• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Các vấn đề liên quan đến UP ROM cho Prophet

amoureux

Các bác cho mình hỏi: Hiện nay mình thấy dòng G4 khi thực hiện HardSPL có một số máy bị lỗi, SPL lại chuyển sang thông số của G3 sau khi đã được HardSPL( không phải up nhầm Tool). Không biết lỗi này có thể khắc phục được không? Và khắc phục bằng cách nào? Nếu không HardSPL thì có thể up những bản ROM mới sau này được không?

- Theo mình biết (và mình đã Up thành công) thì các dòng máy O2 Neo hầu như rất ít gặp tình trạng hỏng DOC khi HardSPL mà chủ yếu rơi vào các dòng máy Dopod. Gói cài đặt tại chuyên đề HardSPL CHO HTC PROPHET của Man PhamQuang là rất hoàn chỉnh, bạn tải về và xoá các file có đuôi là G3 đi (mà hình như Man PhamQuang tách làm 2 gói riêng rồi nên ko cần xóa gì cả) và chạy file Upgrade_SPL_G4.bat là an tâm.
- Còn các máy đã bị hỏng DOC do HardSPL thì mình chưa thấy ai có giải pháp bằng phần mềm gì để cứu được ngoại trừ việc thay chip.
- Các ROM từ 6.0 trở về trước có đuôi là .nb nên fải UP bằng 2 bước (Step 1 và 2) và chạy từ file Upgrade_ROM.bat (và mỗi lần Up đều fải thông qua 2 bứoc đó : mất khoảng 20 phút)
- Còn các dòng ROM từ 6.1 trở về sau đều có đuôi là .nbf nên chỉ có thể Up 1 lần thôi từ file ROMUpdateUtility_NV_G4.exe (nếu là máy G4) và ROMUpdateUtility_NV_G3.exe (nếu là máy G3).
Thật ra để Up lên 6.1 thì lần đầu tiên cũng fải qua 2 bước :
+ bước 1 là HardSPL (quá trình thực hiện rất giống với Up Rom nên rất dễ nhầm nhưng chú ý thì khác 1 chút) Nhưng bước HardSPL này thì chỉ làm 1 lần duy nhất bằng cách chạy file Upgrade_SPL_G*.bat, sau này ko cần fải làm nữa nên mọi người ko tính vào.
+ bứoc 2 là chính thức Up ROM 6.1

Và an toàn nhất là dùng chính gói cài đặt tải về dùng để HardSPL để UP ROM luôn, vì sau khi HardSPL thành công thì cứ xoá file nk.nbf (khoảng 769 KB) trong thư mục đó đi và copy file nk.nbf trong các gói ROM 6.1 mà mình muốn up vào đó rồi chạy file ROMUpdateUtility_NV_G*.exe là xong. Nên lưu giữ lại nguyên cả thư mục này để dành dùng để Up các ROM 6.1 khác sau này, chỉ thay đổi file nk.nbf mà thôi.

vangayeu

Xin ROM chuẩn của O2 Neo W5

Xin lỗi cho em hỏi ROM O2 neo W5 bản nào tốt nhất hiện nay ạ >> Em nghe nói nhiều về ROM Prophet_PV_Temp >> Em tìm trên 4rum để Downlaod mà link toàn die >>> Ai có xin up lại giúp em với .... Em cám ơn nhiều !!!

Lamson

Well-Known Member
Xin lỗi cho em hỏi ROM O2 neo W5 bản nào tốt nhất hiện nay ạ >> Em nghe nói nhiều về ROM Prophet_PV_Temp >> Em tìm trên 4rum để Downlaod mà link toàn die >>> Ai có xin up lại giúp em với .... Em cám ơn nhiều !!!
* PV_Temp down ở đây
* ROM nào tốt nhất thi không trả ai trả lời được, vì có thể tốt với ngừoi này không tốt với người khác , Tham khảo ở đây và chọn 1 bản ROM cho mình bạn nhé

vangayeu

* PV_Temp down ở đây
* ROM nào tốt nhất thi không trả ai trả lời được, vì có thể tốt với ngừoi này không tốt với người khác , Tham khảo ở đây và chọn 1 bản ROM cho mình bạn nhé

Cám ơn Mod đã Move bài của em vào đúng nơi quy định ....

