• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Atom Life up ROM xong treo ở màn hình logo?

dolthanhdol1

Em up rom qua thẻ nhớ từ rom 6.1 về 5.0 của seeo2 thì thấy chạy % rất nhanh.sau đó khi bật máy lên thì thấy treo ở màn hình logo không thấy chạy tiếp.em up tiếp tất cả các rom thì đều bị hiện tượng này.đèn led không thấy nháy.cho em hỏi đó là hiện tượng gì.máy em có bị sao không.

spritetth

bạn muốn up rom gốc qua thẻ nhớ thì phải cắt đi 12byte đầu tiên trong file Flash.dio rồi đổi tên thành AL1.dio thì mới có thể up đc qua thẻ nhớ
trường hợp của bạn có lẽ file ROM đã bị lỗi, bạn thử up lại 1 bản khác xem thế nào
và nhớ là sau khi up rom xong phải HR máy ngay lần đầu tiên khởi động nhé

dai_atomlife

Em up rom qua thẻ nhớ từ rom 6.1 về 5.0 của seeo2 thì thấy chạy % rất nhanh.sau đó khi bật máy lên thì thấy treo ở màn hình logo không thấy chạy tiếp.em up tiếp tất cả các rom thì đều bị hiện tượng này.đèn led không thấy nháy.cho em hỏi đó là hiện tượng gì.máy em có bị sao không.

bạn muốn up toàn bộ rom gốc của seeO2 thì up qua laptop,nếu muốn up qua thẻ thì bung rom ra, và dùng phần mềm cắt 12bit đầu đi và up.
trương hợp của bạn máy như vậy là vẫn tốt và may mắn không sao:D

QuangThang89

Theo hiểu biết của mình thì việc up rom qua thẻ nhớ cho AL thì chỉ up được từ WM6 trở lên thôi, còn WM5 thì hiện tại mình chưa thấy ai viết cả, trường hợp máy của bạn như vậy là vẫn ko sao đâu, thử down file rom ship WM6 về cắt 12bytes đầu của file Flash.dio rồi bỏ vào thẻ up lại thôi, chúc thành công :)

dolthanhdol1

em đã làm như cách của 1 bạn trong diễn đàn.cho file flash.dio vào trong foder convert và convert rồi.nhưng không được.chắc convert bị lỗi.dù sao cũng cám ơn các bạn đã tham gia.

QuangThang89

em đã làm như cách của 1 bạn trong diễn đàn.cho file flash.dio vào trong foder convert và convert rồi.nhưng không được.chắc convert bị lỗi.dù sao cũng cám ơn các bạn đã tham gia.

Convert gì ở đây nữa vậy bạn :-?, chỉ mở file đó ra bằng trình duyệt và cắt đi 12bytes đầu thôi chứ làm gì có convert gì ở đây vậy :-?

baokhi

bạn down bản rom khác rồi up qua thẻ nhớ là ok. có thể là cái flash.dio của bạn bị lỗi thôi

BraDo

Cái này có lẽ do bạn chưa cài NetCF cho Windows. Trc đây mình vẫn dùng phương pháp này khi up ROM từ thẻ nhớ ko vấn đề gì.

Convert gì ở đây nữa vậy bạn :-?, chỉ mở file đó ra bằng trình duyệt và cắt đi 12bytes đầu thôi chứ làm gì có convert gì ở đây vậy :-?

Cắt 12 byte đầu phải dùng đến PM FlexHex, nên nếu cắt nhầm thì có thể bị treo ở màn hình khởi động. Có lẽ bạn ấy làm theo cách bên này do mình hướng dẫn đó...http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=35450.

BraDo

bạn down bản rom khác rồi up qua thẻ nhớ là ok. có thể là cái flash.dio của bạn bị lỗi thôi
Thường là các bản ROM AL cook đã đc cắt 12byte & đổi tên thành AL1.dio rồi để up qua thẻ nhớ. Nếu tiếp tục cắt thêm 12byte nữa thì nguy:p

baokhi

Thường là các bản ROM AL cook đã đc cắt 12byte & đổi tên thành AL1.dio rồi để up qua thẻ nhớ. Nếu tiếp tục cắt thêm 12byte nữa thì nguy:p

:)) ý mình là bạn down 1 bản khác , ví dụ bản WM 6.1 của anh tranminhman chẳng hạn, flash qua thẻ nhớ là ok ngay. =D>

shandy_N81

Cứu giúp con o2 atom life

Con o2 atom life của em đang up rom lên nửa chừng thì máy báo mất kết nối.Em đã thử ở nhiều máy nhưng vẫn không được.Vậy xin nhờ anh em nào ở Tp HCM có thể cứu giúp được không.Giờ thì máy bật lên chỉ báo DSUU MODE thôi.Đọc trên các diễn đàn thì mọi người bảo phải boot gì đó nhưng em mới sài nên chưa có kinh nghiệm.Vậy nhờ các bác giúp đở diùm nhé.EM ở TP

