• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

BẠN CẦN GÌ!?

Status
Không mở trả lời sau này.

Kojiro

Super V.I.P
Sinh nhật PV lần 3 qua được 1 tháng rồi, chuẩn bị qua năm mới 2010 rồi. Với sự cố gắng vượt bậc của mọi người từ Điều hành viên cho đến các thành viên (thành phần quan trọng nhất) Khu vực Symbian của PV vẫn đang phát triển với nhiều thành tựu.

Để phục vụ các bạn tốt hơn cũng như hoàn thiện Khu vực Sym để ngày càng đáp ứng tốt hơn sự phát triển của Sym, hôm nay KJR xin phép xin ý kiến của các bạn, các bạn có thể trả lời các câu hỏi bên dưới và trình bày thêm ý kiến của các bạn về:

- Bạn đang cần gì?

- Chúng tôi đã làm được gì cho các bạn?

- Trong công tác Điều hành, chúng tôi có gì sai sót?

- Để tốt hơn, chúng tôi cần phải làm gì?

- ...

Các ý kiến của các bạn có thể bao trùm mọi vấn đề chứ ko gói gọn trong Khu vực Phần mềm ứng dụng, có thể làm sao để phát triển khu vực theme, game...

Chúng tôi hi vọng sẽ nhận được nhiều ý kiến của các bạn với sự trân trọng và lắng nghe hết mình. Dù xấu dù tốt cũng mong được sự chia sẻ của các bạn.

Chủ đề này sẽ có thời gian đến hết ngày 31/12/2009. Sau ngày này, chúng tôi sẽ họp bàn và rút kinh nghiệm.

Thay mặt BĐH Khu vực Symbian
Kojiro

Chỉnh sửa cuối:

Kojiro

Super V.I.P
Khu vực UIQ có vẻ ko cần gì hen? Chỉ vậy mà phát triển thôi?
UIQ dạo gần đây đã từ từ giảm tốc độ phát triển vì có lẽ Hệ điều hành này đã bị dừng phát triển, tuy nhiên vì 1 PV vững mạnh, anh em Điều hành viên cũng mong mỏi nhận được các ý kiến của các bạn để hoàn thện hơn.

Hãy post bài thay cho nhấn Thanks nhé :D

swedenboy

Mình rất tiếc vì UIQ đã bị ngừng, vì mình thấy có 1 số phần mềm rất hay nhưng lại chỉ phát triển cho dòng S60 hoặc S90, thấy rất ức chế nên đang định không sử dụng SE P1i nữa nè, điển hình là cái vụ threadsms / Free i-sms, huhuh ức chế quá ...

NokuaN70

Well-Known Member
Chỉ mong BQT vẫn duy trì đất sống cho UIQ, vì số lượng người sử dụng UIQ vẫn còn. Tuy hiện nay đang tập tễnh xài WM, nhưng vẫn giữ lại và sinh hoạt trong box UIQ, tiếc là một số thành viên cũ của UIQ đã ít đi nhiều.

Posted via Mobile Device

alphabet

Mới tham gia nhưng mình thấy box UIQ vẫn nhộn nhịp đấy chứ :D
Mình đã đặt nhiều câu hỏi và đã đc giải đáp khá tận tình ! Các bài hướng dẫn đều khá chi tiết nên việc làm quen với UIQ cũng nhanh chóng.Cám ơn mọi ng !
Theo mình thấy thì Symbian UIQ là 1 HĐH khá khó dùng vì việc mod,thay đổi icon ... đụng đến ổ hệ thống , thg phải cóp thủ công - dễ die,trong khi OS # chỉ cài theme và apply là thay đổi toàn bộ luôn...Up FW ol rất bất tiện trong khi các đt dùng HĐH # có thể up offline dễ dàng .
Trc khi sang UIQ mình đã dùng BB.Trong những ngày đầu dùng P1i mình có so sánh nó với BB và có "phàn nàn" 1 vài thứ rất tiện dụng mà UIQ ko có như Auto On/Off , Autotext . Nếu có thể mong các "chuyên gia" cũng xây dựng các soft có chức năng như vậy cho UIQ .
Mình muốn đề đạt 1 vài nhu cầu cá nhân nhưng chắc chắn cũng sẽ có mem mong muốn tương tự :D
- Gõ tiếng việt có dấu là 1 vấn đề khá quan trọng . Mặc dù đã có phần mềm của Đoàn Anh Tài gõ tốt nhưng nó vẫn còn 1 số nhược đ và chưa tỏ ra "pro" :D Mình đã góp ý nhưng hình như tg đã "buông" nên ko thấy tham gia thread đó nữa ?
Thực tế là mình rất hài lòng với cơ chế bỏ dấu dùng Autotext của BB vì nó bỏ dấu khá giống với cách gõ Telex thông thg , ngoài ra nó hoạt động ngầm - ko để icon chiếm chỗ trên màn hình và có thể bật tắt dễ dàng => rất tuyệt vời .
Vẫn biết là mỗi HĐH có ưu nhược đ riêng và chưa chắc có thể "bắt chc" nhau , nhưng mình vẫn hi vọng trong tương lai sẽ có những giải pháp tốt hơn cho vấn đề bộ gõ tiếng việt trên UIQ ...
- 1 điều khó chịu nữa là Java Permission . Đã có soft lo vụ này nhưng nó vẫn vô dụng với 1 số ( VD rõ ràng là shMessenger , 1 soft chat khá thông dụng ) . Mong rằng nó cũng sớm đc giải quyết .
- Các cửa hàng sửa chữa dt nhiều vô kể nhưng ko phải ai cũng làm ăn tử tế . Các mem có kinh nghiệm có thể chia sẻ 1 vài địa chỉ uy tín ở các TP lớn ko ? Có 1 thread về vấn đề này rồi nhưng rối qá .
- Từ điển tiếng việt cho UIQ phổ biến là A-V , V-A với giao diện theo ý kiến cá nhân là hơi xấu và khó nhìn .Muốn tra từ điển tiếng # - đb là tiếng Pháp , 1 ngôn ngữ cũng rất phổ biến ở VN , thì phải dùng từ điển trên Mobipocket (muốn mở phải qa mấy bước lận...), hoặc dùng soft java (rất chậm) .Hình như còn từ điển j đó nhưng theo mình nhớ thì việc cài đặt hơi phức tạp . Mong muốn của mình là có 1 từ điển dễ cài,dùng và hỗ trợ nhiều thứ tiếng . Sorry lại ca ngợi BB,nhưng BBDict của nó thì qá ổn :|

