• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách chia đĩa cứng trong Windows Vista

kakakakaka

:(( :(( Có ai chỉ giùm cách chia đĩa cứng trong Windows Vista với??? Mình đã dùng Partion Magic chia rồi mà nó báo lỗi là không tương thích với Vista. Còn chia theo cách mà SONY VAIO hướng dẫn chỉ chia được thêm ổ cao nhất là khoảng 50GB. HDD của mình 160GB. Chỉ chia dược ổ C: 110GB, ổ D : 50GB. Mình muốn chia ổ C : 50GB và ổ D : 110GB làm sao được. Bạn nào biết chỉ giùm mình với nha? Thankss

Utxd

:(( :(( Có ai chỉ giùm cách chia đĩa cứng trong Windows Vista với??? Mình đã dùng Partion Magic chia rồi mà nó báo lỗi là không tương thích với Vista. Còn chia theo cách mà SONY VAIO hướng dẫn chỉ chia được thêm ổ cao nhất là khoảng 50GB. HDD của mình 160GB. Chỉ chia dược ổ C: 110GB, ổ D : 50GB. Mình muốn chia ổ C : 50GB và ổ D : 110GB làm sao được. Bạn nào biết chỉ giùm mình với nha? Thankss

Có thử dùng đĩa Hiren boot chưa ? Dùng PM trong đĩa đó đâu còn liên quan đến Vista nữa :-?

kakakakaka

Có thử dùng đĩa Hiren boot chưa ? Dùng PM trong đĩa đó đâu còn liên quan đến Vista nữa :-?

Thanks. Mình chưa thử HBoot vì trong trong đó có 1 partion ẩn chứa software. Mà Hiren boot mình chưa dùng lần nào nên chưa dám vì mình chưa biết cách Backup lại Partion đó ra DVD nên chưa dám thử.

phenmientay

Cứ cho đĩa HB vào, khởi động lại (set boot from CD ), chọn Hiren's boot, chọn disk manager, chọn partion magic. Nhấn chuột phải vào từng ổ đĩa, chọn resize hay move...Nói chung, giao diện nó cũng rất trực quan mà. Chỉ có điều cần lưu ý: khi resize cho 1 ổ nhỏ lại, khoảng trống bắt buộc phải được lấp đầy bằng cách tạo 1 ổ mới hoặc resize ổ bên cạnh lớn ra với kích thước đúng bằng khoảng trống. Nếu không, khi vào windows, ta sẽ không thấy các ổ nằm phía bên phải khoảng trống nữa. Còn phần ẩn thì có công cụ hide/unhide trong PM để xử mà.

DHL

Tại sao không chuột phải vào My Computer sau đó kích vào Manager---> Disk Management mà chia luôn nhỉ?
Hay là từ lúc chạy Vista thì vào option để chia ổ
Cách nữa:
chia = cách cho đĩa XP khi clean install rồi chia
chia xong dùng lại recovery của máy là xong!
bác mua đĩa vista ghẻ ngoài hàng rồi install khi boot nó có options để chia ổ ( quá đơn giản) vì phần recovery của máy nó ẩn đi rồi tha hồ nghịch chả sợ mất
sau đó bác recovery lại ! ngon lành ngay:D

funnykids

Không hiểu ý bạn hỏi lắm ? Bạn muốn chia một ổ 110 một ổ 50 thôi mà ? Thì chả phải bạn đã chia được rồi đấy sao ? Chỉ khác tên ổ thôi ?

Hay ý bạn là muốn ổ 50 là ổ root ? Thế thì chỉ việc cài Vista vào ổ đấy là ổn thôi mà ?

kakakakaka

Tại sao không chuột phải vào My Computer sau đó kích vào Manager---> Disk Management mà chia luôn nhỉ?
Hay là từ lúc chạy Vista thì vào option để chia ổ
Cách nữa:
chia = cách cho đĩa XP khi clean install rồi chia
chia xong dùng lại recovery của máy là xong!
bác mua đĩa vista ghẻ ngoài hàng rồi install khi boot nó có options để chia ổ ( quá đơn giản) vì phần recovery của máy nó ẩn đi rồi tha hồ nghịch chả sợ mất
sau đó bác recovery lại ! ngon lành ngay:D

Mình đã làm rùi chứ vào Disk Management. nhưng nó chỉ cho mình chia thêm 1 ổ nữa cao nhat la 55Gb. trong khi đó mình muốn chia ổ C: 50GB thui còn lại là ổ D mà chia ko được ah

kakakakaka

Không hiểu ý bạn hỏi lắm ? Bạn muốn chia một ổ 110 một ổ 50 thôi mà ? Thì chả phải bạn đã chia được rồi đấy sao ? Chỉ khác tên ổ thôi ?