Em load bản Prophet_PV_Temp về ok rồi >>> tiện em xin hỏi bản Rom này là bản W5 bào chế làm bước nháp Setp1 trước khi lên W6 phải không ạ >>> Nghĩa là bản ROM Prophet_PV_Temp không thể chạy độc lập nếu không cài tiếp W6 >>> Nếu vậy em muốn downlaod bản ROM W5 gốc và chuẩn ( Cái này để cứu máy ) cho O2 Neo thì bản nào là tốt nhất (AKU2.20 hay AKU3.xx) và down ở đâu... Trên 4rum quá nhiều ROM em còn phân vân ... Vài điều thắc mắc có gì không phải xin mọi người đừng cười em noob ...:D
Em chân thành cám ơn !!!

Lamson

Well-Known Member
*Prophet PV-Temp chính là WM5 đã loai bỏ IPL, SPL, RADIO..chạy độc lập bình thường
* Trước đây Up ROm theo cách cũ thì cần chay Step1 , Step2 , các bản ROM bây giờ thì không cần, nhưng bạn lại cần HardSPL trước. Bạn cần đọc hết các bài trong mục đó đẻ hiểu rõ hơn và tránh các rủi ro đáng tiếc.
* Nêu chỉ cần một bản WM5 thì lấy nó về rồi Up luôn tìm ROM SHip ở đây http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Prophet_ROMs

vangayeu

*Prophet PV-Temp chính là WM5 đã loai bỏ IPL, SPL, RADIO..chạy độc lập bình thường
* Trước đây Up ROm theo cách cũ thì cần chay Step1 , Step2 , các bản ROM bây giờ thì không cần, nhưng bạn lại cần HardSPL trước. Bạn cần đọc hết các bài trong mục đó đẻ hiểu rõ hơn và tránh các rủi ro đáng tiếc.
* Nêu chỉ cần một bản WM5 thì lấy nó về rồi Up luôn tìm ROM SHip ở đây http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Prophet_ROMs

Cám ơn MOD đã nhiệt tình hướng dẫn , Xin MOD và anh em làm ơn Fix hoặc up lại link bản Rom AKU 2.2 giúp em với >>> Em Seach trên 4rum link cũng die hết rồi ....

EM cám ơn nhiều !!!

kitaro

mình có con Neo có thông số IPL :xx.xxx.0001 và SPL : xx.xxx.0001 đó là máy G4 ,hiện tại đang là ROm WM5 bây giờ muốn up lên WM6.1 , mình đã dùng bước up HardSPL cho G4 , báo thành công , nhưng khi up WM6.1 tuy báo thành công nhưng nó bị treo ở màn hình Bootloader ? chỉ khi up ngược lại WM5 thì mới chạy lại được ! không biết hiện tượng này là sao ? ai biết chỉ giúp nha ! :(

Lamson

Well-Known Member
HardSPL báo thành công là như thế nào :thông số có phải là như thế này không
IPL xx.xxx.001
SPL 2.G4.4PDA
Nếu SPL vẫn là xx.xxx.001 thì chưa được đâu. và khi đó nếu như Up 6.1 thì sẽ treo tại Bootloader

kitaro

mình đã thử up cả bản Prophet_PV_Temp cũng không được ! quá trình up vẫn báo thành công nhưng khi khởi động không thấy báo thông số như trên mà vẫn bị treo ở màn hình bootloader !