TranMinhMan

Super V.I.P
Con o2 atom life của em đang up rom lên nửa chừng thì máy báo mất kết nối.Em đã thử ở nhiều máy nhưng vẫn không được.Vậy xin nhờ anh em nào ở Tp HCM có thể cứu giúp được không.Giờ thì máy bật lên chỉ báo DSUU MODE thôi.Đọc trên các diễn đàn thì mọi người bảo phải boot gì đó nhưng em mới sài nên chưa có kinh nghiệm.Vậy nhờ các bác giúp đở diùm nhé.EM ở TP

Có lẽ bạn up Rom cho AL qua USB đúng ko!?:-?
Máy bạn còn đưa về Bootloader được ko!? Nếu còn được thì hãy up lại ROM từ thẻ nhớ vì lúc này có lẽ máy bạn bị CONNECTION ERROR:
- Download 1 bản Rom up từ thẻ nhớ, lưu ý đó chỉ là 1 file AL1.DIO
- Format thẻ và chép duy nhất file này vào thư mục gốc của thẻ.
- Đưa về Bootloader (Nhấn Record + chọc Reset, buông Reset trước).
- Nếu máy hiện ***MiniSD Detected*** và bắt đầu nhảy % thì xem như bạn may mắn.
Còn ko thì bạn hãy tháo pin ra để khoảng vài giờ rùi gắn vào lại và cố gắng đưa về lại được Bootloader và tiến hành các bước trên.
Nếu vẫn ko được thì lúc này có lẽ là phiền nhất khả năng máy bạn bị chết Bootloader hoặc bị brick là rấ́t cao.:|
Chúc may mắn!:D

Chỉnh sửa cuối:

tainhachay

Active Member
em tình cờ tìm đc bài nay trên ledmobile muốn chia sẻ cùng anh em

Chắc hẳn việc nâng cấp Rom từ trước tới nay đối với người dùng vẫn luôn là cơn ác mộng. Nâng cấp được thì tốt, nhưng nhỡ đang nâng cấp mà....lại rút ra hoặc mất điện thì sao ?
Không vấn đề nếu đó là chiếc O2. Các bước để phục hồi rất đơn giản.
Nếu tiến trình nâng cấp Rom đang được thực hiện mà bạn rút ra, thì máy sẽ bị mất Rom, tuy nhiên phần điện thoại của máy thì không vấn đề mà chỉ hỏng phần máy tính thôi. Nếu bạn bật màn hình trở lại và thấy treo ở giai đoạn đang nâng cấp, hãy làm như sau :
1/ Tìm ngay 2 cái Card SD, 1 cái càng bé càng tốt, 1 cái thì >=64Mb là tốt nhất.
2/ Tải các chương trình Xdarit, Wallaby Patch image từ site www.xda-developers.com về.
3/ Tìm 1 SD card Reader (lưu ý là không phải cái đầu đọc SD nào cũng dùng được với ct XDArit - ko hiểu tại sao nữa)
4/ Format 2 cái SD để nó trống hoàn toàn.
5/ Cook 1 cái Rom cho máy O2 (mình đã hướng dẫn trong bài nâng cấp Rom cho O2) nhớ là phải để ở dạng nb1 chứ không phải dạng tự chạy Exe.
6/ Kiểm tra Bootloader của máy O2 : giữ nút Power cũng lúc ấn Soft Reset, bạn sẽ thấy bootloader hiện ra, đọc xem nó thuộc version nào trong các version : 5.15,5.17,6.22,6.24;
Nếu là 5.15 và 5.17 thì tuyệt vì ct XDArit support 2 version này. trường hợp là Version cao hơn thì bạn có thể dừng các bước và cầm đến chỗ mình
Nếu là 5.15 thì thực hiện bước 7.
7/ Đưa card 64Mb, chạy chương trình XDA Rit, chọn Write to card, header là 1Kb (before 5.17) chọn Rom mà bạn tạo ra hoặc download trên site (đuôi .nb1)
Ấn ghi và chờ, nó sẽ ghi Rom vào Card.
8/ Sau khi ghi xong, đút card vào máy O2, vào bootloader bằng cách giữ Power và SReset như ban nãy. Bấm nút trên trái của O2, chọn Restore from SD và chờ.
Sau khi xong, bạn soft reset máy và chiếc O2 sẽ trở về với bạn
Nếu Boot là 5.17, bạn hãy thực bước 9 thay vì bước 7.
9/ Đưa card SD nhỏ vào,8, 16 hoặc 32 gì tùy bạn. Chạy XDA Rit, chọn ghi vào card, chọn Diagnostic và chọn file bootloader patch có đuôi nb0 (có thể download tại XDA-DEVELOPER) Header chọn loại 3.5kb và ấn ghi. sau đó lại ghi Rom vào card 64Mb giống như bước 7.
10/ Đưa card dung lượng nhỏ vào máy, vào bootloader = cách ấn Power+Softreset.
Máy sẽ tự động nhảy sang 1 cửa sổ Menu đặc biệt (chạy trên cái card nhỏ bạn vừa tạo ra) Rút card nhỏ , thay card Rom Image vào và restore như trên. Tiếp tục chờ đến khi xong thì softreset. Máy sẽ hoạt động trở lại

hoa110389

các Bác cho em hỏi tý, em up rom 6.5 (qua thẻ nhớ) trên diễn đàn mình xong, khi khởi động nó dừng ở màn hình logo O2, máy vẫn hoạt động bình thường, có sóng, và gọi tới được. làm ơn chỉ cho mính nguyên nhân và cách khắc phục nhé.

