and loading the OS image is done using a combination of the BDK code, which enables accessing the DiskOnChip binary partition, and the OS boot
loader, which enables loading the specific OS to the RAM. The software tools for
programming and loading the boot loader are provided in this guide and discussed in depth.
• [FONT=&quot] Starting the OS after it is copied to RAM: [/FONT]An OS-dependent code.
At this stage the boot process is complete. The OS image usually contains a TrueFFS driver for DiskOnChip that enables accessing the device disk partition.
[FONT=&quot]3.3. Booting from DiskOnChip G3/P3 Products [/FONT]
DiskOnChip G3/P3 products have a special type of binary partition for storing the SPL code, in order to simplify the IPL code and to make the IPL process more reliable. This partition is called an SPL binary partition (see Sections 4.2 and 11.1). When booting from those devices, it is
recommended to use this SPL binary partition. Therefore, DiskOnChip G3/P3 products should be configured with at least three partitions; a binary SPL partition for the SPL code, a normal binary
partition for the OS image, and a disk partition.
Note: In DiskOnChip G3/P3 products, the SPL partition actually occupies twice the specified
capacity.

O2XDAEXEC

Trời,bác HuuTien chơi nguyên 1 bài tiếng Anh khiến em mù tịt luôn,lại còn có cái hình vẽ mũi tên nhiều quá làm em chóng mặt,hic hic chẳng hiểu gì hết.Em chỉ biết là IPL và SPL nếu 4 số cuối là 0000 thì là loại G3 chip,nếu 4 số cuối là 0001 thì là loại G4 chip,vậy thôi,hihi,ngoài ra thì không biết gì thêm cũng như up IPL và SPL thì làm sao cả.

Tambov_Grushnoe

O2XDAEXEC ơi xem IPL và SPL ở đâu vậy, mình muốn xem để biết chíp của mình la G3 hay G4 mà tìm mãi không thấy ở đâu. Máy của mình là T-mobile XDA dòng Himalaya. Xin chỉ giúp với. Thanks.

Azumy

Nói chung sau khi đọc qua tài liệu của bác Huutien thì mình cũng hiểu được khoảng 70% về công dụng của IPl/spl tuy nhiên nêu diễn tả ra tiếng Việt thì cũng hơi khó hiểu vì nó dùng nhiều thuật ngữ chuyên ngành quá

Tuy nhiên mình cũng xin mạn phép nói sơ lược về nó cho một số bạn xem nhé,mình không chắc chắn về độ chính xác đâu đó.

Quá trình khởi động
1./Lên nguồn và bắt đầu:
Sau khi nguồn bắt đầu hoạt động, mã IPL,cái mà được định dạng trên block XIP của DOC sẽ được thi hành. Nôm na là mã IPL bắt đầu cho sự điều khiển của DOC và phần RAM trên handheld.

2/Sao chép mã SPL từ DOC vào RAM
Sau quá trình bắt đầu khởi động, mã IPL sẽ thực hiện các công việc sau: đọc và chạy mã SPL có ở phân vùng nhị phân trên DOC sang RAM. Ngay sau đó nó nhảy sang đại chỉ của SPL trên RAM và bắt đầu thi hành công việc của SPL

Ở đây có một đoạn ghi chú như sau:
Thông thường mã IPL được giới hạn về kích thước không nhiều, điều này còn tùy thuộc vào các hệ thiết bị cầm tay khác nhau), vì vậy nó không thể bao gồm cả 2 mã là mã khởi động hệ thống và mã chữa các lỗi được thông báo.
Chính sự thiếu sót trong việc không chứa mã chữa lỗi nên đây chính là lý do tại sao quá trình khởi động lại được chia ra làm 2 phần đó chính là IPL và SPL.
Đến đây các bạn hiểu tại sao máy chúng ta có 2 đoạn ipl và spl rồi chứ.