Hay ý bạn là muốn ổ 50 là ổ root ? Thế thì chỉ việc cài Vista vào ổ đấy là ổn thôi mà ?

thì đúng rùi nhưng mà mình muốn chia c : 50, d : 110 mà disk management chỉ chia được c: 110, d: 50 thui ah

tkmmkt

thì đúng rùi nhưng mà mình muốn chia c : 50, d : 110 mà disk management chỉ chia được c: 110, d: 50 thui ah

1. Bác có sợ mất hết data? Mất hết các phân vùng ẩn dùng để restore máy? Or bác tự tin là mình sẽ biết mình đang và sẽ làm gì? Nếu k0 sợ thì qua 2.
2. Bất kỳ chương trình chia đĩa nào cũng cho phép view, delete, create partition cả. Nếu bác biết partition nào dùng để làm gì thì đừng xóa, còn mạnh tay thì xóa sạch.
3. Tạo lại partition mới:
- Partition đầu tiên: Primary partition, chọn đĩa đó là dạng NTFS (vì sẽ chọn size cỡ nhiêu cũng OK). Size thì tùy theo ý (theo bác hỏi thì là 50Gb). Ổ đĩa này mặc định sẽ có tên là C:
- Partition kế: extended partition, chơi luôn NTFS cho nó sang :D. Khi chia phần này, trước tiên bác cho cái extended này chiếm 100% dung lượng còn lại. Nếu bác muốn chia thêm thành nhiều ổ đĩa nữa thì không nên OK cho việc gán tên ổ đĩa là D với 100% dung lượng của extended partition.
4. Chạy chtrình setup của Windows, chỉ định partition nào sẽ chứa HĐH

Xong film :))

Mục 3 dùng lời chắc khó hiểu, mình sẽ cho ví dụ: Bác có 1 HDD 500Gb chưa được phân vùng (nếu phân vùng rồi mà có thể xóa sạch thì nên xóa sạch để dễ theo các bước sau)

*. Bác cần 2 ổ đĩa là C (100Gb) và D (400Gb)
Tiến hành:
- Create primary partition: 100Gb, trình phân partition sẽ tự động gán tên C cho partition này.
- Create extended partition: 100% phần free còn lại (tức là 400Gb). Trình phân partition sẽ "théc méc" có dùng hết 400Gb này cho ổ đĩa là D => chọn OK.

hoặc là

*. Bác cần 4 ổ đĩa: C (100Gb), D (200Gb), E (150Gb) và F (50Gb)
- Create primary partition: 100Gb, trình phân partition sẽ tự động gán tên C cho partition này.
- Create extended partition: 100% phần free còn lại (tức là 400Gb). Trình phân partition sẽ "théc méc" có dùng hết 400Gb này cho ổ đĩa là D => chọn NO.
+ Nó sẽ cho bạn chọn size, nhập 200Gb => đĩa D sẽ được tạo với size là 200Gb,
+ Nó sẽ "théc méc" tiếp: có dùng hết 200Gb còn lại này cho ổ đĩa là E, NO tiếp để nhập 150Gb => E được tạo với size là 150Gb,
+ Nó sẽ "théc méc" tiếp: có dùng hết 50Gb còn lại này cho ổ đĩa là F, chọn YES

Xong :D

Azumy

các bác cho e hỏi, em dùng PM, nhưng khi vào chia ổ,e có hai ổ C :20GB NTFS và D:60 GB NTFS tuy nhiên khi e reize ở C ra làm 2 phần bằng nhau thì phần mới resize đó ko dùng được, vào trong win cũng ko nhận ra, trong Para magic thì ko cho format định dạng nên ko dùng được, vậy làm thế nào đây các bác.