QuangThang89

các Bác cho em hỏi tý, em up rom 6.5 (qua thẻ nhớ) trên diễn đàn mình xong, khi khởi động nó dừng ở màn hình logo O2, máy vẫn hoạt động bình thường, có sóng, và gọi tới được. làm ơn chỉ cho mính nguyên nhân và cách khắc phục nhé.

Rom Wm6.5 trên 4rum mình là của các cooker bên xda, từ trước đến giờ mọi người up chưa bao giờ bị lỗi như bạn, bạn kiểm tra lại thẻ và format thẻ lại thử xem sao nhé

TranMinhMan

Super V.I.P
em tình cờ tìm đc bài nay trên ledmobile muốn chia sẻ cùng anh em

Chắc hẳn việc nâng cấp Rom từ trước tới nay đối với người dùng vẫn luôn là cơn ác mộng. Nâng cấp được thì tốt, nhưng nhỡ đang nâng cấp mà....lại rút ra hoặc mất điện thì sao ?
Không vấn đề nếu đó là chiếc O2. Các bước để phục hồi rất đơn giản.
Nếu tiến trình nâng cấp Rom đang được thực hiện mà bạn rút ra, thì máy sẽ bị mất Rom, tuy nhiên phần điện thoại của máy thì không vấn đề mà chỉ hỏng phần máy tính thôi. Nếu bạn bật màn hình trở lại và thấy treo ở giai đoạn đang nâng cấp, hãy làm như sau :
1/ Tìm ngay 2 cái Card SD, 1 cái càng bé càng tốt, 1 cái thì >=64Mb là tốt nhất.
2/ Tải các chương trình Xdarit, Wallaby Patch image từ site www.xda-developers.com về.
3/ Tìm 1 SD card Reader (lưu ý là không phải cái đầu đọc SD nào cũng dùng được với ct XDArit - ko hiểu tại sao nữa)
4/ Format 2 cái SD để nó trống hoàn toàn.
5/ Cook 1 cái Rom cho máy O2 (mình đã hướng dẫn trong bài nâng cấp Rom cho O2) nhớ là phải để ở dạng nb1 chứ không phải dạng tự chạy Exe.
6/ Kiểm tra Bootloader của máy O2 : giữ nút Power cũng lúc ấn Soft Reset, bạn sẽ thấy bootloader hiện ra, đọc xem nó thuộc version nào trong các version : 5.15,5.17,6.22,6.24;
Nếu là 5.15 và 5.17 thì tuyệt vì ct XDArit support 2 version này. trường hợp là Version cao hơn thì bạn có thể dừng các bước và cầm đến chỗ mình
Nếu là 5.15 thì thực hiện bước 7.
7/ Đưa card 64Mb, chạy chương trình XDA Rit, chọn Write to card, header là 1Kb (before 5.17) chọn Rom mà bạn tạo ra hoặc download trên site (đuôi .nb1)
Ấn ghi và chờ, nó sẽ ghi Rom vào Card.
8/ Sau khi ghi xong, đút card vào máy O2, vào bootloader bằng cách giữ Power và SReset như ban nãy. Bấm nút trên trái của O2, chọn Restore from SD và chờ.
Sau khi xong, bạn soft reset máy và chiếc O2 sẽ trở về với bạn
Nếu Boot là 5.17, bạn hãy thực bước 9 thay vì bước 7.
9/ Đưa card SD nhỏ vào,8, 16 hoặc 32 gì tùy bạn. Chạy XDA Rit, chọn ghi vào card, chọn Diagnostic và chọn file bootloader patch có đuôi nb0 (có thể download tại XDA-DEVELOPER) Header chọn loại 3.5kb và ấn ghi. sau đó lại ghi Rom vào card 64Mb giống như bước 7.
10/ Đưa card dung lượng nhỏ vào máy, vào bootloader = cách ấn Power+Softreset.
Máy sẽ tự động nhảy sang 1 cửa sổ Menu đặc biệt (chạy trên cái card nhỏ bạn vừa tạo ra) Rút card nhỏ , thay card Rom Image vào và restore như trên. Tiếp tục chờ đến khi xong thì softreset. Máy sẽ hoạt động trở lại

"Lộn chuồng" rùi bạn, cái này dành cho Atom và Atom Exec, với đuôi file Rom là nb1, còn Atom Life la dio.
Tuy nhiên, phương này chỉ áp dụng cho máy vẫn còn bootloader nguyen vẹn, nếu như vậy thì cứ đóng cable vào lại bootloader và up tiếp hoặc up lại từ thẻ còn nhanh hơn. Cái đau đầu nhất của người up Rom là bị mất kết nối hay bị cúp điện khi đang ghi bootloader thui!

Posted via Mobile Device

Chỉnh sửa cuối: