• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ATOM LIFE - PDAVIET ROM 6.1 (Core 20273) by TranMinhMan

TranMinhMan

Super V.I.P
Anh Mẫn cho em hỏi,nếu em muốn đổi cái Themes khác mà không sử dụng cái Themes màu đen của anh.Em muốn cái thanh ở trên nó cũng bẹp xuống giống cái của anh làm.Thì em phải làm sao vậy?Cảm ơn anh.

Thay theme thì khá đơn giản, nhưng nếu bạn muốn taskbar trên xuống 2D như vậy thì cần có thêm registry. Bạn thử đặt tên file tsk là PV.tsk, rùi chép vào thư mục Device/Windows để đè theme gốc nhé.

TranMinhMan

Super V.I.P
Anh Mẫn ơi, bản room này cái phần Win Media Player khi hát các bài mp3 dài > 7' và Bit rate > 112Kbps thì bị lỗi buffer, phải đợi tới 5 giây sau mới hát tiếp dc, anh test lại giùm em nha. Nghe nhạc giật giật đuối quá.

Tình trạng này xảy ra trên phần lớn các dòng máy chứ ko riêng AL. Vì nếu bạn muốn freeRam nhiều để chạy nhiều ctr và loading các ctr nhanh thì chỉnh pagepool 6Mb là tối ưu nhất. Nếu ko thì bạn hãy chỉnh pagepool lên >=8Mb, lúc này freeRam sẽ tụt xuống, hoặc convert bài nhạc xuống 64Kbps bit rate nhé. Thật sự nếu bạn thích nghe nhạc nhiều thì nên cài ctr Pocket Music hoặc Core Player, hai ctr này chuyên nghiệp hơn có cả Equalizer lun!:D

Chỉnh sửa cuối:

TranMinhMan

Super V.I.P
...
Qua vụ này xin Bác Mẫn bổ xung vào hướng dẫn thêm 2 ý sau thì mọi người muốn UP yên tâm hơn.
- Chép file AL1.DIOvào 1 thẻ mini SD trắng ( chỉ có 1 file AL1.DIO )
- thời gian UP ROM chỉ khoảng 10 phút ( vì ROM này cho dòng ATOM LIFE nên sẽ thời giam UP sẽ giống nhau )

Nhưng qua đây xin được đưa ra ý kiến của riêng mình như sau:mọi thứ đều tuyệt vời hơn mong đợi nhưng còn một vài điều góp ý:
- Call history khó phân biệt giữa các cuộc gọi tới và cuộc goi nhỡ... vì màu đen của biểu tượng ( Bản ROM của Bác SonBlack thì coi rõ ràng hơn )
- Trong Text messageMSS không sử dụng được tinh năng Manager folder

Thanks .

Cảm ơn các ý kiến của bạn!=D>
- Mình hướng dẫn Up ROM là nên format thẻ nhớ rùi, còn file up ROM chỉ có duy nhất file AL1.DIO chứ còn file nào nữa đâu, bạn nên đọc kỹ!:-?
- Quá trình up ROM thật sự chỉ mất khoảng 2 phút, tính lun quá trình config.;;)
- Đã fix Call history bạn chờ xem ở phiên bản 20275 nhé.:D
- Manager folder => ý bạn là chọn option folder trong Menu hả, nó nhảy bình thường mà!?:-/
Thân!:D

TranMinhMan

Super V.I.P
I think this ROM has problem connecting to ActiveSync using bluetooth. I tried every possible configuration and I still couldn't connect to ActiveSync via bluetooth. Anyone has this problem?

Thanks

I dumped the Original ROM WM6.0 of seeO2 and MWG to take the modules plugin to Core 20275 and test. But up to now this broblem is still error. Do you know the modules make this error?:-/:D

metalica

Chào Mẫn,
Mình thực sự thích dao diện dial 2G phong cách Diamond trong những phiên bản room truoc của Mẫn. Trong Rom 20273 không build cái này, hy vọng trong R20275 sẽ có (mấy lần trước M vẫn làm 02 bản, có bản 3G cho mem nước ngoài mà)
Hôm nay ghé và xem R20275 M build tới đâu mới biết cũng không có dao diện dial 2G như trước :(:)(:)(( Không dám iu cầu M nữa (làm dâu trăm họ mừ :D:D:D khó lắm thay) chỉ nhờ M coi xem mình có thể tải phiên bản dial này ở đâu để tự cài vào máy nhé :(:(:(
Tks bạn nhiều!