Chỉnh sửa cuối:

decon

Tuy UIQ đã hết thời hoàn kim cũng như là đã hoàn thành sứ mênh của nó, nhưng mình vẫn hay ghé thăm hàng ngày và vẫn để lại con P990i làm kĩ niệm. Hi vọng BQT không close box này để anh em có nơi để giao lưu.

Noe

Cho dù UIQ có "chết" đi chăng nửa chúng ta cũng nễn giữ nó lại như một kho tài liệu nói chung. Biết đâu một lúc nào đó lại cần dùng đến. Phải chi UIQ vẫn có một chổ đứng cùng với các OS khác nhỉ. Chắc hẳn số lượng người dùng UIQ sẽ không giảm dù có các đại gia khác đi nửa.
Dù gì UIQ ngừng nhưng vẫn có rất nhiều người trung thành với UIQ. Chúc box luôn duy trì và hoạt động sôi nổi.

quochai_012

mình là thành viên trung thành của uiq. dạo gần đây mình thấy bên s6 v3 có rất hiều ứng dụng hay nhưng uiq không có các bác có thể sữa đổi những ứng dụng này cho uiq hay không????mình nghĩ chác không khó lám, các bác cố gắng nha.
một vấn đề nữa là hiện nay viettel đã cung cấp mạng 3G. một trong những tình năng hay nhất la coi tivi nhưng đòi hỏi máy phải có Reuoneplayer nhưng rất tiếc các máy uiq 3 như p990, p1 không có.các bác có thể viết giúp anh em uiq chưong7 trình hỗ trợ xcoi ti vi 3G đưoc75 không.
cuối cùng chúc các bác sức khỏe và thành công

zerolenovo

em thì muốn có một therad độ các dòng máy uiq đặc biết là p990i. nếu dc jay thì hay wa

Son_Nguyen

Mình cũng như anh NokuaN70, chỉ mong các MOD vẫn luôn duy trì 1 góc riêng dành cho UIQ vì mình đã xài HĐH này khá lâu & thấy nó cũng dễ dùng. Chỉ chắc chắn 1 điều là sẽ ko bao giờ bán con P1i đang xài, dùng cho đến khi nào hỏng thì thôi.:D. Bây giờ xu thế đanh thịnh là ANDROID & iPhone. WM kém hấp dẫn hơn trước nhiều rồi nhưng nếu có đk thì sẽ xài thử sau.:)).
1 mem trung thành của UIQ3.

NokuaN70

Well-Known Member
Mình có một đề nghị nho nhỏ như thế này: BQT có thể bỏ quy định post 5 bài mới dc download kg? Chính vì những quy định như vậy mà trong box Game UIQ có những mem spam cho đủ số, nhìn là biết ngay. Hay gặp nhất là câu: Game hay quá, thanks bác. Đã chắc gì đã down dc đâu mà biết game hay hay không, rất buồn cười và lẫn chút khó chịu :). Mong BQT nên xem xét lại vấn đề này. Đóng góp hay không là do tự ý thức của mỗi người, không nên ép buộc như thế này, không những chẳng dc gì mà còn thêm việc cho các Mod khu vực( xóa bài, gộp bài), rồi từ đó lại nảy sinh ra nhiều vấn đề khác nữa. Vài lời tâm sự.
Posted via Mobile Device