NguyenDucDung

Mình nghĩ phải format đc chứ
Bạn đầu tiên tạo một partition mới từ cái phần "thừa" đó
sau đó chọn NTFS thì win sẽ nhận ngay thôi
Hoặc bạn thử capture một screen trong Partition Magic xem thế nào

tuanbb

Thay đổi kích thước phân vùng trên ổ cứng

Thay đổi kích thước phân vùng trên ổ cứng trong Vista . Trong phần Windows Disk Management cho phép người dùng co lại , hoặc mở rộng , tạo và Format Partition , cách thức như sau :

1. Bấm chuột phải MyComputer --> chọn Manage ( hoặc có thể vào Control Panel> Administrative Tools> Computer Management ) .
2. Trong cửa sổ Computer Management , chọn Disk Management , chọn Storage .
3. Để co lại phân vùng nào đó , bấm chuột phải vào phân vùng bạn muốn --> chọn Shrink Volume
4. Gõ số dung lượng mà bạn muốn co lại --> bấm Shrink
5. Sau khi hoàn tất Shrink bạn sẽ thấy như sau :
6. Để mở rộng thêm dung lượng trong phân vùng bạn bấm chuột phải vào phân vùng đó , chọn Extend Volume , chọn số dung lượng bạn muốn thêm trong phần Select the amount of space in MB --> bấm Next
7. Sau khi mở rộng thêm dung lượng , bạn sẽ thấy như
8. Bạn tạo nốt và Format phân vùng còn lại
(nguồn sưu tầm)

connguab

Bạn muốn phân vùng lại cho ổ đĩa cứng thành 2 hoặc 3 ổ đĩa với các tên là C,D,E....phải không ?
Vista không cho chạy Partition Magic đâu !
Nhưng trong Vista có cho chia ổ đĩa đấy, bạn vào mục cài đặt gõ "Parti" vào ô Search, tìm đến hàng "Create and format hard disk partitions" là nó đấy .
Chúc bạn vui vẻ !

Kawaguchi

Super V.I.P
Thành viên BQT
Nếu Vaio thì dùng PartitionCommander10.1 mà chia, chia trực tiếp trong Win, sau đó Apply nó sẽ yeu cầu Reset và load để chia. Okie lắm. Nhớ tắt chế độ bảo vệ màn hình và Tắt chế độ Turn off Hard Disk nha.

phenmientay

các bác cho e hỏi, em dùng PM, nhưng khi vào chia ổ,e có hai ổ C :20GB NTFS và D:60 GB NTFS tuy nhiên khi e reize ở C ra làm 2 phần bằng nhau thì phần mới resize đó ko dùng được, vào trong win cũng ko nhận ra, trong Para magic thì ko cho format định dạng nên ko dùng được, vậy làm thế nào đây các bác.
Tớ cũng đã làm qua. Không thể chia lại ổ C:\(hệ điều hành) bằng PM được. Nếu không sợ mất dữ liệu thì bạn nên fdisk lại rồi mới định kích thước ổ C:\

nhipsongvn

Tớ cũng đã làm qua. Không thể chia lại ổ C:\(hệ điều hành) bằng PM được. Nếu không sợ mất dữ liệu thì bạn nên fdisk lại rồi mới định kích thước ổ C:\
PM thì ko dùng được trong vista đâu, ban đầu mình cũng khổ sở chia cái ổ đĩa cho con HP dv 2202TX của mình. Sau này mới biết chia luôn trong hệ điều hành, cách làm như bác tuanbb nói. Còn chuyện fdisk thì không mấy ai nhớ mấy câu lệnh dos đó đâu, vừa khó làm lại mất thời gian nữa. lỡ tay 1 cái thì đi hết data
Thay đổi kích thước phân vùng trên ổ cứng

Thay đổi kích thước phân vùng trên ổ cứng trong Vista . Trong phần Windows Disk Management cho phép người dùng co lại , hoặc mở rộng , tạo và Format Partition , cách thức như sau :

1. Bấm chuột phải MyComputer --> chọn Manage ( hoặc có thể vào Control Panel> Administrative Tools> Computer Management ) .
2. Trong cửa sổ Computer Management , chọn Disk Management , chọn Storage .
3. Để co lại phân vùng nào đó , bấm chuột phải vào phân vùng bạn muốn --> chọn Shrink Volume
4. Gõ số dung lượng mà bạn muốn co lại --> bấm Shrink
5. Sau khi hoàn tất Shrink bạn sẽ thấy như sau :
6. Để mở rộng thêm dung lượng trong phân vùng bạn bấm chuột phải vào phân vùng đó , chọn Extend Volume , chọn số dung lượng bạn muốn thêm trong phần Select the amount of space in MB --> bấm Next
7. Sau khi mở rộng thêm dung lượng , bạn sẽ thấy như
8. Bạn tạo nốt và Format phân vùng còn lại
(nguồn sưu tầm)

bkav3003

có bạn nào biết cách chia đĩa cứng cho máy windown vista chỉ giúp mình với

XuanTruong

Super V.I.P
Nếu Vaio thì dùng PartitionCommander10.1 mà chia, chia trực tiếp trong Win, sau đó Apply nó sẽ yeu cầu Reset và load để chia. Okie lắm. Nhớ tắt chế độ bảo vệ màn hình và Tắt chế độ Turn off Hard Disk nha.