T2M: Uki mình sẽ đưa thêm bản 2G trong Core 20275, vì ko biết các bạn có thích ko nên sợ đưa lên nhiều nó rườm rà thui! Vì dialpad này là mình mod lại nên ko có bên ngoài chỉ lưu hành nội bộ thui, và vì là OEM nên chỉ nhúng vào ROM chứ ko có file cab.:p

Last edited by a moderator:

metalica

Mẫn... muôn năm...=))=))=))
hóa ra cái dialpad đó là do bạn mod... tay nghề của M pro wa...:D:D:D
Tks nhiu nhiu...:)):)):))

bigtoe

Bác Mẫn ơi tôi đã up bản Rom 20273 của bác 1 tuần rồi nói chung chạy rất ổn. Nhưng có một vấn đề là cứ kết nối wifi được một lúc lại bị treo máy phải HR mới được. Có ai gặp tình trạng như tôi ko và cách khắc phục thế nào xin bác chỉ giáo? Cám ơn bác nhiều và chúc bác sớm up bản 20275 lên cho mọi người vọc thử!

T2M: bạn hãy kiếm một nơi wifi khác và test lại nhé. Vì chất lượng sóng wifi cũng quyết định vấn đề này. Khi đang loading mà wifi chập chờn => data ko transfer được.

Last edited by a moderator:

HuynhThanh

Mẫn hướng dẫn thế nào thì làm y choang vậy! Đừng nên làm khác, hậu quả khó mà kham nổi :D Chúc vui!

Ah,mình đã thử trên thẻ 2gb rồi (vì ko có thẻ nhỏ nen liều ấy mà) vẫn up dc bình thường, nhưng điều kiện là thẻ phải có khả năng hỗ trợ dc Readyboot của Vista. Vì vậy ai có thẻ nhớ lớn thì cứ vô tư hen.

HuynhThanh

Mẫn hướng dẫn thế nào thì làm y choang vậy! Đừng nên làm khác, hậu quả khó mà kham nổi :D Chúc vui!

Tình trạng này xảy ra trên phần lớn các dòng máy chứ ko riêng AL. Vì nếu bạn muốn freeRam nhiều để chạy nhiều ctr và loading các ctr nhanh thì chỉnh pagepool 6Mb là tối ưu nhất. Nếu ko thì bạn hãy chỉnh pagepool lên >=8Mb, lúc này freeRam sẽ tụt xuống, hoặc convert bài nhạc xuống 64Kbps bit rate nhé. Thật sự nếu bạn thích nghe nhạc nhiều thì nên cài ctr Pocket Music hoặc Core Player, hai ctr này chuyên nghiệp hơn có cả Equalizer lun!:D

Hông phải vậy đâu bác Mẫn ới, máy mình năm ngoái bị hardware nên đem qua WMG bên Sing bảo hành và dc up bản 6.0 18...
Mình xài thì ko bị tình trạng này,nhưng khi úp bản 73 thì bị đuối :((

TranMinhMan

Super V.I.P
Ah,mình đã thử trên thẻ 2gb rồi (vì ko có thẻ nhỏ nen liều ấy mà) vẫn up dc bình thường, nhưng điều kiện là thẻ phải có khả năng hỗ trợ dc Readyboot của Vista. Vì vậy ai có thẻ nhớ lớn thì cứ vô tư hen.

Vấn đề này trước đây mình đã có giải thích rùi, những thông tin hướng dẫn Up ROM chỉ là khuyến cáo thui. Nếu làm theo thì xác suất thành công sẽ cao và an toàn hơn. Bạn biết có bao nhiêu mem PM cho mình về việc vì sơ suất 1 chút mà biến con Atom Life yêu quý thành cục chặn giấy rùi ko!? (Mình ko muốn vì up ROM của mình mà các bạn có cục chặn giấy chút nào):-??.
Còn vấn đề tại sao mình khuyến cáo thẻ nên <2Gb là vì có rất nhiều người cứ thắc mắc vì sao up ROM vào Bootloader ko detect được thẻ. Thường thì có 2 nguyên nhân:
- Do chất lượng thẻ nhớ.(mình nói là chất lượng nhé, chứ ko nói thẻ xịn hay dzởm, mắc hay rẻ)
- Do thẻ 2Gb có dung lượng khá lớn nên khi format cấu trúc cluster sẽ lớn hơn và Bootloader khó detect hơn thui.
Bình thường AL cũng chỉ hỗ trợ tối đa thẻ 4Gb thui.
Bạn dùng thẻ 2Gb up nếu bình thường thì tốt rùi.(và cũng có nhiều mem up thẻ 2Gb như bạn thành công rùi, ko có gì là lạ cả!?)
Chúc vui!:D