Sự thật là việc đọc các file hệ thống OS image(operating system image) vào trong Ram(đây chính là quá trình up rom đó các bạn) được thực thi bởi mã SPL. Và bởi vì mã SPL được chạy trên Ram của hệ thống cho nên không có một giới hạn nào về kích thước và dẫn theo nó là nó có thể bao gồm cả mã chữa lỗi cái mà IPL không thể thực thi được như ở trên đã nói đó các bạn.

Cũng chính vì lý do này mà mã SPL và file hệ thống OS image cũng được lưu trên 2 phân vùng nhị phân hoàn toàn độc lập với nhau.

3./Sao chép file ảnh hệ thống từ DOC vào trong RAM
Sau khi mã SPL được thực thi bởi quá trình khởi động ban đầu, nó bắt đầu thực thi công việc là đọc file ảnh hệ thống từ phân vùng nhị phân và chép nó vào trong RAM. Việc truy xuất vào trong phân vùng nhị phân và đọc các file hệ thống được thực thi bởi sự kết hợp của các mã BDK, cái mà có khả năng truy nhập vào trong phân vùng nhị phân trên DOC, và cả boot loader hệ thống,làm cho có khả năng chép các file hệ thống đặc trưng cụ thể lên trên RAM(ý nói là từng gói rom khác nhau đó các bạn)

4./Chạy file ảnh hệ thống sau khi nó được chép lên RAM
Sau khi quá trình khởi động hoàn tất,các file ảnh hệ thống thường bao gồm 1driver TRueFFS cho DOC để nó có thể truy nhập vào trong phân vùng đĩa của thiết bị

5./Booting từ DOC trên các sản phẩm G3/P3:
DOC trên các sản phẩm G3/p3 có một loại phân vùng nhị phân đặc biệt cho việc lưu trữ mã SPL, với mục đích là làm đơn giản hóa mã IPL và làm cho quá trình chạy IPL chắc chắn ổn định hơn. Phân vùng này được gọi là 1 ân vùng nhị phân SPL.

Khi khởi động các thiết bị dạng này, nó khuyến khích việc sử dụng phân vùng nhị phân SPL. Chính vì vậy mà trên các DOC ở các thiết bị loại này thường được chia ra làm 3 vùng, một phân vùng nhị phân cho mã SPL, một phân vùng nhị phân thông thường cho file ảnh hệ thống, và một phân vùng của ổ cứng

TRên đây là bài dịch nghĩa của mình, chắc chắn sẽ có sai sót, mong các bác đóng ghóp và tham khảo ý kiến nhé,Thanks ủng hộ mình cai nhá.;;)

Chỉnh sửa cuối:

Tambov_Grushnoe

O2XDAEXEC ơi! chỉ giúp mình xem cái thông số IPL và SPL với? Mình tìm mãi mà không thấy cái thông số nó nằm ở đâu để biết chíp là G3 hay G4. Điện thoại của mình là T_Mobile XDA dòng HIMALAYA.Thanks !!!!!

Azumy

O2XDAEXEC ơi! chỉ giúp mình xem cái thông số IPL và SPL với? Mình tìm mãi mà không thấy cái thông số nó nằm ở đâu để biết chíp là G3 hay G4. Điện thoại của mình là T_Mobile XDA dòng HIMALAYA.Thanks !!!!!

Chú ý ngay lúc restar lại máy, khi ở bootscreen thì có hiện lên 4 cái dòng màu đỏ bên trên góc trái màn hình gồm 4 thông tin:
IPL x.xx.000 là G3, x.xx.0001 là G4
SPL
GSM
OS

victory132669

tiện thể cho mình hỏi sau nhiều lần up máy mình có ipl: 2.15.0001; spl: 2.20.0001 flash chip: M-system. có phải máy mình đã unlockcid rồi đúng k. mình dùng neo. cám ơn các bạn nhiều.

