• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Bàn về GPS của Touch HD

Mình lập topic này để mong mọi người đánh giá giúp mình GPS của HD. Tốc độ khoảng bao lâu thì fix được vị trí. Trước mình dùng con Eten X600, chỉ khoảng 5s là fix được vị trí dù trời có nhiều mây hay u ám thế nào đi chăng nữa, X600 trong nhà với mái tôn vẫn fix được 3D ok. Các bạn chỉ giúp mình xem con HD này có đạt được 80% như vậy ko, chân thành cảm ơn mọi người. :) =D>

quecui

HD được 80% nếu không muốn nói là tốt hơn vì HD cũng dùng A-GPS nên fix nhanh

Vừa test được GPS của HD, đúng là nhanh chẳng kém gì GPS của Eten. Quyết định ko lấy iPhone 3G mà lấy HD thật là sáng suốt.

quecui

Hihi, hóa ra bác không tin nên fải thử tận tay nhỉ. Ngoài ra có thắc mắc nhỏ là làm thế nào cho con HD chạy vietmap mà tắt được màn hình không nhỉ, tks cả nhà trc :D

doquangduc

Well-Known Member
Hihi, hóa ra bác không tin nên fải thử tận tay nhỉ. Ngoài ra có thắc mắc nhỏ là làm thế nào cho con HD chạy vietmap mà tắt được màn hình không nhỉ, tks cả nhà trc :D
Bác cài cái psshutxp vào là được ngay mà. Bác để chế độ standby ý.

trinhhatan84

KHÔNG DÙNG ĐƯỢC GPS CỦA TOUCH HD

co ai do giup minh voi
vừa mới tậu được con Touch HD nhưng không mở GPS lên đươc, máy mình là của nhà phân phối TElSTRA. Không biết là khai cổng COM máy, tốc độ baud bao nhiều thì mới bắt được. mình đang ở Long Xuyên An Giang

NhatToai

Super V.I.P
Để dùng GPS thì bạn phải chạy với một trong các PM như VietMap,Google Map...thì bạn sẽ hiểu mở GPS như thế nào ;;)

namfat

Vừa test được GPS của HD, đúng là nhanh chẳng kém gì GPS của Eten. Quyết định ko lấy iPhone 3G mà lấy HD thật là sáng suốt.

Hóa ra đồng chí tậu HD chỉ là do GPS thôi à? Thế thì thật là phí vì HD nổi tiếng với hỗ trợ film chuẩn HD, xem cực nét. Ngoài ra còn màn hình lớn, đồ họa tốt, tốc độ xử lý nhanh và vô vàn các tính năng khác nữa,...

Welcome to TouchStone Club. He he.

quecui

Hóa ra đồng chí tậu HD chỉ là do GPS thôi à? Thế thì thật là phí vì HD nổi tiếng với hỗ trợ film chuẩn HD, xem cực nét. Ngoài ra còn màn hình lớn, đồ họa tốt, tốc độ xử lý nhanh và vô vàn các tính năng khác nữa,...

Welcome to TouchStone Club. He he.

hihi, m cũng tậu HD vì con này màn hình to xem bản đồ cho sướng :D

ntt2006

Mình thì mới chuyển từ Topaz sang Blackstone thì cảm nhận HD load GPS nhanh hơn TD2, test trên google map,load khoảng 5s là định vị được,mình chọn set auto cổng COM.

trinhhatan84

Mình đã thử cài các phần mềm viettmap r12, google map, mobium nhưng vẫn không dùng GPS được. Khi mở viet map cho dò com port của GPS thì nó báo là đã kết nối với GPS, các cổng mình đã khai báo là, com 4, 6, 8, 9 thì điều báo là nhận được GPS nhưng đem ra ngoài trời nơi trống trãi thì dò mãi mà không ra được vệ tinh nào hết, mình đã thử dùng Nokia 5800 để dò cùng một địa điểm thì N5800 vẫn bắt được vệ tinh bình thường.
Mình đang rất đau đầu với cái GPS này, bạn nào có kinh nghiệm hãy chỉ mình với. vì công việc mình làm cũng cần nhiều đến việc sử dụng GPS lắm.

