• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

BOOTIMAGE CHO CÁC DÒNG HTC VỚI WM5.0

Status
Không mở trả lời sau này.

HungNam

Dopod 838 nếu ko nhầm thì cũng thuộc dòng HTC- Wizard thì sao lại ko được nhỉ? Có tool cho dùng Wizard đó, bạn thử lại xem
quangntp: vậy là down nhầm bản cho Prophet òi, ko xài chung được, coi chừng...^^ko chịu trách nhiệm nếu chạy tool cho Prophet trên Wizard nha^^

Mình cam đoan là không down nhầm đâu bạn ui. Mình cũng đã làm đúng như hướng dẫn, ... nhưng kết quả là vẫn ... DOPOD. Không có gì thay đổi cả (mình làm cho con Dopod 838 Pro của thằng em).

Rất mong có bạn nào chỉ giúp chứ ... hơi bị quê với thằng em.

Oxy

Các bác ơi, em dùng con Blue Angle khi em up rom lên Wm2k5 thì màn hình khởi động là mấy cái sọc màu (xanh, đỏ, trăng) nhìn rất xấu, các bác có cách nào để thay đổi nó không ạ?

AnhTu

Super V.I.P
Các bác ơi, em dùng con Blue Angle khi em up rom lên Wm2k5 thì màn hình khởi động là mấy cái sọc màu (xanh, đỏ, trăng) nhìn rất xấu, các bác có cách nào để thay đổi nó không ạ?
Cho đến nay vẫn chưa có tool để thay đổi boot secreen cho O2 IIs đâu bạn à, đành phải chấp nhận các sọc đó thôi :(

MiNhon

BÁC nào mà thay đổi được đến bro Mamaich cũng con xin học hỏi ngay .Cái vạch sọc đó nó nằm trong code của Rom nếu đổi máy sẽ ko ổn định ngay nên chịu thôi :D Các nhà develop của XDA đã xin thưa như vậy với bà con rùi nên nghỉ change sọc sọc chõ đỡ tức :D
Cheer

Oxy

Đành chấp nhận cái sọc màu xấu xí đó vậy thui nhưng nhìn thằng bạn em nó dùng HIMA có cái hình BOOT đẹp tuyệt vời nhìn mà thấy tủi thân cho con BA wa....:((

AnhTu

Super V.I.P
Đành chấp nhận cái sọc màu xấu xí đó vậy thui nhưng nhìn thằng bạn em nó dùng HIMA có cái hình BOOT đẹp tuyệt vời nhìn mà thấy tủi thân cho con BA wa....:((

Chỉ còn cách là khi SR hay HR thì úp cái màn hình của nó để mình khỏi thấy mà thôi :D

YingYu

đừng buồn bạn ơi, các dòng máy khác chỉ có một màn hình boot thôi.HTC-angel có đến 2 màn hình :D qua 2 khâu, chuyên nghiệp hơn chứ :D (đang dùng nó,phải bênh vực nó:D)

bạn có thể thay màn hình Login được mà, lúc đó không biết thằng nào pro hơn thằng nào àh.... hehe

Tom_codon

Super V.I.P
đừng buồn bạn ơi, các dòng máy khác chỉ có một màn hình boot thôi.HTC-angel có đến 2 màn hình :D qua 2 khâu, chuyên nghiệp hơn chứ :D (đang dùng nó,phải bênh vực nó:D)

bạn có thể thay màn hình Login được mà, lúc đó không biết thằng nào pro hơn thằng nào àh.... hehe

Ai bảo là các máy khác chỉ có 1 màn hình Booloder ??? :-/ :-/ :-/
Exec chẳng 2 hình boot là gì ???
Hình 02 ở ngoài hình windows Vista ở trong đó thôi...! :D :D :D

Coaxecva

Các mod cho em hỏi chút là muốn thay đổi cái image boot trên WM05 thì phải dùng soft nào. Em đã tìm nhưng hình như chưa ai hướng dẫn, Ai biết chỉ dùm em cái.

Thanks!

vit

Các mod cho em hỏi chút là muốn thay đổi cái image boot trên WM05 thì phải dùng soft nào. Em đã tìm nhưng hình như chưa ai hướng dẫn, Ai biết chỉ dùm em cái.

