• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Anh em nào ở Hà Nội làm ơn giúp đỡ

Status
Không mở trả lời sau này.

Bete

80% khả năng là tháng 12 này em Te sẽ ra HN cày khoản 2 năm. Hình như khi đó là mùa đông thì phải. Vì vậy anh chị em Hà Nội làm ơn giúp em Te mấy việc sau:
1.Em Te không biết đường nên có ai đó cho em Te cái... bản đồ Hà Nội
2.Chỉ cho em Te 1 số... từ ngữ đặc thù ở HN để lỡ em Te có đi ăn quà vặt cũng không bị... chém

Tạm thời là thế đã. Khi nào có thông tin gì mới em Te sẽ Update sau.
:D:D:D

HaChau

Super V.I.P
80% khả năng là tháng 12 này em Te sẽ ra HN cày khoản 2 năm. Hình như khi đó là mùa đông thì phải. Vì vậy anh chị em Hà Nội làm ơn giúp em Te mấy việc sau:
1.Em Te không biết đường nên có ai đó cho em Te cái... bản đồ Hà Nội
Bé dùng Vietmap 1.3 của Tư Triều đi. Vào box Phần mềm Việt ý. Có gì khác anh em sẽ kiếm cho sau.
2.Chỉ cho em Te 1 số... từ ngữ đặc thù ở HN để lỡ em Te có đi ăn quà vặt cũng không bị... chém

Tạm thời là thế đã. Khi nào có thông tin gì mới em Te sẽ Update sau.
Chỉ biết có mỗi vấn đề về "bát" và "chén". Nếu ai mời bé Te đi ăn thì cần lưu ý. Nói "Cho cháu (em) xin chén cơm" thì người ta không biết làm thế nào đâu nhe. Nói trước không lại đói :-??:))>:) :D

Bete

@HaChau: Đã tiếp thu vụ chén bát
@Nobodylov3: Hức... vụ này ngó bộ căng.

Thanks

rockone1909

nếu e te không biết đường mà muốn biết các món ăn ngon và ẻ, mua quần áo, đi chơi, thì alo cho mình nhá, hehe, chỉ dan nhiệt tình, chỉ lấy công là cafe thôi,:)

Bete

Nhân tiện cho hỏi luôn... phong tục trả tiền ở HN là gì thế?
1.Ai ăn nấy trả
2.Ai mời người đó trả
3.Chẳng cần biết ai mời, con trai trả

Phải tranh thủ hỏi kẻo... thất thố. Hí hí

XuanLam

1.Ai ăn nấy trả
2.Ai mời người đó trả

Không cần biết đi bao nhiêu người => Con gái trả!!!:)):)):)):)):))

Babyblue

ờ :Nếu đến nhà ai đó chơi...ăn thì nhớ mời người lớn -> bé nha chị.Ko cần mời em nhỏ hơn mình cũng đc...ko thì ngắn gọn 1 câu "Con(Cháu) mời cả nhà ăn cơm
ờ mà lớn rùi...thì ko bít nhưng theo em người bắc thì em thấy dù thế nào thì mời cũng phải.

binhminhmuon

hê hê cơ hội làm ăn đến "dồi" đây:
-Te ko có xe máy và ko biết đi xe? yên tâm đã có mình tình nguyện làm xe ôm,tuy không phải dân HN chính gốc nhưng cũng khá thuộc đường ^^ kiêm luôn chức hướng dẫn viên Hà "lội", còn về chiện công cán tính sau cũng đc?yên tâm người nhà mình nên tính rẻ mà b-)
-phong tục tập quán thì có gì phải lo đâu,người ngoài này hiền khô à,nếu lỡ có gì người ta...bắt đền là cùng.>:)
-Thường thì ngoài này đi ăn bất cứ đâu con trai trả tiền chủ quán ko nhận, phải con gái trả thì họ mới nhận :D

Azumy

hihi, Te mà nghe vụ trả tiền chắc sạt nghiệp. Học 4 năm nên để tui kể cho Te vài điểm nhé.
1. nta ko goị chén cơm mà là bát cơm, gọi là chén nước nhé te.
2 nta gọi là cốc nc chứ ko fải ly nc
3. ở sg mình gọi 2 loại mận, ở đây gọi là roi và mận.
4. nta ko gọi dây nịt mà là dây lưng,
5. hn đi tất ko giày, sg đi giày ko tất.
6.xe buuyt hn chỉ đứng, sg buýt dc ngồi.
7. Te nói giọng chuẩn nhé, 'đi về' chứ ko fải 'đi dề'. "cộng hòa" chứ ko fải "cộng quà". "xong rồi" chứ ko fải " xong gòi".
Tạm thời vậy, có gì bổ sung sau,hihi.

