• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Các chú ý khi kết nối điện thoại làm Modem

O9xx19xx29

Chắc các bạn cũng từng nghe nói đến việc dùng điện thoại làm modem kết nối Internet - hoặc cũng đã dùng nó thử nhưng mà chắc sẽ gặp các vấn đề về thiết lập kết nối.
Ở đây chúng ta ko bàn về giá cả hay chi phí kết nối đắt hay rẻ mà chỉ đề cập Làm sao để kết nối thành công mà thôi.

Để biến điện thoại thành Modem bạn cần có
+ Sim đã đăng kí gprs và máy đã cài cấu hình gprs
+ Phần mềm PCSUITE + điện thoại SE hỗ trợ ( UIQ3 dòng SE như anh em mình thì vô tư - ngoài ra như S500, W580i... đều được cả )
+ Cáp nối náy tính và điện thoại.

Tớ sẽ ko mô tả chi tiết bởi vì nó rất đơn giản - các bạn chỉ cần tự kết nối và tìm hiểu 1 chút sẽ được ngay - cơ bản các bước như sau
+ Cắm cáp vào điện thoại và máy tính - chọn chế độ Normal
+ Trong Mobile Networking Wizard vào đó tạo 1 kết nối mới và cứ Next - Yes 1 lúc là tạo được kết nối mới. Sau bước này có thể tắt Modem đang kết nối mạng của các bạn đi cũng được - cái này để cho chắc chắn chúng ta sẽ kết nối mạng bằng điện thoại thôi chứ cũng ko cần thiết lắm vì mặc định kết nối điện thoại thành công thì đó là kết nối default.

Làm đến bước trên thì mạng Mobi sẽ kết nối thành công và dùng được ngay. Tuy nhiên bạn nào sim Viettel thì mới báo kết nối thành công - còn Sim Vina sẽ báo là lỗi 734. Tiếp sau chúng ta sẽ xử lý từng thằng lỗi một - ko vấn đề gì bởi lỗi đều có lý do cả.

+ Viettel:
- Cấu hình trong điện thoại di động:
APN: v-internet (không chọn v-wap vì nếu chọn v-wap sẽ chỉ có thể connect mà không truy cập Internet được).

Khi kết nối điện thoại với máy vi tính vui lòng kiểm tra lại theo các bước sau:
- Trong Mobile Network Wizard chọn Properties
- Chọn vào GPRS/3G sẽ thấy mục APN hiển thị là v-internet như cấu hình trong điện thoại di động (nên kiểm tra mục này môi khi thay đổi cấu hình mạng trên điện thoại).

+ Vina:
- Kết nối điện thoại với máy vi tính.
- Chọn My default Connection Dial up connection, click chuột phải, chọn Properties
- Trong tap Security chọn Advanced – Setting

- Chỉ chọn PAP trong mục Allow these protocols (nếu chọn tất cả các mục sẽ báo lỗi 734). Chú ý với XP giao diện khác chút nhưng mà ko sao.

- Chọn OK
- Trở ra Mobile Network Wizard, chọn connect
- Khi đó PC đã có thể connect được với mạng và có thể truy cập Internet.

Lời cảm ơn xin gửi tới trung tâm SE Center vì đã giúp đỡ chúng tôi trong khắc phục lỗi chương trình này ;;) ( nghe như câu quảng cáo ý nhỉ )

Chỉnh sửa cuối:

Caohieu88

Thanks anh O9xx19xx29 về bài hướng dẫn chi tiết công phu và bổ ích! Nhưng đúng như anh nói, ko nên bàn đến vấn đề giá cả và chi phí ở đây. :D