Chỉnh sửa cuối:

bigtoe

Bác Mẫn ơi tôi đã up bản Rom 20273 của bác 1 tuần rồi nói chung chạy rất ổn. Nhưng có một vấn đề là cứ kết nối wifi được một lúc lại bị treo máy phải HR mới được. Có ai gặp tình trạng như tôi ko và cách khắc phục thế nào xin bác chỉ giáo? Cám ơn bác nhiều và chúc bác sớm up bản 20275 lên cho mọi người vọc thử!

T2M: bạn hãy kiếm một nơi wifi khác và test lại nhé. Vì chất lượng sóng wifi cũng quyết định vấn đề này. Khi đang loading mà wifi chập chờn => data ko transfer được.

Cám ơn bạn! Wifi ở nhà tôi laptop vẫn vào net đc bình thường nhưng Atom life thì vào hay bị treo. Còn ở cơ quan thì cả laptop và Atom life đều vào net đc :O:-?

blackdoor

Manager
Tôi rất ấn tượng với thời gian dùng pin của bản này (tắt màn hình để qua đêm chỉ hao 5%), thế là quá tốt. Tuy nhiên hay bị treo, đặc biệt khi cài Zing magic Chinese chess vào sau đó Start->Programs->Games thì máy đơ cứng, phải SR. Sau khi boot lên nếu vào lại như trên thì hiện tượng lại lặp lại như cũ.

khanhham

CÁC bác ơi cho em hỏi làm thế nào khi nghe nhạc minh tắt màn hình di mà em vẫn nghe được nhạc bác nào chỉ giúp em với em cám ơn nhiều

duylong187

CÁC bác ơi cho em hỏi làm thế nào khi nghe nhạc minh tắt màn hình di mà em vẫn nghe được nhạc bác nào chỉ giúp em với em cám ơn nhiều

Bạn vào WMP và mở file nhạc để nghe, sau đó nhấn vào nút tròn ở giữa cụm phím bốn chiều (nôm na như phím joystic vậy) thì màn hình sẽ tắt mà máy vẫn nghe nhạc bình thường. Chúc vui.

bocapdo11

Posted via Mobile Device
Các bác ơi Sao bản rom này lai ko nhận sim viettel nhỉ.Có bác nào biết li do giải thích dùm Em với, liệu có cách khắc phục bằng rom khác không hay dòng life này nó thế.

TranMinhMan

Super V.I.P
Posted via Mobile Device
Các bác ơi Sao bản rom này lai ko nhận sim viettel nhỉ.Có bác nào biết li do giải thích dùm Em với, liệu có cách khắc phục bằng rom khác không hay dòng life này nó thế.

Sao lại ko nhận Sim Viettel hả bạn!? (Hình mình chụp lại ở trên mình cũng đang dùng Viettel đó). Bạn nên thử lại với Sim khác, hoặc đổi Sim mới (nhưng vẫn giữ số cũ).

bocapdo11

Posted via Mobile Device
vâng cám ơn bác Mẫn , số là Em up bản rom này từ ngày bác mới cho ra lò,sau đó có up các bản khác nhưng ko ưng nên lại quay về bản này,từ trước đến giờ Em toàn dùng mạng mobile nhưng nay chuyển qua vietel thì không nhận đc sim, lắp sim mobile hay vina thì ok ngay.... Em có H RS nhưng vẫn ko đc,nghi là do rom nên mới hoỉ, như bác nói thì chắc ko phải tại rom rùi.

0985304186

các bác cho e hỏi,khi up rom mới liệu có làm thay đổi âm thanh của loa ngoài ko nhỉ,muốn thay đổi loa ngoài thì vầo đâu ạ.con atom life của em loa ngoai hoi rè các bác ạ.nghe nhạc mất cả hay.thaks các bác nhiều j.

vutuanson82

tại sao em làm như hướng dẫn
format thẻ
copy file AL1.DIO
ấn nút tắt nguồn rồi chọc reset rùi thả reset xong mới đến nguồn
thế mà nó chỉ HR thôi thì fair chứ ko uprom
các bác chỉ cho em fai làm tnao với
thanks!

TranMinhMan

Super V.I.P
tại sao em làm như hướng dẫn
format thẻ