Một lỗi nữa là khi mình up lại WM5 rồi up 2 lần bộ Prophet_PV_Temp sau khi màn hình khởi động tới màn hình căn chỉnh thì bị treo ở đó ! làm như bị hỏng cảm ứng , lấy màn hình đang ngon sang test cũng bị liệt , kết nối máy tình thì vào hệ thống bình thương , khi màn hình mở thì chọt vào cảm ứng không sáng đèn , thay cảm ứng cũng không được ! mình nghĩ có bao giờ ROM hỏng làm xảy ra hiện tượng này không ? hoặc có thể main hỏng ! nhưng ngộ thiệt đang làm bình thường tự nhiên up ROm lại hỏng cảm ứng ! :-/:-/

CongNam

mình đã thử up cả bản Prophet_PV_Temp cũng không được ! quá trình up vẫn báo thành công nhưng khi khởi động không thấy báo thông số như trên mà vẫn bị treo ở màn hình bootloader !

Một lỗi nữa là khi mình up lại WM5 rồi up 2 lần bộ Prophet_PV_Temp sau khi màn hình khởi động tới màn hình căn chỉnh thì bị treo ở đó ! làm như bị hỏng cảm ứng , lấy màn hình đang ngon sang test cũng bị liệt , kết nối máy tình thì vào hệ thống bình thương , khi màn hình mở thì chọt vào cảm ứng không sáng đèn , thay cảm ứng cũng không được ! mình nghĩ có bao giờ ROM hỏng làm xảy ra hiện tượng này không ? hoặc có thể main hỏng ! nhưng ngộ thiệt đang làm bình thường tự nhiên up ROm lại hỏng cảm ứng ! :-/:-/

khi vào màn hình căn chỉnh thì bạn nên đơi lâu lâu một tí đừng nên nóng vội mà chọt vào đó thì nó treo là đúng rồi.:D:D.

BlackMN

Neo G4 làm sao Up Rom?

Chào các bro, mình mới mua Neo ,định up ROM, nhưng có mấy vấn đề cần được chỉ giáo:
1.Loại G4 có đọc thấy chưa unlock CID được, vậy làm sao up ROM ?
2.Tìm ROM gốc WM5 ở đâu để cứu hộ khi up ko được
3.Hình như WM6 ăn pin nhiều hơn và khi lên WM6 rồi thì ko thể quay về WM5, có phải ko?
4.Hiện nay phương pháp nào mới nhất để up ROM cho prophet
5.Có thể download các bản trên 4rum về up cho G4 ko?
Cảm ơn!

BlackMN

thanks Lamson nhé, bây giờ thì mình up ROM được rồi nhưng lại gặp vấn đề sau
Chào các bạn mình đang dùng Neo, sau khi up lên WE6.1 thì ko thể nhận được file từ máy khác (cụ thể là N72). Đã test với khá nhiều ROM như ShadoW 2.0 ( My Edition ), Shadow 2.0 CE, Korean...kết quả vẫn ko nhận được file từ máy khác gởi sang, trên N72 tìm ra PPC nhưng khi send thì báo là "sending fail", còn từ PPC gởi sang thì ok. Sau đó mình down về ROM mặc định WE5 thì cả gởi và nhận đều rất tốt. Đó là lỗi do WM6.1 ko tương thích hay mình ko biết cách config để nhận file trên WM6.1 ? Các bạn test thử dùm xem có bị lỗi như mình không nhé, cảm ơn!

amoureux

thanks Lamson nhé, bây giờ thì mình up ROM được rồi nhưng lại gặp vấn đề sau

Bạn hoàn toàn giống như mình trong vấn đề Bluetooth phải ko, hình như thằng 6.1 này rất phóng khoáng (chỉ biết cho nhưng ko cần nhận). Nhưng sau khi cài thêm PM MoBlue v2.1 (hổ trợ bluetooth)thì cho và nhận ngon lành. Đặc biệt bạn có thể chỉ định File nhận loại nào vào từng Folder theo ý bạn nữa (như : file ảnh vào Folder Card\Images; còn file video vào Card\Video\ đều được).