O9xx19xx29

Thường cái này áp dụng cho những ai hay mang laptop đi xa mà ko phải lúc nào cũng sẵn wifi.
Với kết nối như vậy thì gói dịch vụ Fast Connect của Mobifone coi như phá sản bởi vì đâu cần mua USB Mobifone nữa mà cứ mua 1 sim Viettel rác giá 50k - được 150k tài khoản --> đăng kí gprs2 mất 10k còn 140k = 140 MB băng thông --> dùng khi cần thiết, cấp bách thì ... quá rẻ :D
Chứ dùng Vina và Mobi thì trả trước chỉ có duy nhất gói cước 5 VNĐ/KB thôi => đắt bằng 5 lần gprs2 của Viettel ( vì GPRS2 Viettel = 1 VNĐ/KB )

Chung_tuhinh

Thường cái này áp dụng cho những ai hay mang laptop đi xa mà ko phải lúc nào cũng sẵn wifi.
Với kết nối như vậy thì gói dịch vụ Fast Connect của Mobifone coi như phá sản bởi vì đâu cần mua USB Mobifone nữa mà cứ mua 1 sim Viettel rác giá 50k - được 150k tài khoản --> đăng kí gprs2 mất 10k còn 140k = 140 MB băng thông --> dùng khi cần thiết, cấp bách thì ... quá rẻ :D
Chứ dùng Vina và Mobi thì trả trước chỉ có duy nhất gói cước 5 VNĐ/KB thôi => đắt bằng 5 lần gprs2 của Viettel ( vì GPRS2 Viettel = 1 VNĐ/KB )
Cái này lợi hại cực kì, nhất là những lúc cần chat hoặc email mà không tìm được cỗ nào có wifi thì cái này là cứu tinh !
Mỗi tội là chậm vãi, lướt web coi như thua :D
Thanks bro !

HuynhThanh

Cái này lợi hại cực kì, nhất là những lúc cần chat hoặc email mà không tìm được cỗ nào có wifi thì cái này là cứu tinh !
Mỗi tội là chậm vãi, lướt web coi như thua :D
Thanks bro !

Đương nhiên rồi bạn GPRS hay EDGE mình thấy tốc độ chẳng cải thiện được là bao! Mong rằng 3G sớm được triển khai, nhưng có lẽ tiền cước sẽ trên trời! Đành phải chịu thui!:((

O9xx19xx29

Nếu có 3G thì chỉ cần 384 kbps ( 48 KB/s ) đã cho đa số wifi ra rìa rồi vì tính siêu cơ động. Dự kiến 3G sẽ đủ mềm để thu hút người dùng ( gói cước tính theo data - nhiều gói cước khác nhau )

fantomat2005

lạ nhỉ. sao em làm mãi không được.em dùng P1 vào mạng vẫn bình thường nhưng riêng cái làm modem thì chịu.em làm như sau:
Đầu tiên cắm cáp USB vào chọn chế độ phone mode.sau đó em vào PC suite chọn Moblie Networking wizard. đến phần này thì tất các các lựa chọn trong Moblie Networking wizard của em bị đen xì không thể bấm được cái gì làm sao mà
"rong Mobile Networking Wizard vào đó tạo 1 kết nối mới và cứ Next - Yes 1 lúc là tạo được kết nối mới. Sau bước này có thể tắt Modem đang kết nối mạng của các bạn đi cũng được - cái này để cho chắc chắn chúng ta sẽ kết nối mạng bằng điện thoại thôi chứ cũng ko cần thiết lắm vì mặc định kết nối điện thoại thành công thì đó là kết nối default"
bác nào biết em làm sai ở chỗ nào xin chỉ giáo

sonsbv

lạ nhỉ. sao em làm mãi không được.em dùng P1 vào mạng vẫn bình thường nhưng riêng cái làm modem thì chịu.em làm như sau:
Đầu tiên cắm cáp USB vào chọn chế độ phone mode.sau đó em vào PC suite chọn Moblie Networking wizard. đến phần này thì tất các các lựa chọn trong Moblie Networking wizard của em bị đen xì không thể bấm được cái gì làm sao mà
"rong Mobile Networking Wizard vào đó tạo 1 kết nối mới và cứ Next - Yes 1 lúc là tạo được kết nối mới. Sau bước này có thể tắt Modem đang kết nối mạng của các bạn đi cũng được - cái này để cho chắc chắn chúng ta sẽ kết nối mạng bằng điện thoại thôi chứ cũng ko cần thiết lắm vì mặc định kết nối điện thoại thành công thì đó là kết nối default"
bác nào biết em làm sai ở chỗ nào xin chỉ giáo