TranMinhMan

Super V.I.P
Mình đã thử cài các phần mềm viettmap r12, google map, mobium nhưng vẫn không dùng GPS được. Khi mở viet map cho dò com port của GPS thì nó báo là đã kết nối với GPS, các cổng mình đã khai báo là, com 4, 6, 8, 9 thì điều báo là nhận được GPS nhưng đem ra ngoài trời nơi trống trãi thì dò mãi mà không ra được vệ tinh nào hết, mình đã thử dùng Nokia 5800 để dò cùng một địa điểm thì N5800 vẫn bắt được vệ tinh bình thường.
Mình đang rất đau đầu với cái GPS này, bạn nào có kinh nghiệm hãy chỉ mình với. vì công việc mình làm cũng cần nhiều đến việc sử dụng GPS lắm.

Tình trạng này bạn bị từ khi nào!? Bạn dùng bản Rom và ver Radio nào!?:-?
Hãy thử up lại 1 bản Rom cùng Radio khác xem sao!?;)

doquangduc

Well-Known Member

Bác thử làm lại từ đầu như sau xem có được không nhé.
1. Vào QuickGPS và cho download data về đầy đủ nhé ( 6 days 23 hours )
2. Setting/ Connections/ External GPS/ Mục GPS Program Port/ Baudrate: 4800/ Access - Tick vào ô Manage GPS automatically
Kết nối GPRS or 3G để bắt vệ tinh nhanh hơn Bác nhé.
Máy của em thiết lập như vậy. Đang chạy ngoài đường chỉ có 20s là bắt được vệ tinh rồi. Chúc bác thành công.

DucLong

Super V.I.P

Bạn đăng kí sử dụng dịch vụ GPRS của nhà mạng rồi cài chức năng này vào máy của mình
ví dụ: mobifone thì sau khi đăng kí dich vụ thì vào start/setting/connection/add a new modem connection chọn cellular line (GPRS 3G) next
trong khung đánh vào: m-wap
User name: mms
pasword: mms
finish
có những máy sau khi đăng kí thành công với nhà mạng thì khi mở bản đồ là nó tự nhận và load bản đồ về luôn. Trường hợp mình chỉ dẫn ở trên là máy không nhận theo diện tự động mà phải cài thủ công.
sau khi bạn làm theo chỉ dẫn trên, máy của bạn sẽ nhận GPS 100%.
Trường hợp không load bản đồ về hay không xác định được vị trí chỉ do lỗi ROM thôi.
Bạn thử bản ROM V_09 cho HD của mình ở đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?81432-BLACKSTONE-PDAVIET-ROM-WM6-5_DRAGON_v08-(Core-21889)M2-1
mà xem Khi bạn mở googlemap nó hiện ngay chỗ bạn đang đứng.

Chỉnh sửa cuối:

trinhhatan84

Máy mình đã đăng ký dùng dịch vụ 3G của viettel rồi, mình đã thử video call, và kết nối internet bằng sóng 3G đều OK cả.Mình cũng đã dùng Quick GPS để tải data về rồi, Khi mình mở google map thì đầu tiên màn hình xuất hiện biểu tượng kí hiệu bằng chữ H (có lẽ là HSPDA) và hiện thông báo là Seeking GPS Sattellites(0)...., nó cứ chạy như thế vài lần khoãng hơn 5 phút rồi báo Weak GPS Signal( nhưng mình đã test thử máy N 5800 thì vẫn bắt được vệ tình bình thường)
Mình mới sài con này khoãng được 2 tuần ah, mình mua máy 2 hand. Máy vẫn đang chạy OS wm6.1 theo máy có logo của telstra. Mình đang muốn khôi phục lại cài đặt góc lúc mới xuất xưởng thì không biết có được không nữa, mong các bạn chỉ cho mình với cách khôi phục lại cài đắt gốc với. vì máy vẫn còn bảo hành 3 tháng nếu uprom lên 6.5 thì sẽ không được bảo hành nữa. Mình muốn khôi phục về cài đăc gốc thử trước đã nều không được nữa thì mới up rom.

MÁY MÌNH ĐANG DÙNG CÓ THÔNG SỐ SAU:
- ROM version: 1.21.841.1(38850)WWE
- ROM date: 01/06/09
- Radio version: 1.10.25.25
- Protocol version: 52.57.25.30U
RẤT MONG CÁC BẠN GIÚP ĐỠ GIÙM, MÌNH MỚI DÙNG NÊN CŨNG CHƯA BIẾT ĐƯỢC NHIỀU, CHƯA BIẾT CÁCH UP ROM NỮA.

Chỉnh sửa cuối:

quecui

khôi phục cài đặt gốc thì dùng clear storage hoặc hard reset máy lại
GPS thì mình nghĩ là do quick gps chưa update data, bro xem lại nhé