a3t

Ặc ặc, tôi thấy ở Sg hay Hn cũng thế cả thôi, các bác cứ nói giọng của mình, đâu cần phải lai tạp làm giề cho mất bản sắc. Giờ nói chung người ta đều hiểu hết tiếng địa phương, trừ một số từ đặc biệt như cái vá, cái môi.v.v.. thôi
Nói thật tôi cũng sống nhiều cả Hn và Sg, nhưng rất dị ứng với mấy bạn trẻ vừa vào Sg học mấy tháng đã nói giọng Nam, trong khi hầu hết người lớn vào từ thời giải phóng mà vẫn giọng Bắc đặc. Đó không phải là người ta không học được mà là bản sắc thôi, hòa nhập mà không hòa tan là thế

rangsut

Tháng 12 là phải mang mũ bảo hiểm rồi, có tông hy vọng chỉ gãy tay chưn thôi :p. Chúc bác may mắn :D

oanhngo

Bé Te có đi "lạc" thì kiu là cháu bị đi "Đậu Phụng" nhé! kakakakakkkn ;)) =)) =)) =))

kipkip

1.Ai ăn nấy trả
2.Ai mời người đó trả

Không cần biết đi bao nhiêu người => Con gái trả!!!:)):)):)):)):))

-Thường thì ngoài này đi ăn bất cứ đâu con trai trả tiền chủ quán ko nhận, phải con gái trả thì họ mới nhận :D
trùi ui ko bít có phải là chọc bete ko vậy mà tui thấy tụi tui đi toàn là con trai trả tiền ko à.Chỉ khi nào 2 người đi thì con gái mới trả thui à.Mà đó là đi ăn quà chứ còn những cái khác toàn con trai chịu.
@ Bete : Yên tâm,con trai Hà Nội galane lắm Bete à,có gì cứ dùng mĩ nhân kế là xong liền à >:)>:)

kipkip

1. nta ko goị chén cơm mà là bát cơm, gọi là chén nước nhé te.
2 nta gọi là cốc nc chứ ko fải ly nc
7. Te nói giọng chuẩn nhé, 'đi về' chứ ko fải 'đi dề'. "cộng hòa" chứ ko fải "cộng quà". "xong rồi" chứ ko fải " xong gòi".
Cái này mình gọi thế nào người ta cũng hiểu hết mà,cứ gọi như trong SG cũng đc,chả sao đâu mà nghe lại lạ lạ,người ta chém đẹp cho:)):))
4. nta ko gọi dây nịt mà là dây lưng
Cái này đúng là phải chú ý đó.Hồi mình vào SG nghe cái dây nịt mà cứ tưởng cái j à
5. hn đi tất ko giày, sg đi giày ko tất.
6.xe buuyt hn chỉ đứng, sg buýt dc ngồi.
Cái này mới hay à nha,quá đúng quá đúng.Sợ nhất cái chuyện đi xe buyt ở HN,bete mà bận phải đi giờ cao điểm thì ko có chỗ để chân nữa ý chứ đừng nói tới chỗ đứng nha
[/QUOTE]

Bete

Ài da. Mọi người làm ơn chỉ em bí kíp làm sao để em vẫn nói tiếng SG, nhưng khi tính tiền thì không bị cắt cổ í. ^^ Mấy vụ đi đứng em chả lo

Bete

^^. Vui mừng thông báo 1 tin.
Đáng lẽ tháng 12 em Te sẽ ra HN làm Marketing Manager cho 1 cty chuyên về văn phòng phẩm ngoài í. Nhưng tháng 11 thì em Te đã làm Marketing Manager cho 1 cty khác ở TP HCM mới mức lương & chế độ đãi ngộ hấp dẫn hơn ngoài HN òi. Vụ ra HN cày cuốc xem như Delay.

Nhưng thể nào cũng có lúc ra HN công tác. hị hị

Status
Không mở trả lời sau này.