Pretty

Sau một thời gian dùng NEO (3 năm rùi) từ thời WM5 rồi lên WM6, WM6.1 mình đã Up nhiều ROM.
Có một số ghi nhận như thế này:
WM5: Dùng rất ổn định ít phải Hard Reset
WM6: Tương đối ổn định nhưng lâu lâu phải Hard Reset
WM6.1: Thỉnh thoảng bị treo máy, máy khởi động không lên, toàn treo ở màn hình BootLoader. Hard reset cũng không khởi động được. Lỗi này càng ngày xuất hiện càng nhiều. 1 tuần nay không sử dụng máy được tẹo nào, toàn bị treo ở Bootloader dù đã thử UP các bản ROM mới trên diễn đàn.
Có bạn nào bị trường hợp giống mình không? Bi giờ chẳng lẽ quay về WM5 à? hix
À quên nữa sau khi UP ROM nhiều cái cục rung của mình càng ngày càng yếu và die vào 1 ngày đẹp trời rùi, huhu

BlackMN

Bạn hoàn toàn giống như mình trong vấn đề Bluetooth phải ko, hình như thằng 6.1 này rất phóng khoáng (chỉ biết cho nhưng ko cần nhận). Nhưng sau khi cài thêm PM MoBlue v2.1 (hổ trợ bluetooth)thì cho và nhận ngon lành. Đặc biệt bạn có thể chỉ định File nhận loại nào vào từng Folder theo ý bạn nữa (như : file ảnh vào Folder Card\Images; còn file video vào Card\Video\ đều được).

Hi bạn, mình cũng đã tìm qua nhiều 4rum vẫn chưa có giải pháp, cuối cùng mò mẫm cũng tìm ra được cách khắc phục, đó là : bạn bật Beam On, đúng là ko hiểu nỗi tại sao lại như thế:D. Bạn test giải pháp này và reply lại xem có giải quyết được trên PPC của bạn ko nhé !

babieanh

Hiện 3 sọc màu ? Vậy khi gắn USB vào thì có kết nối ko ? nếu còn kết nối đc thì UP lại thôi.

Thân
help me bro cachep ơi!
mình cũng bị lỗi tương tự , đang uprom từ wm6.1 xuống wm5 thì cúp điện nên giờ con Prophet cứ mở lên là hiện boot loader 3 sọc màu
IPL - 2.15.0001
SPL- 2.15.0001
xong 5s sau tự tắt và nếu gắn sạc:O thì cứ chớp tắt 5s và 10s sau sáng 3 sọc màu lại !
Giờ phải làm sao cứu được em nó đây bro !:((

CongNam

help me bro cachep ơi!
mình cũng bị lỗi tương tự , đang uprom từ wm6.1 xuống wm5 thì cúp điện nên giờ con Prophet cứ mở lên là hiện boot loader 3 sọc màu
IPL - 2.15.0001
SPL- 2.15.0001
xong 5s sau tự tắt và nếu gắn sạc:O thì cứ chớp tắt 5s và 10s sau sáng 3 sọc màu lại !
Giờ phải làm sao cứu được em nó đây bro !:((

Máy bác bị chết rồi.:)):)):)):))Bác cố gắng sạc pin nhiều nhiều vào rồi chạy lại thằng này nhé: http://www.adrive.com/home/download...4e1618eec1dc3bca2c9aec33bdbce2e96e852a410c910
Nhớ chọn là G4 nhé.

Chỉnh sửa cuối:

guugu

XIN HỎI ĐÃ BẠN NÀO BỊ THẾ NÀY CHƯA?

DOPOD 818, CHIP G3 ( CHẮC CHẮN 100% ) SAU KHI UNLOCK CID
VÀO BOOTLOADER THÌ THẤY HIỆN
IPL 2.06
SPL 2.G3.4PDA
TIẾN HÀNH UP ROM ( WM6.0) THÌ KO THỂ VÀO VÀO WIN ĐC DÙ CHƯƠNG TRÌNH ĐÃ BÁO THÀNH CÔNG
UP LẠI ROM SHIP THÌ ĐC, UNLOCK CID LẠI, UP BẢN CRYSTAL V3 THÌ VÀO ĐC WIN NHƯNG KO THỂ BẬT ĐC CAMERA
ANHEM CHO HỎI MAY MINH BỊ LÀM SAO ?