Nguyen_Minh

Mình có một đề nghị nho nhỏ như thế này: BQT có thể bỏ quy định post 5 bài mới dc download kg? Chính vì những quy định như vậy mà trong box Game UIQ có những mem spam cho đủ số, nhìn là biết ngay. Hay gặp nhất là câu: Game hay quá, thanks bác. Đã chắc gì đã down dc đâu mà biết game hay hay không, rất buồn cười và lẫn chút khó chịu :). Mong BQT nên xem xét lại vấn đề này. Đóng góp hay không là do tự ý thức của mỗi người, không nên ép buộc như thế này, không những chẳng dc gì mà còn thêm việc cho các Mod khu vực( xóa bài, gộp bài), rồi từ đó lại nảy sinh ra nhiều vấn đề khác nữa. Vài lời tâm sự.
Posted via Mobile Device

Quả thực là khi thấy các newmem spam thấy khó chịu thật. Nhưng e thấy nếu bỏ cái luật đó đi thì PV sẽ có cả đống nick "rác". Vậy hay bh thay luật viết 5 bài thành đc thank. Có người thank trên 4rum mình hơi ít nên thay vì 5 lần thì chỉ thank 2-3 lần thôi. E ngĩ vậy, mong BQT xem xét

Posted via Mobile Device

dengrumingzi

Có bạn than phiền về pm gõ tiếng V ở trang 1.
Thực ra, PM gõ tiếng V của Đoananhtai mình dùng hơn 1 năm nay thấy rất tiện và chưa phát hiện lỗi nào. Việc ẩn hiện icon của bộ gõ này cũng có. Chắc bạn không đọc kỹ hướng dẫn sử dụng nên không biết.

UIQ là một hệ điều hành chậm chạp nên bị ngừng phát triển là đúng. May là điện thoại mang thương hiệu SE còn có Camera và Music khá tốt nếu không thì mình cũng cho em P990i đi từ lâu rồi.

alphabet

Oh,đúng là chưa đọc hướng dẫn thật :D Tuy thế khi dùng với shmessenger,lúc chuyển tab sẽ bị nhảy cóc,nếu tắt chế độ tiếng việt đi thì lại ko sao...Gõ tiếng việt trong đó,những từ trong đó có chữ 2 thành phần như ê,ơ,đ v.v gõ kiểu j cũng lỗi.
Ko thấy ai kêu cái này chắc tại mọi ng hay chat ko dấu.

Mình còn có 1 kiến nghị tới các cao thủ nữa là các mod nếu có thể thì làm file sis cho dễ cài đặt.Mod icon và 1 số mod phải chép đè lên file hệ thống thì file sis ko hiệu qả lắm,do có những file nó ko chép đè đc mặc dù đã bật Capswitch . Nhưng những cái cóp mới toàn bộ thì nếu làm file sis sẽ tiết kiệm đc tg,vì nếu cóp thủ công,khi vào các thư mục lớn trong ổ hệ thống luôn phải chờ nó đọc file.
Hiều vậy có đúng ko ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

tommynguyen1961

Có bạn than phiền về pm gõ tiếng V ở trang 1.
Thực ra, PM gõ tiếng V của Đoananhtai mình dùng hơn 1 năm nay thấy rất tiện và chưa phát hiện lỗi nào. Việc ẩn hiện icon của bộ gõ này cũng có. Chắc bạn không đọc kỹ hướng dẫn sử dụng nên không biết.

UIQ là một hệ điều hành chậm chạp nên bị ngừng phát triển là đúng. May là điện thoại mang thương hiệu SE còn có Camera và Music khá tốt nếu không thì mình cũng cho em P990i đi từ lâu rồi.

mình không hiểu từ hệ điều hành chậm chạp của bạn là sao?mong bạn chỉ giáo.

levuphong

mình không hiểu từ hệ điều hành chậm chạp của bạn là sao?mong bạn chỉ giáo.

Em cũng thấy vậy nữa anh ơi
nếu so 2 máy cùng cấu hình như p1i và n73 thì p1i lại chậm hơn nên uiq đâu có nut exit đâu (chạy ngầm cho lẹ :)) và đúng như bạn trên nói là music hết tuyệt (bass mạnh mẽ iphone ko sánh dc :()

vietDuck

Mình thì nghĩ. Không xét đến những Mobile đa ra dầm dộ năm nay. Ngày xưa như N73 N95 ... UIQ3 vẫn là số 1. Đặc biệt, cái hay ở UIQ3 là có đất cho bạn diễn. Diễn về thẩm mỹ như theme, hack icon, giao diện, Gdesk... Cái này tha hồ cho bạn thả sức sáng tạo. Nghe nhạc thì khỏi phải chê.

Mình vẫn sẽ mãi mãi sài con P990i, nói ra đừng chề mình điên. Mình vừa mua thêm con w302 với w960. Mình yêu các bạn PDAviet, nhờ các bạn mà mình được biết nhiều, hiểu nhiều hơn.Con P990i của mình luôn luôn đẹp và luột. UIQ3 sẽ có ngày biến mất. Nhưng chắc chắn nó sẽ là hệ điều hành đáng nhớ nhất không những với mình và rất nhiều người khác.

Status
Không mở trả lời sau này.