Bạn kiểm tra lại kết nối với máy tính xem sao. nếu như vậy nghĩa là đt của bạn chưa kết nối được với máy tính.

thanhtamlx

Bài viết của 09xx19xx29 rất hay. Mình đã thao tác thành công.
Tiện đây mình hỏi thêm thao tác đối với kết nối WIFI: gần nhà mình có sóng WIFI, mình thường ở nhà duyệt Web trên con P990i qua sóng này. Hỏi: Vậy có thể dùng con P990i làm modem để truy cập Web trên máy tính để bàn của mình thông qua con P990i được không? Cách cài đặt như thế nào? Thanks! Have you good day!

sonsbv

Bài viết của 09xx19xx29 rất hay. Mình đã thao tác thành công.
Tiện đây mình hỏi thêm thao tác đối với kết nối WIFI: gần nhà mình có sóng WIFI, mình thường ở nhà duyệt Web trên con P990i qua sóng này. Hỏi: Vậy có thể dùng con P990i làm modem để truy cập Web trên máy tính để bàn của mình thông qua con P990i được không? Cách cài đặt như thế nào? Thanks! Have you good day!

Không làm như vậy được đâu bạn ah.

fantomat2005

Bạn kiểm tra lại kết nối với máy tính xem sao. nếu như vậy nghĩa là đt của bạn chưa kết nối được với máy tính.

đương nhiên là máy em phải kết nối được với máy tính rồi,kết nối được với máy tính thì mới vào được Mobile Networking Wizard chứ.
Khi em chọn New connection... Rồi bước tiếp theo nó có 2 lựa chọn hình như 1 cái ở trên là GPRS/3G, 1 cái ở dưới là di-up thì mình chọn cái nào. em thử chọn lần lượt 2 trường hợp nhưng sau đó em không thể chọn Properties được vì nó toàn bị mờ thôi.
cho em hỏi cái làm sao mình có thể chọn Properties Trong Mobile Network Wizard.

O9xx19xx29

Bạn chọn New Connection - mặc định chọn tiếp cái Packet Switch Data ( GPRS / 3G ) sau đó cứ next, yes tẹt đi vài bước tiếp theo.
Sau đó ở menu sẽ hiện ra hình như sau để bạn chọn Properties:

fantomat2005

em làm theo bác nhưng đến đoạn chọn v-wap thì nó báo có kết nối nhưng không vào được mạng, còn chọn v-internet thì nó hiện ra như thế này

em dùng gói cước e-conect của viettel, P1i, điện thoại vẫn vào mạng bình thường mỗi tội slick không vào được( cái này chưa biết tại sao mặc dù trước em dùng GPRS thì vào bình thường sau khi làm theo cách trên diễn đàn tạo v-internet)

O9xx19xx29

Bạn thử dùng cái sim viettel bình thường khác xem sao ? có lẽ cái sim bị fix acc kết nối là v-wap ?!

huynhminhhung

công nhận hay và rất hay . gần 1 tháng nay mình xài gói cước của viettel D50 mổi tháng 50.000d được sử dụng miễn phí 300M/1thang (xài đã đời) rẻ quá phải không các bạn ? nay có cái này làm Modem cho máy tính nữa thì đã quá , nhưng mình thấy nó chạy hơi chậm ,có cách nào cho nó vào trang nhanh hơn không các bác ? (đã sướng rồi còn muốn sướng hơn HE HE HE)