Azumy

tiện thể cho mình hỏi sau nhiều lần up máy mình có ipl: 2.15.0001; spl: 2.20.0001 flash chip: M-system. có phải máy mình đã unlockcid rồi đúng k. mình dùng neo. cám ơn các bạn nhiều.

right, máy của bạn thông số giống y chang máy mình đấy, nó là g4 devide, bạn có thêt nghịch rom vô tư, ko sợ chết đâu,vui há.=D>

thinh30

Hình như chip của bạn là: milenium plus

DiskonChip

Himalaya /Blueangel/ Universal/ Alpine/ Apache/ Sable/ Athena/
Type: ?MillenniumPlus/ G3/ G3/ G3/ G3/ G4/ G4/
Size: 256Mb(32 MB)/ 512Mb(64MB)/ 1Gb(128MB)/ 512Mb(64MB)/ 1Gb(128MB)/ 1Gb(128MB)/ 2Gb?(256MB)/
Addr: 0x04000000 0x04000000 0x00000000 0x0d000000 0x00000000 0x00000000 0x00000000
8/16bit: - 8 16 8 ? ? ?

http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=HTC_DiskOnChip

thinh30

Phần giải nghĩa quá rõ, nhưng cho mình bổ sung thêm:

Nhìn vào cấu trúc ROM hay DiskonChip, chúng ta sẽ thấy 4 phần:

1. IPL
2. SPL
3. OS image
4. User Area

1. IPL - Initial Program Loader ( very small startup code ): tạm dịch là "chương trình khởi động ban đầu/sơ cấp". chương trình này gồm những lệnh cơ bản giúp nạp phần thứ hai "SPL" vào RAM . Phần này cũng được ví như BIOS sẽ tung ra những lệnh cơ bản để boot máy PC của bạn vậy. " sau đó có lẽ phần mềm của bác GATE sẽ boot tiếp máy PC :p"
Theo một tác giả : các lệnh trong IPL gần như giống nhau ở tất cả các ROM.

2. SPL - Secondary Program Loader = the main bootloader: tạm dịch là " chương trình khởi động thứ cấp/hay chính". Phần này sẽ tiếp tục nạp toàn bộ hệ điều hành -OS image vào RAM.
Các lệnh trong SPL sẽ khác nhau tuỳ ROM.

Anh em để ý là:
- IPL/SPL là phần rất là độc lập và cũng nằm trong ROM.
- Nếu "flash" sai IPL/SPL thì sẽ nguy hiểm hơn rất nhiều khi bạn "flash" sai phần OS image.
- Đôi khi các bản upgrade rom có thể bao gồm cả 3 phần: IPL/SPL & OS image. Nếu như bạn nạp bản ROM này mà có chuyện gì xảy ra trên phần IPL/SPL thì có nghĩa là máy bạn thành cục chặn giấy. có nghĩa là không boot được.
- Cũng có 1 số bản ROM chỉ chứa OS image: như vậy thì nó an toàn cho bạn khi bạn up-ROM.

Kết luận :

1. tìm hiểu cho kỹ cấu trúc của bản ROM trước khi Up-ROM
2. chạy Hard-SPL: để sửa lỗi cho phần SPL trước khi nạp một OS image mới (vd: WM6), sau khi chạy Hard-SPL thì có thể cứu được ROM
3. nhớ chạy tìm hiểu thêm CID-unlock.

xem thêm: http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=FAQ

Chỉnh sửa cuối:

thinh30

quá trình boot của PPC

Một hình khác giải thích về quá trình boot của PPC

Mũi tên màu đen là quá trình copy ROM vào RAM
Mũi tên màu đỏ là quá trình thực thi các lệnh đã có trên RAM

linhaire

bài viết hay quá.các pro em hỏi.máy của em khi khởi động báo ipl 2.15 và spl 2.15.0000.thì có vấn đề gì không

linhaire

bời bây giờ máy của em nó chỉ khời động mấy chữ như vậy chứ không vào win.máy của em là Tmobile compact II

linhaire

em up len win6.1 không thành công.và tình trạng của nó như vậy đấy.mong các pro nói giúp em cho em biết nguyên nhân với.thank !