Chính xác Soft này rất tuyệt vời! Chỉ có điều chạy hơi chậm hơn so với Norton Partition Magic 8.05 chạy trên Win XP. Đến thời điểm này Soft chia phân vùng đĩa cứng chạy được trên vista hình như chỉ có Partition Commander v10.1! Tắt chế độ bảo vệ màn hìnhTurn off Hard Disk để khỏi phải nhìn màn hình tối thui ấy mà? còn không thì cứ để nhưng khi nó Off Hard Disk thì bấm lại một lần nút nguồn, nó sẽ chạy ngầm "Không hiển thị gì trên màn hình cả" đến khi xong thì tự khởi động lại máy là OK thôi!

• Chia bằng tiện ích có sẵn trên Win vista thì chỉ chia ổ C ra làm đôi được thôi. VD: Tổng phân vùng C = 200GB, chứa hệ điều hành hết 20GB chẳng hạn, còn lại 180GB. Thì chỉ chia Phân vùng C ra làm đôi là C và D "Tức là chỉ tối đa 90GB cho mỗi phân vùng". Còn không thì ổ C phải lớn hơn ổ D "Ổ phía bên trái lớn hơn bên phải - Cái này Win bắt buộc vậy không chỉnh được:-?".
  • Boot từ CD bằng Hiren 9.3 và dùng thằng: Norton Partition Magic 8.05 thì bị báo lỗi HDD bị BAD không thấy gì cả và chỉ đòi Format lại.:-?Bó tay.com:))! Dùng thằng: Partition Commander v9.1 thì treo luôn không nhúc nhích được chuột trên bàn phím của laptop, chức đừng nói đến chuột quang gắn qua USB!:-?Lại bó tay.com nữa!:))
Chỉ khi dùng đến thằng Partition Commander v10.1 mà Bác Kawa giới thiệu thì mới OK! Nhưng để tải được phiên bản 10.1 mới nhất này không phải dễ "Nó bắt mua xong mới cho tải về". Dung lượng file cài đặt khoảng 72 MB. Mình phải nhờ Bác Kawa giúp đỡ hết cỡ mới có được Soft này!=D>Thanks Bác Kawa lần nữa! Thân!

hungdqk

Ah mà tiện về vấn đề ổ đĩa ở đây các bác cho em hỏi 1 chúc về cái dia hirebot đó máy em chạy xp và 2 ổ chia bằng Pqmagic và ổ được định dang NTFS mà em chạy vc để vô đó xóa win ở ổ C nhưng ko thể nào xóa sạch đựoc mà vẫn có file ko xóa mà nếu dung PQmagic định dang lại thì oke vậy các bác có cách nào để xóa win đi cài lại mà ko cần format hay dung Pqmagic ko

XuanTruong

Super V.I.P
Ah mà tiện về vấn đề ổ đĩa ở đây các bác cho em hỏi 1 chúc về cái dia hirebot đó máy em chạy xp và 2 ổ chia bằng Pqmagic và ổ được định dang NTFS mà em chạy vc để vô đó xóa win ở ổ C nhưng ko thể nào xóa sạch đựoc mà vẫn có file ko xóa mà nếu dung PQmagic định dang lại thì oke vậy các bác có cách nào để xóa win đi cài lại mà ko cần format hay dung Pqmagic ko

Mình không hiểu hết ý của Bạn muốn nói gì??? Cài lại Win mà không Format thì chỉ cần đưa đĩa cài đặt Win vào boot lên đến bước chọn Repair hoặc Dont Repair. Thì Bạn chọn Repair là được thôi, lúc này không mất dữ liệu trên ổ C. Tuy nhiên nhiều trường hợp Win bị lỗi nhiều hoặc khác bản Win thì bắt buộc phải cài mới, đồng nghĩa với việc phải Format ổ C. Chúc vui!;;)