Thanks!
Không hiểu rõ câu hỏi của bác lắm.
Nếu là muốn đổi hình khi khởi động Windows thì bạn chỉ cần tạo cái ảnh ưa thích với kích thước bằng màn hình (320*240) với tên Welcomehead.png rồi chép vào windows của PPC (chép bằng máy tính nha!) là OK!
Còn bạn muốn thay cái hình khi vừa mới khởi động (4 sọc màu với BA) thì bác phải nói rõ là cho dòng máy nào thì mới biết được. Hiện nay mới chỉ có 1 vài dòng có thể thay đổi thôi! Bác vào đây tham khảo nha----> http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=99

vyetdh

Mình thực hiện thay đổi bootimage cho dòng HTC Wizard theo các bước hướng dẫn của AnhTu nhưng k được. Hình như có lỗi ở bước copy file splash.bin vào PPC vì mình kiểm tra thấy đã extract đúng bootimage cũ ra rồi mà. Các bác giúp mình nhé :)

buitruc

Khi mình thực hiện thay đổi Bootimage chương trình có tạo ra file backup, vậy nếu mình muốn sử dụng lại bootimage cũ thì mình phải làm như thế nào anh Tu. Mình thực hiện trên con Excec

AnhTu

Super V.I.P
Khi mình thực hiện thay đổi Bootimage chương trình có tạo ra file backup, vậy nếu mình muốn sử dụng lại bootimage cũ thì mình phải làm như thế nào anh Tu. Mình thực hiện trên con Excec

Đơn giản, rename file splash_backup thành new_splash.rsb là xong, tiến hành chạy lại.

malanh

Cách chage BootImage của HTCWizard đây:
Đây là phương pháp tách các thành phần ROM: HTCWizard, Tornado, Typhoon,...có thể dùng để thay đổi BootImage
1)Các công cụ cần thiết:
1. typho5
2. nb2nbf_tornado
3. nb_image_converter_859_418_826.exe
4. WinHex
5. RUU NOID
6. TyphoonNbfTool_04
7. Winrar(cái này chắc ai cũng có :D)
8. extractnbf.bat

Tất cả các tools này mình gửi kèm dưới bài viết

2)Cách làm
+Dùng ActiveSync để kết nối điện thoại với PC
+Dùng Winrar để giải nén rom(.exe)
+Trong đó có file nk.nbf,copy file này và paste vào thư mục chứa file extractnbf.bat
+Chạy file extractnbf.bat lên,nó sẽ tự động giải nén file nk.nbf thành các file
80040000-OS.nb
96000000-GSM.nb
9b000000-Extension.nb
90000000-IPL.nb
91000000-SPL.nb
92000000-Splash.nb (file này)
9d000000-HTC.nb
+Chỉ cần để ý đến file 92000000-Splash.nb còn đâu cứ xóa hết các file kia
+Tạo 1 file ảnh bmp có kích cỡ 240X320,24bit(ảnh cần thay vào bootimage)
+Dùng chương trình nb_image_converter_859_418_826.exe để convert file ảnh này thành file Splash.nb

+Bây giờ chúng ta đã có 2 file
92000000-Splash.nb = 192KB (196,608 bytes)<-Chính xác từng bytes nhé
splash.nb = 150KB (153,600 bytes)
+Dùng Winhex để mở 2 file Splash.nb và 92000000-Splash.nb lên
+Copy(Ctrl +C) đoạn hext của file 92000000-Splash.nb như trên hình vẽ

+Chuyển sang file Splash.nb và paste(Ctrl + V) ra,nó sẽ hiện thông báo:

+Ấn ok,sau đó chọn Select All(Ctrl + A) rồi Copy(Ctrl +C) tất cả đoạn hext
của file Splash.nb
(Lúc này dung lượng của file Splash.nb sẽ là 153,630 bytes)
+Chuyển sang file 92000000-Splash.nb,ấn Ctrl +B,tiếp tục có thông báo:

+Ấn Ok,sau đó save file 92000000-Splash.nb lại
(File 92000000-Splash.nb luôn luôn phải có dung lượng là 196608 bytes,nếu nó có dung lượng cao hơn hay thấp hơn có nghĩa là bạn đã làm sai rồi đấy)
+Bật chương trình nb2nbf_tornado.exe,và điền vào các ô trống như sau:
Model ID: WIZARD
Language: WWE (tùy theo từng bản rom)
OEM Version và Operator Version thì bạn xem ở 2 dòng đầu tiên khi softreset trên O2nhé
CiD thì để trống
Trong ô File #1 chọn file 92000000-Splash.nb vừa mới tạo
Address ghi 92000000 và Image name chọn Splash Screen
Chọn đường dẫn(Output file) để chứa file nbf sẽ được tạo ra
Ấn Translate để tạo ra file nk.nbf có dung lượng là 193 KB (197632 bytes)

+Để test file nk.nbf bạn có thể dùng chương trình TyphoonNbfTool_04.exe để extract file ảnh ra,nếu extract thành công thì xin chúc mừng bạn,nếu không thì ngược lại,chia buôn với bạn nhé
+Kéo và thả file nk.nbf mới được tạo ra vào file RUU_SPLASH.zip(Add thêm file nk.nbf vào file RUU_SPLASH.zip)
+Đổi tên RUU_SPLASH.zip thành RUU_SPLASH.exe(hoặc mở file zip lên chạy file ROMUpdateUtility_Wizard_NoID.exe cũng được)
+Chạy file RUU_SPLASH.exe và ngồi hưởng thành quả của mình nhé
Tuy nhiên cần lưu ý các bạn: Trước khi dùng winhex thì phải setup nó đã (chạy file setup trong winhex.zip)
Bước cuối cùng thì không phải là đổi tên file RUU_SPLASH.ZIP thành RUU_SPLASH.EXE mà chỉ cần copy nk.nbf vừa tạo được vào trong RUU_SPLASH.ZIP rồi vào (RUU_SPLASH.ZIP) chạy file ROMUpdateUtility.exe là xong (Lúc này phải Sync PPC với PC rồi).
Có lẽ đây là cách duy nhất thay đổi được first bootimage cho dòng HTC Wizard sử dụng ROM 2.x.x đến giờ

Thay đổi BootImage cho HTC Prophet
Hiện tại đã có các loại tool thay đổi bootscreen cho Prophet, chỉ cần chạy file và làm theo các hướng dẫn sẽ được theo ý muốn. Các tool trên có thể download tại đây:
Logo O2

Logo Orange

Cho mình xin mấy file này đi:
1. typho5
2. nb2nbf_tornado
4. WinHex
5. RUU NOID
6. TyphoonNbfTool_04
8. extractnbf.bat
Thanks bác nhiều..

Last edited by a moderator:

AnhTu

Super V.I.P
Cho mình xin mấy file này đi:
1. typho5
2. nb2nbf_tornado
4. WinHex
5. RUU NOID
6. TyphoonNbfTool_04
8. extractnbf.bat
Thanks bác nhiều..
Nếu bạn thấy thiếu tool nào thì nói nhé, mình cũng ko nhớ hết :D Giải nén là xong.

trongtints

Mình đã cố thử thay đổi Boot Image cho con O2 Exec mà không được,đã làm theo hướng dẫn nhưng đến lúc chép chương trình chạy trên O2 thì nó nói không được,thế là sao các pác.!:O

Nemmatlanh

Mình đã cố thử thay đổi Boot Image cho con O2 Exec mà không được,đã làm theo hướng dẫn nhưng đến lúc chép chương trình chạy trên O2 thì nó nói không được,thế là sao các pác.!:O

Mình đang dùng Exec và đã làm vài lần rồi.Vẫn được ngon lành mà?Bạn thử chép File mình gửi kèm rồi đưa vào PPC chạy xem có được không nhé.Nếu không được thì máy bạn có lỗi rồi.Vì mình vẫn chạy bình thường mà?Thân!
http://www.4shared.com/file/8368871/e2322948/Tool_thay_bootImage.html

Status
Không mở trả lời sau này.